การผัดข้าวผัด..ให้หอมอร่อยแบบมืออาชีพครับ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย pepsi5510, 26 ตุลาคม 2010.

1. pepsi5510

pepsi5510 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ตามหัวข้อเลยนะครับ.....การผัดข้าวหรือเรียกว่าข้าวผัด ใครๆก็ผัดได้ แบบว่าง่ายนิดเดียว แต่....
    การจะผัดให้หอม อร่อย ข้าวเป็นเม็ด นี่สิผัดยาก......ใช่หรือเปล่าครับ....
    วันนี้เลยเอามาแนะนํา....ครับ....แบบว่าไม่ต้องปรุงอะไรมากก็อร่อย.

ขั้นตอน...
    การเตรียมข้าว.....ยังไงข้าวที่จะผัด คดข้าวที่เราหุงใหม่ๆ...ใส่กาละมัง หรือ ถาดก็ได้ครับ....ใส่ไว้ในตู้เย็น 1คืน..(ในตู้เย็นช่องธรรมดานะครับ...เหอๆๆๆๆอย่าใส่ในช่องฟรีช เดี๋ยวจะแข็งหมด.

ขั้นตอนการผัด.....ใช้ไฟปานกลาง ยังไงเราต้องผัด หมู ไก่ กุง ให้สุกก่อน...แล้วตามด้วยข้าวที่เราเตรียมไว้...ผัดคลุกเคล้ากันให้ทั่ว....จะปรุงรส ใส่ผัก...ฯลฯ....ใส่ไปเรียบร้อยแล้ว....

ขั้นตอนสําคัญ....ที่จะทําให้ข้าวที่เราผัด หอม....คือ...
    ก่อนจะตักขึ้น....เปิดไฟให้แรงสุดๆ....ใช้ตะหลิว ชุบลงในน้ำมัน...แล้วเอามาวนรอบกระทะเพื่อให้น้ำมันไหลซึมลงในข้าว....คุณ เอ๋ย...ตอนนี้ทั้งควัน ทั้งความหอมจะซึมลงไปในข้าว...เราต้องรีบผัดข้าวนะครับ...ไม่อย่างนั้นด้านล่างจะไหม้....ถ้าท่านใดเก่งหน่อย.....อย่างผม....เหอๆๆๆ...ขี้คุยจริงๆเลยนะเรา....ตลบกระทะให้ข้าวด้านล่างขึ้นมาด้านบน...แล้วเอาตะหลิว คนๆข้าว...อย่านานนะครับ....เดี๋ยวจะเป็นข้าวหอมกลิ่นไหม้หมด ทําสาม-สี่ครั้งพอครับ..

รับรองได้ว่า ข้าวผัดคุณจะหอมกรุ่น น่ากิน อีกทั้งข้าวจะเป็นเม็ดไม่กอดกันเป็น แตงเม.....อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ต้องไปทำบ้างซะแล้วแบบนี้

3. Peace in mind

Peace in mind เป็นที่รู้จักกันดี

มีอีกเทคนิค โดยไม่ต้องเสี่ยงให้ข้าวไหม้ พอวนน้ำมันลงรอบกระทะแล้ว ใช้ไฟร้อนปานกลางค่อนไปทางแรง แต่ไม่แรงมาก คั่วข้าวเร็ว ๆ หรือถ้าทำได้ก็ยกกระทะสะบัดข้าวให้กลับไปมาและสังเกตดูสักพักเวลาทิ้งข้าวไว้บนเตา ไม่ถึง 5-10 วินาที ข้าวเด้งหรือไม่ ถ้าเด้งแล้ว คั่วต่ออีกสัก1/2นาที-1นาที แล้วแต่ว่ามีข้าวในกระทะมากน้อยเพียงใด ข้าวผัดที่ได้จะหอมนุ่มเก็บรสชาติเครื่องปรุงไว้หมด ไม่แฉะ ไม่ติดกระทะสักเม็ด และ เคี้ยวเพลินเคี้ยวมันดีจริง ๆ โดยไม่ต้องเสี่ยงเรื่องข้าวไหม้ในกรณีเปิดไฟแรงสุด มือใหม่กลับข้าวไม่ทัน ไหม้เละเทะ ติดกระทะ ทิ้งให้เสียดายข้าวซะเปล่า ๆ

4. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ฟังแล้วน่าทานจริงๆ :cool:

5. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

จะลองไปผัดดูค่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะอร่อยเท่าสูตรที่ให้มารึเปล่า อิอิ ...
    ไปซื้อเขากินทำไมมันอร๊อยอร่อยนะ

6. tobetruly

tobetruly เป็นที่รู้จักกันดี

เทคนิคนี้ไม่เคยทำแฮะ คุณบรรยายได้เห็นภาพเลย น่ากินสุดๆ :p

ของผมจะผัดแบบจีนครับ ตีไข่แบบไข่เจียวในถ้วย แล้วนำข้าวเก่าไปคลุกให้ทั่ว ปรุงรสด้วยเกลือรึซีอิ้ว ตั้งกะทะให้ร้อนไฟปานกลางเอาน้ำมันใส่นิดหน่อยแล้วแขว่งให้ทั่วกะทะพอมันวาว ซักพักก็เทออก ตั้งไฟใหม่แล้วผัดพวกเครื่องพอสุกเล็กน้อย ตามด้วยข้าว ผัดเร็วๆ ข้าวจะไม่ติดกะทะและสวยเป็นสีทอง สวยมันก็สวยนะ แต่ผมว่ามันไม่อร่อยเท่าแบบไทยอะ??

7. kit14

kit14 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผัดอย่างถูกวิธีแค่โรยเกลือไม่ต้องใช้อะไรปรุงเพิ่มก็สุดยอดแล้วครับ ใช่สีเหลืองจากไข่ สีแดงจากมะเขือเทศหรือไม่ก็แครอท สีเขียวจากต้นหอมใส่ผักชีโรยหน้า ความอร่อยก็ต้องให้แบบ5ดาวไปเลยครับ

8. jantra2008

jantra2008 เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ย หิว หิว หิว ทนไม่ไหวแล้ว ต้องรีบไปหาข้าวกินก่อนนะ

9. ฐาปานีย์

ฐาปานีย์ ปลูกด้วยรัก

เคยผัดข้าว แล้วติดกระทะ เพราะไฟแรง เอาแบบที่ร้านตามสั่งทำ เลยเละ
    แม่สอนทางโทรศัพท์ว่า ไฟอ่อนพอดี ข้าวจะไม่ติดกระทะ
    ข้าวผัดแห้ง ไม่แฉะ
    จริงนะ ลองดู

10. wishbone

wishbone สมาชิก

10 กันยายน 2008
    สมัยก่อนเคยมีเพื่อนลองอย่างเอาเป็นเอาตายกับเรื่องข้าวผัดนี่แหละครับ
    มีเทคนิคอีกหน่อยมาเพิ่มคือ
    น้ำมันหมูที่ร้อนจนควันขึ้นและกระทะเหล็กกับไฟแรงมากๆครับ

11. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตาก็ใช้เทคนิคแบบนี้เหมือนกันอ่ะ
    คือให้กระทะร้อนจนควันขึ้นเล็กๆก่อน ถึงจะใส่น้ำมันลงไป
    ทอดไข่ก็ด้วย ทำแบบนี้จะไม่ค่อยติดกระทะ
    ไม่รู้ว่าเป็นเทคนิคหรือเปล่า แต่ทำแบบนี้ทุกครั้ง
    ก็ไม่ค่อยจะมีปัญหา ข้าวผัดติดกระทะ ^_^
    ขอบคุณค่ะ สำหรับสูตรข้าวผัด
    อ่านแล้ว คาดว่า เมนูเย็นนี้ ทำข้าวผัดกระเทียมดีกว่า อิอิ

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เมนูที่ใครๆก็ชื่นชอบ ไม่พ้นข้าวผัดนะคะ^^
    ยิ่งได้ข้าวหอมมะลิจากยโสธร ที่ทั้งเม็ดเรียงตัวสวย ทั้งขาว และทั้งส่งกลิ่นหอมฉุย
    คุณเอ๋ย เมนูอื่น...เมินซะเถอะ^^

13. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว แล้วกัน เมื่อวานตอนเที่ยงๆก็ผ่านจังหวัดยโสธร
    แต่รีบเลยไม่ได้แวะกินข้าวผัด ไม่รู้นิว่าอร่อย ชวดเลย

14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ที่สำคัญก็คือ......ในครัวเราต้องมีเตาเร่ง (เตาฟู่) แบบที่ใช้ในภัตราคารอาหารจีน ครับ

เตาแก๊สธรรมดาตามบ้านนี้ใช้ไม่ได้ เพราะแรงไม่พอ
    เทคนิคอีกอย่างคือ การหุงข้าวหอมมะลิซึ่งปกติจะแฉะ ต้องหุงให้สุกพอดีเป็นตัว
    แล้วจึงนำไปเข้าตู้เย็น 1คืน

กระทะก็ต้องใช้แบบที่มีด้ามและใหญ่พอที่จะส่าย (สะบัด) ข้าวได้สบายๆไม่หกล้น
    ระยะเวลาก็ต้องพอดีกัน อันนี้แล้วแต่ประสพการณ์

ร้านที่ทำข้าวผัดปูได้อร่อยไม่ว่าจะไปกินสาขาไหนก็คือ ร้านสมบูรณ์ (ปูผัดผงกะหรี่) ที่มีชื่อนั่นเอง เคยแอบไปดูในครัวของเค้าก็ได้เทคนิคอันเดียวกันนี้แหละ ครับ

15. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ใช้เครื่องปรุงที่ให้รสแต่ไม่ให้กลิ่น อย่างเกลือ น้ำตาล มะนาว นะคะ
    เวลาผัด กลิ่นของข้าวจะหอมกรุ่น ไม่มีกลิ่นอื่นผสมเลย ใชู้ภูเขาทองได้นิดๆ
    พอเป็นเสน่ห์ ระวังอย่าให้มากไป เพราะกลิ่นภูเขาทองจะกลบกลิ่นหอมๆของ
    ข้าวที่คั่วร้อนๆ แล้ว ยิ่ง soy sauce กลิ่นจะแรงทับกลบหมดเลย ใม่ควรใช้ค่ะ
    ใส่เนยนิดๆ จะช่วยเสริมกลิ่นข้าวให้หอมน่าทานขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ เมนูข้าวผัดปู
    ที่ร้านขายดีเพราะสูตรนี้