การฝากกระแสบุญ:พระอาจารย์ วรงคต วิริยะธโร(หลวงตาม้า)

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย bluebaby2, 23 มิถุนายน 2012.

1. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ศิษย์ : เวลาเราจะฝากกระแสบุญนี่เราจะต้องอธิษฐาน ทำยังไงบ้างครับ?
    หลวง ตา : ตั้งสัจจะและอธิษฐานเอา สิ่งที่ข้าพเจ้าทำ ทำเพื่อศาสนาอย่างเดียวเลยฮะ ศาสนา ชาติ พระมหากษัตริย์ มันตั้งตรงนี้โดยตรง ไม่ได้ตั้งเพื่ออะไร มันเป็นเรื่องของโพธิญาณโดยตรง
    ศิษย์ : เพื่อต่ออายุพระศาสนา ก็คือฝากไปเป็นทอดๆ?
    หลวง ตา :ใช่… คือว่ายังต้องเวียนว่ายตายเกิด จิตยังไม่พ้นจากความทุกข์ ยังไม่เป็นพระอรหันต์ ยังต้องเกิด ใช่มั้ย… เกิดก็ต้องเกิดกับคน เราก็อยากเกิดกับคนดีใช่มั้ย… เราก็หากระแสที่ดี กระแสที่ดีเราก็หากระแสที่ดี กระแสที่ไม่ดีเราก็อย่าไปเกิด
    ศิษย์ : ท่านวางกระแสไว้เลือกได้เหรอครับ?
    หลวง ตา : เอ้า… ทุกวันนี้เราก็เลือกอยู่แล้วนะ ทุกวันนี้เราก็เลือกกินอยู่แล้วนะ เลือกอยู่อยู่แล้วนะ เลือกที่จะทำอยู่แล้วนะ เลือกที่จะปฏิบัติอยู่แล้ว แม้แต่ทำงานเรายังเลือกเลยนะ แม้แต่เรียนเราก็ต้องเลือกนะ ฉะนั้นในกาลข้างหน้า ไม่เลือกไม่ได้นะ เราอยากไปเกิดในหมู่ชนที่ไม่ได้เรื่องได้ราวมั้ยล่ะ เราก็ไม่อยากอีกแหล่ะ เราก็ฝากกระแสเยอะๆ ที่กระแสเดียวกันนะ กระแสพุทธะด้วยกัน.. กระแสของกรรมร่วมกัน

ศิษย์ : โดยการฝากไว้ จะต้องมีรูปลักษณ์อะไรบางอย่างมาฝาก?
    หลวงตา : มีทั้งรูปและนาม หรือมีแต่นาม ก็ได้
    ศิษย์ : มีแต่นามก็ได้?
    หลวงตา : ใช่ มีรูปเช่น เทพ พรหมทั้งหลาย เพียงแต่เราอาศัยเขา ตอนนี้เขาอาจจะอาศัยเรา ใช่มั้ย… ในการเพิ่มกำลัง เพิ่มบุญ
    ศิษย์ : โดยอาศัยกันไปกันมา ?
    หลวง ตา : ใช่… พอเราตายไปเป็นเทวดา หรือ เป็นพรหมเนี่ย เขาก็เกิดเป็นมนุษย์อยู่ดีนั่นแหล่ะ ถ้ายังอยู่ มันก็เกี่ยวข้องเกี่ยวพันกันอยู่นี่แหล่ะ มันไม่หนีไปไหนหรอก มันหนีไม่ออก
    ศิษย์ : วนไปวนมา?
    หลวงตา : เพราะฉะนั้นต้องฝาก ต้องหาเพื่อน หาเพื่อนก็ต้องหาเพื่อนที่ดี
    ศิษย์ : ยังไงก็ต้องมีหมู่คณะ?
    หลวงตา : ใช่
    ศิษย์ :แม้แต่พระปัจเจกฯ ก็ยังต้องมีหมู่คณะ?
    หลวงตา : มีนะ แต่ท่านไม่ได้มากมายเท่าไหร่ ไม่มีมากมาย ไม่เอามากมาย มาก็ได้ ไม่มาก็ได้

ที่มาจาก
    http://powerprotection.wordpress.com

2. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สัจจะอธิษฐานสำคัญมาก ทำให้เราได้พบสายครูบาอาจารย์ที่ทำให้เรา
    ก้าวหน้าทางธรรมได้เร็วตามจริตของเรา(สายหลวงพ่อฤาษี)
    ส่วนกรรมวิบากก็ผ่อนลงไปได้มาก เพราะพบครูอาจารย์สายพระโพธิสัตว์
    (หลวงปู่ดู่,หลวงตาม้า) ทุกท่านจะสอนไปในแนวเดียวกัน
    "ใครจะใหญ่เกินกรรม" เราจำได้แม่นเลยทำให้ยอมรับกฏแห่งกรรมได้มาก
    ขอบคุณเวปพลังจิตและเพื่อนสมาชิกด้วยที่ทำให้มีวันนี้