การสอนดูจิตที่เข้าใจผิดไปจากความเป็นจริงว่าจิตเกิดดับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมภูต, 5 มิถุนายน 2010.

1. เตชพโล

เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณคิดว่าผมไม่รู้เรื่องกฎหมายเหรอ
    ทำเป็นขู่อย่างนั้นอย่างนี้
    ฟ้องผมให้มันได้แล้วกัน

ฟังคุณขู่ผมอย่างนั้นอย่างนี้แล้วตลกนะ
    เอานะ...ฟ้องให้ได้แล้วกัน

อืม...เมื่อคืนผมไปฟังเพลงที่ห้องประเทืองไม่ไหว
    มีไข้นิดหน่อย แล้วก็ไอ เลยเผลอหลับไป
    ตื่นมาอีกทีก็ 6 ทุ่ม
    แต่ห้องนี้ดีเจจัดรายการดีนะ
    ก็ช่วงเวลาเดียวตอนประมาณ 3ทุ่มครึ่งถึง 4 ทุ่มครึ่งนี่ล่ะ
    แต่ตอนอื่นไม่เอาไหน
    ดีเจเค้าจัดรายการดี

2. รอดมี

รอดมี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2009
    ถ้ายังไม่เลิกนิสัยแย่ๆแบบนี้ เดี๋ยวให้เพื่อนที่ ICTสืบหาเอง
    เอากันให้รู้ไปเลย

3. เตชพโล

เออ...เดี๋ยวเจอตอแล้วก็รู้สึกเองนั่นล่ะ

4. เตชพโล

ผมก็ไม่รู้คุณกล่าวถึงใครนะครับ

ที่เค้ากล่าวเค้าเถียงกันเพราะเค้าไม่เคยรู้จริงครับ
    ก็เหมือนคนตาบอดเถียงกัน
    เถียงไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรขึ้นมา

คนตาดีเพียงคนเดียวเอามาบอกก็พอแล้วครับ

5. เตชพโล

ก็นี่ไงครับผมดำเนินการอยู่
    ธรรมข้อใดผิด ผมก็มาบอกว่าผิด
    และชี้ให้เห็นด้วยว่าผิดตรงไหน

แล้วคุณจะให้ผมดำเนินการยังไงอีกครับ

หรือว่าผมต้องดำเนินการตรวจสอบคุณด้วยครับ...

6. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ทิฏฐิ กับ มานะ เอามาแข่งกันมีแต่หัวโขนของสมมุติยังจะเอาความยึดมั่นถือมั่น เอาความคิดส่วนตนมาเป็นใหญ่ เขาไม่เรียกว่า รู้ธรรม หรือ รู้จิต รู้สากกระเบืออะไรหรอก เป็นแต่หลอกตนเองอยู่ร่ำไป ทำเป็นรู้อยู่เรื่อยไป อ่านตำรามากนอนมาก ไม่ว่าทำอะไรมากๆ หากไม่รู้จักพอดีก็มักจะไม่เกิดผลดีแต่อย่างใด ที่ว่ารู้โดยมากแท้จริงก็คือไม่รู้ แต่ผู้ไม่รู้หรือผู้รู้ที่เข้าใจในสิ่งทั้งหลายนั้นตามความเป็นจริง สุดท้ายก็หาได้มีความหมายใดเลย ที่จะเอามาสาธยายได้ เป็นแต่ของหลอกๆ พูดไปตามลมปากของมนุษย์บ้าง พระอริยะเจ้าบ้าง หาใช่ของตนแต่อย่างใด ทำจิตให้สงบบ้าง ละความฟุ้งซ่านลงบ้าง แล้วจะเข้าใจได้เองว่า จิต คือ อะไร สติคืออะไร ทำไมถึงควรมีควรสร้างอย่าหลงงมงายไปกับกองบุญกองกุศลมาก อย่าหลงไปกับคำสาธยายต่างๆนานาๆ เลยมันจะทำให้พระศาสนามัวหมองไป ธรรมทั้งหลายของพระศาสดามีไว้ปฏิบัติไม่ได้มีไว้เพื่อสิ่งอื่นใดเลย จะเจริญขึ้นหรือเสื่อมลงไปนั้นก็เป็นแต่เพียงตัวของเราเองใจของเราเองหาใช่ธรรมแห่งสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมณโคดมแต่อย่างใดเลยที่เสื่อมลง เพราะธรรมของพระศาสดาเป็นอกาลิโก

7. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ.. แบบนั้นที่เรียกตรวจสอบ คุณตรวจสอบใครๆ ด้วยตัวคุณเองนะ
    เราแค่เรียกว่าโต้แย้งกันทางกระทู้ (เพราะไม่เหมือนเสวนาเท่าไหร่)
    แล้วเรากับคุณก็โต้แย้งกันมาแล้วบ้าง อย่างนั้นก็คือคุณตรวจสอบเราแล้ว
    ทำไมพูดคล้ายข่มขู่จะดำเนินการตรวจสอบอะไรเราอีก
    แล้วคุณพุทธภาวะขนาดไหนกันล่ะ ที่จะว่าใครเป็นอันตรายต่อศาสนา
    ถ้าอย่างนั้นเราก็คงสามารถว่าได้เช่นกัน ว่าคุณเองนั่นแหละที่เป็นอันตรายต่อศาสนา

ถ้าสีแดง ก็เรากับคุณนั่นล่ะที่เถียงกัน
    เก่งเนอะขนาดสรุปตัดสินคนที่เค้ากล่าวเค้าเถียงกันว่าเพราะไม่รู้จริง
    คุณเองก็เถียงกับใครตั้งมากนี่..

แบบนี้ก็ถือว่าคุณรอดมีตรวจสอบคุณน่ะ เม้นท์นี้

*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  8. เตชพโล

คุณนี่มันไม่รู้เรื่องกฏหมายเลยนะ
    ถ้ามันมีช่องให้ฟ้อง
    คนอื่นเค้าฟ้องไปก่อนผมแล้ว

ไม่รู้เรื่องกฎหมายอะไรเลย
    ทำเป็นมาขู่จะฟ้องหมิ่นประมาทอย่างนั้นอย่างนี้
    จะมาขายความฉลาดน้อยของตัวเองไปทำไม...เฮ้อ

ที่ผมอ้างมาตรา 66 ของรัฐธรรมนูญ
    ก็เพื่อแสดงสิทธิที่จะวิพากษ์วิจารณ์
    ผู้ที่เผยแพร่ธรรมะปลอม ๆ ทางสื่อสาธารณะ
    ที่ประกาศสอนโลกโครม ๆ อยู่เดี๋ยวนี้
    ไม่ใช่ว่าเอะอะ อะไร ก็ว่าผมลามปามที่พ่อ แม่ อาจารย์
    ก็ในเมื่อผมมีสิทธิตามรัฐธรรมนูญทำไมผมจะวิพากษ์วิจารณ์ไม่ได้

แสดงว่าต้องมีอะไรลึก ๆ ลับ ๆ แน่เลยถึงได้กลัวนัก...

9. เตชพโล

แล้วคุณจะไม่ตรวจสอบผมซักหน่อยเหรอ
    เผื่อจะได้รู้ว่าผมเป็นอันตรายต่อศาสนาจริงหรือเปล่า...

10. เต้าเจี้ยว

คุยมาตั้งเยอะ ไม่รู้ความคิดคนอื่นหรือ
    ศาสนาน่ะไม่เป็นอะไรหรอก

ที่ว่าเสื่อมคือคนเสื่อม
    ที่เป็นอันตรายก็คือคนที่ทำตัวเอง
    กิเลสตัวเองไม่เห็น เจตนาตัวเองทำเป็นไม่เห็น
    จะหลอกตัวเองหรือใคร อาจหลอกได้ แต่หลอกกรรมไม่ได้นะ
    ดร.สนอง กล่าวว่ายิ่งไปกระทบคนมีบารมีสูง นี่ล่ะกรรมหนักดีเลย

:boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  11. เตชพโล

คนที่แอบอ้างชายจีวรพระอรหันต์
    มาบังหน้าตัวเองเพื่อหลอกลวงโลก
    อยู่นี่นะ ที่มีบารมีสูง ตลกน่า.....

12. เต้าเจี้ยว

ใคร ..คุณหรือ
    หรือใคร เห็นอ้างกันเยอะไปหมด

13. เตชพโล

ก็คุณยกมาลอย ๆ ผมก็ตอบไปลอย ๆ
    จะให้ว่าไง...ครับ

ตกลงจะไม่ตรวจสอบผมเหรอ...

14. เต้าเจี้ยว

ที่อ่านมา อ่านเข้าใจหรือเปล่านี่

15. เตชพโล

ผมน่ะเข้าใจคุณ
    แต่คุณน่ะจะเข้าใจผมหรือเปล่า...ผมไม่ทราบ

16. เต้าเจี้ยว

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เตชพโล [​IMG] ..
    สำคัญที่สตินะครับ...
    สอนสติผิดนี่ ผิดหมดเลยนะ
    เพราะจะเป็นสมาธิได้ ก็ต้องสติ
    จะเป็นปัญญาได้ ก็ต้องสติ
    นี่ล่ะ สติ สัพพัตถ ปัตถิยา
    สตินี้จะขาดไม่ได้เลย
    ตั้งแต่เริ่มปฏิบัติขั้นแรก
    ใครมาโม้นะว่าตัวเองรู้ฌาณนั้นฌานนี้
    แต่มาพูดเรื่องสติ แบบไม่เคยเห็นจริง ๆว่าสติเป็นยังไง
    เชื่อเถอะคนนี้โกหก
    ผมเอาการปฏิบัติของผมออกมายันกันเลย
    ก็มันรู้แล้วเห็นแล้วนี่ถึงพูดได้....
    นี่ผมพูดกับทุกคนด้วยความเป็นห่วงนะ......

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เต้าเจี้ยว [​IMG]
    ว่าด้วยสมถะ สมาธิเกิดจากกสิณ 10 ก็มี ฯลฯ
    การนำกำลังสมาธิมาวิปัสสนา จึงว่าสมถะวิปัสสนา
    อีกทั้งเห็นแต่หลายคนพยายามเข้ามาแจงว่า
    สมาธิเขามีมาก่อนพุทธกาล
    โต้กับผู้ที่ว่าต้องได้ฌานก่อนจึงเจริญสติปัฏฐานสี่
    เพราะสติปัฏฐานเจริญได้เลย ถ้าต่อเนื่องเป็นสมาธินับเป็นสัมมาสมาธิ ฯลฯ
    ตกลงคุณจะฟ้องตัวเอง หรือกับฝ่ายไหนแน่
    เพราะดูเหมือนเขาก็อยู่ฝ่ายคุณนะ (ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยค่ะ)

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เตชพโล [​IMG]
    ก็นี่ไงครับผมดำเนินการอยู่
    ธรรมข้อใดผิด ผมก็มาบอกว่าผิด
    และชี้ให้เห็นด้วยว่าผิดตรงไหน
    แล้วคุณจะให้ผมดำเนินการยังไงอีกครับ
    หรือว่าผมต้องดำเนินการตรวจสอบคุณด้วยครับ...

อ้างอิงเต้าเจี้ยว ล่าสุด
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เต้าเจี้ยว [​IMG]
    อ้อ.. แบบนั้นที่เรียกตรวจสอบ คุณตรวจสอบใครๆ ด้วยตัวคุณเองนะ
    เราแค่เรียกว่าโต้แย้งกันทางกระทู้ (เพราะไม่เหมือนเสวนาเท่าไหร่)
    แล้วเรากับคุณก็โต้แย้งกันมาแล้วบ้าง อย่างนั้นก็คือคุณตรวจสอบเราแล้ว
    ทำไมพูดคล้ายข่มขู่จะดำเนินการตรวจสอบอะไรเราอีก
    แล้วคุณพุทธภาวะขนาดไหนกันล่ะ ที่จะว่าใครเป็นอันตรายต่อศาสนา
    ถ้าอย่างนั้นเราก็คงสามารถว่าได้เช่นกัน ว่าคุณเองนั่นแหละที่เป็นอันตรายต่อศาสนา

17. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    Aloha

รักห้อยนะ(k)(k)​

18. เต้าเจี้ยว

หวัดดีอาหลง
    แต่ถ้าเป็นการเมือง เรากับคุณเตช เหมือนอยู่ข้างเดียวกัน
    แล้วเราก็เป็นคนให้ความสำคัญกับการเมืองมากทีเดียว

ส่วนทางธรรมนี่ เราว่าเสนากันแล้วก็แยกกันไปปฏิบัติ
    ขึ้นอยู่กับตัวเอง

*

19. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หวัดดี หวัดดี

เอาบุญมาฝาก วันนี้ทำอาหารเลี้ยงพระ

สายหน่อยเห็นพี่ที่วัดกำลังย้อมผ้าอาบน้ำฝน 83 ผืน

เพื่อเตรียมถวายพระก่อนเข้าพรรษา เลยอยู่ช่วยย้อมด้วย

ย้อมกัน 3 คน ตัวแดง เสื้อผ้าแดงไปหมด

ที่จริงเป็นกิจสงฆ์ แต่หลวงพ่อท่านอยากให้โยมได้บุญกัน

อาสาฬหบูชานี้ ใครว่าง ขอเชิญเลย

ที่วัดป่าหมู่ใหม่ แม่แตง

ธรรมะเล็กๆหลวงพ่อ "ให้รู้ตัว" จบข่าว

:cool:

20. ธรรมภูต

ธรรมภูต เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หาไม่เจอ

แสดงว่าไม่รู้จักจิต

เมื่อไม่รู้จักจิต

กิจก็ยังไม่จบ

;aa24