การอุทิศส่วนกุศล ให้เขา เขาโมทนา บุญของเราก็ไม่ได้ลดลง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มันไม่แน่, 18 มิถุนายน 2014.

1. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ผู้ถาม เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศล
    ภายหลังจะได้ไหมคะ...........?

หลวงพ่อ การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ
    บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศ
    ส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว
    เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ

ผู้ถาม แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศล
    จะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?

หลวงพ่อ ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ
    แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ
    ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขา
    ของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจาก
    ของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิด
    เป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่าน
    ทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่า
    การแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจก
    พุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ

ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า "สมมุติว่าโยมมีคบ
    แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคน
    ต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยม
    แล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่า
    ไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?

ท่านอนุรุทก็บอกว่า ไม่ยุบ แล้วท่านก็บอกว่า
    "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา
    แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      67.8 KB
      เปิดดู:
      139
  2. sorboonsongsil

sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    สาธุครับ