การสร้างพระชำระหนี้สงฆ์

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ผาแดง, 4 มิถุนายน 2006.

1. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ถาม : แล้วเรื่องพระชำระหนี้สงฆ์มีความเป็นมาอย่างไรครับ...?
    หลวงพ่อ : เรื่องมันเป็นอย่างนี้ ฉันไปที่ศรีราชา ญาติโยมเขาถามเรื่องชำระหนี้สงฆ์ ถ้าหลายๆชาติ เราไม่รู้เอาอะไรมาบ้าง ถามว่าจะทำอย่างไร ฉันก็ไม่รู้เหมือนกัน พอตอบไม่รู้ก็เห็นพระท่านลอยมาท่านบอก
    " ถ้าจะชำระให้ครบถ้วน เป็นเงินเท่าไรก็ไม่พอ ให้สร้างพระพุทธรูปหน้าตัก ๔ ศอก "
    พระหน้าตัก ๔ ศอก ถือว่าเป็นพระประธานมาตราฐานท่านบอกว่า " พระพุทธรูปนี่ไม่มีใครตีราคาได้ ใช้ในการชำระหนี้สงฆ์ หนี้สงฆ์ที่แล้วๆ มาถือว่าเป็นการหมดกันไป "
    ฉันพูดแล้วก็กลับมาวัด ต่อมาพวกนั้นก็มาถามใหม่ว่า " สร้างพระองค์เดียวได้คนเดียวหรือกี่คน " ฉันก็ไม่รู้อีกซิ ก็นึกถึงท่าน ท่านก็มาใหม่ ท่านก็บอกว่า
    " ถ้าไม่ปิดทองได้คนเดียว ถ้าปิดทองครบถ้วนได้ทั้งคณะ " คำว่า " คณะ " หมายความว่าบุคคลหลายคนก็ได้ ตัดบาปเก่าถ้าสร้างเอาอีกนะ สร้างใหม่ต่อเป็นหนี้ใหม่เหมือนกันนะ
    ผู้ถาม : ถ้าหากเรามีสตางค์น้อยๆ แล้วถวายพระจะได้ไหมครับ...?
    หลวงพ่อ : ถ้าเรามีสตางค์น้อยๆ ก็เขียนหน้าซองว่า " ชำระหนี้สงฆ์ " คือว่าไม่ได้จำกัด ทำไปเรื่อยๆ ให้ใจสบาย บาทสองบาทตามกำลังที่จะพึงทำได้ เขาไม่ได้เกณฑ์ว่าจะสร้างพระ หลวงพ่อปานท่านทำอย่างนี้มาก่อน เรื่องสร้างพระนี่เขาถามก็บอก ท่านมาบอกอัตรานี้โละกันเลยนะ คือไม่ใช่จะเกณฑ์ให้ไปสร้างพระ เพราะทุนไม่พอใช่ไหม เราก็ทำไปเรื่อยใจสบาย
    มีสตางค์รับเงินเดือนมาทีทำ ๕ บาท ใส่ซองถวายพระบอก " ขอชำระหนี้สงฆ์ " ท่านไม่รู้ท่านใช้ผิด ท่านลงนรกเอง ไม่ต้องห่วง ถ้าไปกินส่วนตัวละเรียบร้อย เงินชำระหนี้สงฆ์มันมีค่ากว่าเงินสังฆทานและวิหารทาน ถ้าไปใช้ส่วนตัวไม่ได้ต้องใช้เป็นส่วนกลาง อันตรายกับพระ แต่ช่างท่านเถอะ ถ้าบวชแล้วอยากโง่ให้ลงนรกไป ใช่ไหม...
    ผู้ถาม : ถ้ามีญาติโยมเอาเงินไปถวายพระ แต่ก็เอาเงินไปปลูกบ้านบ้าง ให้ญาติโยมไปออกดอกออกช่อบ้าง อยากทราบว่าผลบุญที่ลูกได้ทำแล้ว จะมีอานิสงส์สมบูรณ์หรือไม่เจ้าคะ...?
    หลวงพ่อ : เขาถวายเป็นของสงฆ์ใช่ไหม เขาถวายเข้าไปในวัดใช่ไหม แล้ววัดไม่ได้ทำอะไร แต่คนในวัดเอาไปปลูกบ้าน เงินนั้นไปที่อื่นใช่ไหม เขาถวายอานิสงส์มันได้ตั้งแต่ถวาย มีอานิสงส์ครบถ้วน นั่นเขาครบ ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์เลยนะ คนอื่นเอาไปใช่ไหม อย่าไปยุ่งกับเขาเลยนะ
    อานิสงส์มันได้ตั้งแต่เริ่มให้ ยิ่งให้ก็ยิ่งอานิสงส์หนักขึ้น เวลาให้ต้องให้ด้วยตนเองใช่ไหม ขณะที่พระรับก็เกิดธรรมปิติอิ่มใจ อานิสงส์มันเพิ่ม แต่ว่าคนที่นำไปใช้พิเศษนั้นลงอเวจีแน่
    ผู้ถาม : โอ้โฮ... หนักถึงขนาดนั้นเลยหรือครับหลวงพ่อ...?
    หลวงพ่อ : ยังเบานะ ถ้า ๒ - ๓ คราวลงโลกันต์
    ผู้ถาม : นี่ดีนะสึกออกมาก่อน ไม่งั้นไปอยู่ใต้พระเทวทัตแน่ๆ
    หลวงพ่อ : ใต้เทวทัตน่ะไม่มีความทุกข์นะ ความทุกข์มันอยู่แค่อเวจี ต่ำว่าอเวจีก็ไม่ถึงโลกันต์

คัดลอกจาก หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑ โดย พระราชพรหมยานยาน วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่ะ

3. CLUB CHAY

CLUB CHAY เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกุศลด้วยครับ
    ขอให้ทุกท่านทุกรูปทุกนามเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ