การฝึกพูดกับตัวเอง.?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 3 กรกฎาคม 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

การฝึกพูดกับตัวเอง ...จะพูดออกเสียงหรือพูดในใจ ก็ได้..
    เช่น...ตอนเช้า ตื่นขึ้นมา...ก็ทักทายกับตัวเองก่อน เช่น...เฮ้..หวัดดี นายจร นายตื่นแล้วเหรอ.? นอนหลับฝันดีมั้ย.? ตื่นมาแล้วนายจะทำอะไรบ้างล่ะวันนี้.? นายน่าจะหายป่วยได้แล้วนะ กลับมามีร่างกายที่แข็งแรงได้แล้วนะ...ยิ้มหน่อยสิ จร.?
    เช้านี้นายหิวรึยัง.? กินอะไรดี มีอะไรกินมั่ง.?

ผมว่า คนเรา ลองฝึกคุยกับตัวเองดู ก็สนุกนะ
    อย่างคนที่ชอบกินเหล้า ก็คุยกับตัวเองว่า
    เฮ้..ไอ้จรขี้เหล้า วันนี้นายจะไปเมาเหมือนแมวที่ไหนดีวะ.?
    วันนี้นายหิวเหล้ารึยัง.?
    กินเหล้ามาเยอะ นายเป็นโรคตับแข็งรึยังวะ.?
    ยังไงก็เตรียมเงินไว้รักษาโรคตับแข็งเอาไว้ด้วยนะเว้ย ไอ้จรขี้เหล้า

พวกหัวร้อน ก็ คุยกับตัวเองได้นะ
    เฮ้ ไอ้จรหัวร้อน วันนี้เอ็งหงุดหงิดรึยัง..?
    วันนี้นายจะไปหาเรื่องกวนทรีน ชาวบ้านเขารึเปล่าวะ.?
    ขอให้เอ็งไม่ตายดีนะ เพื่อน.

โจร ขโมย ก็อาจคุยกับตัวเอง
    เฮ้ ไอ้จรไอ้โจรห้าร้อยยี่สิบ วันนี้จะไปหาลักขโมยแถวไหนดีวะ..?
    ขอให้นายรอดพ้นมือตำรวจได้นานๆนะ อย่าโดนจับล่ะ อายคน
    เราว่านายหา ปล้นไอ้ที่มันท้าทายหน่อยดิ เช่น ปล้นโรงพัก แบบนี้
    เผื่อนายจะโด่งดัง ทันที

นักการเมืองก็คุยกับตนเองได้นะ
    เฮ้ จร วันนี้ นาย หาวิธี สร้างเรื่องให้ตัวเองเด่นดังได้รึยัง
    ต้องออกทีวีบ่อยๆนะ คนจะได้ รู้จัก
    เวลาประชุมสภาออกทีวี ก็ พูดอะไรก็ได้ ที่ ไร้สาระจนคนฟังไม่รู้เรื่องนั่นแหล่ะ
    คนเขาจะได้ทึ่ง ไปสามวัน ...สามเดือน สามปี ..

...
    เนี่ย ถ้าคนเราหัดพูดคุยกับตัวเอง ในเรื่องที่ตนเองกำลังคิด กำลังทำ ผมว่า อย่างน้อย
    ก็คงไม่เหงานะ.. อย่างน้อยก็ยังมีคนรู้เรื่องราวของเราอยู่ คนนึง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2019
  2. วรณ์นิ

คนขี้ใจน้อย ก็คุยกับตัวเองได้นะ
    เฮ้ ไอ้จรหัวล้าน ใจน้อย วันนี้ น้อยใจเรื่องอะไรรึยัง.?
    คิดสิๆๆๆคิดๆ คิดหาเรื่องมาให้ตนเองน้อยใจ จนอยากฆ่าตัวตาย
    รูปหล่อเกินไปงั้รเหรอ ? งั้นก็ สมนาน่าแล้วกันนะ ใครให้เกิดมารูปหล่อ
    แล้ววันนี้ มีคนมาเอาใจรึยัง...? หาเรื่องดิๆ อย่อยู่เฉยๆ

คนที่ทำงานเหนื่อยๆก็คุยกับตนเอง
    เฮ้จร ไอ้ขี้ทุกข์ วันนี้ทำงานเป็นไงมั่งวะ.?
    เกิดมาเป็นคนก็งี้แหล่ะ มันต้องเจอกับทุกข์ ทุกคน ไม่มีใครสบายหรอก
    คนป่วยที่นั่งกินนอนกิน มันยังทุกข์เลย
    คนรวยมันยังไม่มีเวลามานั่งกินนอนกินเลย
    เฮ้จร เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง ขี้เกียจก็ไม่ต้องทำ
    แต่ถ้าไม่มีแดก อย่าบ่นนะจร

3. วรณ์นิ

เฮ้จร นี่นายยังไม่ตายอีกหรือวะ.?
    นึกว่านายน่าจะไม่รอดแล้วนะ รอดมาได้ก็สมนาน่านะ ที่ไม่ตาย
    คนเราก็งี้แหล่ะ อิจฉาคนที่มันตายเร็ว จริงๆ...วูบแป็บเดียว ตายเฉยเลย
    แต่คนอน่างจรนี่ คงจะบาปหนัก เลยตายช้า...ตายอย่างทรมาน
    ตามสบายนะจร ตายเมื่อไหร่ บอกด้วยแล้วกัน..แผ่นดินจะได้สูงขึ้น

4. วรณ์นิ

เฮ้ จร..วันนี้ อากาศดี ฝนรินทั้งวัน น่าอิจฉานายจังเลยนะ นอนได้ท้างงงงง..วัน
    ข้าวปลาอาหาร ก็มีคน หามาให้กิน งานการก็ไม่มีให้รับผิดชอบ
    นอนอยู่บ้านให้เมียเลี้ยง สบายจริงนะ
    นายทำบุญรึทำบาปมากันแน่นะ ถึงได้เป็นงี้.?

เฮ้จร ..อย่าลืม ขอบคุณคนที่เขาเป็นห่วงนายนะ
    และอย่าลืมขอบคุณคนที่เขาแช่งนายด้วยนะ
    คนนึงแช่งให้รีบไปตาย อีกคนบอกให้อยู่นานๆ
    นายจะเอาไงดีล่ะ จร..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2019
  5. วรณ์นิ

การฝึกคุยกับตัวเองนี่ก็มีข้อดีเหมือนกันนะ
    อย่างน้อย ก็เหมือนมีเพื่อนที่รู้ใจ คอยเตือนเรา อยู่คนนึง
    เราจะคิดอะไร จะทำอะไร เพื่อนคนนี้ มันรู้ด้วยทั้งนั้น
    สมมุติเราจะทำความดี..เพื่อนนี้ก็ มาชมเรา
    ถ้าเราคิดจะทำความชั่ว เพื่อนคนนี้ ก็ มาทักท้วงเรา
    ถ้าเราฝึก บ่อยๆ เราก็คงจะได้เพื่อนดีดีเพิ่มมา อีกคน ได้แน่ๆ

6. วรณ์นิ

เฮ้ จร...นายอวตารลงมาเกิด ทำไมอ่ะ?
    กลับไปได้แล้วมั้ง.?
    ลงมาก็ไม่เห็น ทำอะไรได้ เป็นชิ้น เป็นอัน มีแต่เรื่องไร้สาระทั้งนั้นเลย
    เสียเวลา อวตารลงมาจริงๆ

7. วรณ์นิ

ถ้าจร เป็นข้าราชการ ขี้เกียจ ก็คุยกับตัวเอง

เฮ้ จร วันนี้ นายไม่อยากไปทำงานอีกแล้วเหรอ.?
    ถ้านายขี้เกียจมาก นายก็ลาออกซะนะ ให้คนอื่นที่ดีดี เขา มาเป็นข้าราชการกัน นายอย่ามาเป็นตัวถ่วงความเจริญให้ประเทศชาติเลยหว่ะจร
    ชอบเอาเวลาราชการ ไปทำงานส่วนตัว นะจร
    ถ้านายชอบโกงกินนัก ระวังตกนรกนะจร

ถ้าจรเป็นคน สำส่อน
    เฮ้ จร วันนี้ นายจะไปเล่นชู้ กับลูกเมียชาวบ้านอีกแล้วหรือ
    นายจะไป หาที่ปีนต้นงิ้ว แถวไหนดีอ่ะ.?
    ขอให้นาย ตกนรก อเวจี นะจร
    สนุกล่ะสิ ในการ ทำบาป ระวังนะจร ผัวเขายิงเอา

8. ม้าไม้

ม้าไม้ Active Member

ลองทำตามดูแล้ว ก้โอเคเลยนะคับ อารมสลับกันไปมา สุดท้ายจบกันที่เหตผล

9. ม้าไม้

เขาอวตารลงมาเพื่อให้มีสีสันรึเปล่าคับ รึเป็นอย่างอื่น

10. ม้าไม้

อันนี้คำตอบน่าจะยากนะคับ เพราะดูมีเหตผลโดนใจทั้งคู่ 55

11. ม้าไม้

สงบแล้วมีความสุข คงไม่ใช่ทางของ จร...กระมัง

12. Suryar

Suryar เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2018
    ลุงจรเหงาใช่มั้ยคะ

ถึงได้พูดคนเดียว

ลุงจรเขียนนิยายมั้ยล่ะคะ

แต่งเป็นเรื่องแล้วเอาไปขาย

นิยายเกี่ยวกับตัวเองว่ารอดมาได้ยังไง

เป็นธรรมทานให้อนุชนรุ่นหลัง

ได้บุญด้วยนะคะ