การสวดมนตืทำให้ไกลจากอบายมุขทั้งปวงได้ด้วยตนเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย APPLE304, 29 สิงหาคม 2012.

1. APPLE304

APPLE304 สมาชิก

22 สิงหาคม 2012
    สวัสดีครับ ญาติธรรมทั้งหลาย
    ผมมีเรื่องดีๆๆที่เกิดขึ้นกับตน เนื่องจากการสวดมนต์เป็นประจำมาเล่าสู่กันฟังครับ เค้าว่าถ้าเราหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ อยู่ในศีลเป็นกิจวัตรแล้ว ต่อให้มารก็ไม่อาจมาทำร้ายได้ แต่สิ่งที่ผมเจอมาก็คือว่า เพื่อนคนหนึ่งชอบดื่มเหล้า เมื่อก่อนผมก็เฉยๆๆนะ เวลาได้กลิ่นเหล้า แต่เดี๋ยวนี้แค่กลิ่นเบียร์มาหน่อยหนึ่งก้จะอาเจียนแล้วครับ ผมเลยสรุปเองว่า น่าจะเกิดจากอานิสงฆ์ของการสวดมนต์ ทำให้เทวาที่ปกปักรักษาดลใจให้เราเกลียดและอยู่ห่างไกลอบายมุขเหล่านั้น
    สาธุนะคราฟ

2. dakjued

dakjued เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เดียวนี้ผมก็เห็นวงเหล้าแล้วไม่ค่อยชอบเหมือนกัน หลังจากที่เลิกดื่มมาปีกว่าๆแล้ว