การฝึกกระสณิน กับ การฝึกอภิญญา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใต้สรวงสวรรค์ ตรีเอกภาพ, 27 มิถุนายน 2019.

1. ใต้สรวงสวรรค์ ตรีเอกภาพ

ใต้สรวงสวรรค์ ตรีเอกภาพ สมาชิกใหม่

ผมว่าฝึกกสิณง่ายกว่ามานั้งสมาธิเพื่อ
    มาฝึกอภิญญาอีกนะแต่อภิญญาเป็นสิ่ง
    สมควรมีสำหลับคราวาดผู้เป็นพระหรือ
    เป็นหลวงพ่อพวกนี้ควรมีอภิญญาติดตัว
    ฤทธิ์ของอภิญญาดีกว่ากสิณก้อจริง
    แต่การฝึกฤทธิ์พวกนี้ต้องมีครูเป็นผู้สอน
    ตั้งหน้าตั้งตาฝึกให้พ้นกิเลสกันทั้งนั้น
    ผมเคยฝึกและเคยฝันเห็นสิ่งต่างไป
    มันทำให้ผมนึกถึงตอนเด็ก...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2019
  2. รู้อยู่นอกโลก

รู้อยู่นอกโลก สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2019
    ฝึกเอาเผื่อชาติหน้าไงครับ ใครอยากเป็นอรหัน
    ชาติหน้าๆ แต่ฝึกกสินชาติๆหน้าก็ไม่เป็นอรหันนะครับ แถมติดตัวไปด้วยจะเป็นอรหันยิ่งยากเข้าไปอีก ทำไว้เถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2019
  3. ใต้สรวงสวรรค์ ตรีเอกภาพ

ใต้สรวงสวรรค์ ตรีเอกภาพ สมาชิกใหม่

ครับฝึกบ่อยๆจะได้มีกำลังสู้ยิ่งดี
    ขอบคุณคับที่บอกจะได้เตือนสติ
    รู้ทันทุกกิเลสกิเลสชั่วกิเลสดี
    รู้ทันทุกภัยจะได้ชนะทุกสิ่งทุกมวน