การฝึกสมาธิ หากเทพข้างบนช่วยได้จะขอให้ท่านสอนได้หรือไม่คะ ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Tibetannun, 28 มิถุนายน 2006.

1. Tibetannun

Tibetannun Active Member

การฝึกสมาธิ หากเทพข้างบนช่วยได้จะขอให้ท่านสอนได้หรือไม่คะ ?

2. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

ขั้นต้น ควรไปมอบตัวเป็นศิษย์ขอเรียนโดยตรงกับ พระสงฆ์ที่ท่านยังมีชีวิตอยู่
    ดีกว่าครับ เพราะสามารถติดต่อพูดคุยกันได้สะดวก/บ่อยๆ

ทุกวันนี้ พระดีที่ท่านมีญาณหยั่งรู้วาสนาบารมี/รู้วาระจิตผู้อื่นได้
    จึงสอนได้ตรงจริตของศิษย์ ก็ยังมีอยู่อีกเยอะครับ

ขั้นสูง เมื่อคุณเรียนกับพระครูบาอาจารย์ จนคุณชำนาญฌานที่ 4 แล้ว
    ก็สามารถไปเรียนโดยตรงกับเทพข้างบนได้ ถ้าเทพท่านเมตตาก็จะสอนให้
    แต่ ก็ควรอยู่ภายใต้การควบคุมดูแลจากพระครูบาอาจารย์ ด้วยเช่นกัน

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

...สำหรับผม ไปหาตอนไหนท่านก็สอนตอนนั้น แถมบางทีมาหาเอง..

4. Raindrops

Raindrops เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2006
    (verygood) ใช่ค่ะไปหาขอให้ท่านสอนท่านก็สอน(สอนดีด้วย)

5. เก้านภา

เก้านภา Active Member

รบกวนคุณ นะมัตถุ โพธิยา ช่วยแนะนำพระดีที่ท่านมีญาณหยั่งรู้วาสนาบารมี/รู้วาระจิตผู้อื่นได้ สัก 2-3 รูปได้ไหมครับ ผมอยู่กรุงเทพฯครับ โมทนามา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับคุณ นะมัตถุ โพธิยา รออ่านคำตอบอยู่นะครับ