การรักษาศีล

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย ShouKung, 7 มกราคม 2007.

1. ShouKung

ShouKung เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    คนเราส่วนใหญ่ก็คงผิดศีลกันมาแล้วไม่น้อยก็มากละคับ อาจจะรวมถึงในนี้ด้วย (ผมคนนึงละ) คือ ผมอยากถามหน่อยอะคับ ว่าถ้าสมมติเราผิดศีลไปแล้ว เราจะต้องลงนรกเลยรึป่าวคับ ใช้อะไรเป็นตัวตัดสินว่าจะลงนรกรึป่าวอะคับ แล้วถ้าผมจะต่อศีลเนี่ย ผมต้องทำยังไงมั่ง รู้สึกผิดกับหลายๆสิ่งที่เคยทำลงไปน่ะคับ ช่วยตอบด้วยนะคับ

2. doungkamon

doungkamon เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผิดแล้ว ต้องตั้งใจว่า เราจะไม่ผิดศีลข้อนั้นๆ อีกค่ะ
    สมาทานศีลใหม่นะคะ ขณะสวดก็ตั้งใจว่า "ศีลแต่ละข้อเราจะไม่ขาด ไม่ด่างพร้อย จะตั้งใจรักษาตราบเท่าชีวิต"
    คิดได้อย่างนี้จะทำให้เราระมัดระวังในการรักษาศีลมากขึ้นค่ะ ข้อไหนที่เคยขาดบ่อยๆ ก็ระวังให้มากเป็นพิเศษ
    ถ้าเราตั้งมั่นอย่างนี้จนตาย ยังไงก็ไม่ตกนรกค่ะ ^_^