การเขียนชื่อใต้ฐานพระพุทธรูปนั้นต้องทำอย่างไร

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย saxford, 22 ตุลาคม 2010.

1. saxford

saxford Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    ผมกำลังจะถวายพระพุทธรูปให้กับวัดๆ หนึ่ง
    ผมอยากจะเขียนข้อความใต้ฐานพระ เป็นชื่อตัวเอง สร้างเพื่ออุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร อยากทราบว่า

การเขียนชื่อใต้ฐานพระต้องสลักเอา หรือแปะสติ๊กเกอร์เอา หรือใช้เมจิกเขียนเอา อย่างไหนถึงจะถูกต้องครับ

2. สุวรรณหงส์

สุวรรณหงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ใช้จิตเขียนครับ
    น้อมจิตไปที่องค์พระพุทธรูป ตรงตำแหน่งที่เราจะเขียน
    กำหนดจิตเราเขียนชื่อติดฐานพระพุทธรูป แล้วน้อมจิตอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร
    เมื่อเรากำหนดจิตลงไป เพียงเท่านี้ เจ้ากรรมนายเวรก็อนุโมทนาแล้วครับ

3. saxford

saxford Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณครับ

4. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยทำบุญร้อยวันให้กับน้อง โดยไปเช่าพระพุทธรูปที่ร้าน ทางร้านจะเขียนสลักชื่อ ของเราอุทิศให้ผู้ตายโดยเขียนชื่อ ใต้ฐานพระประธานค่ะ และวันที่ถวายก็ทำต้นเงินเล็กๆและอาหารคาวหวาน และจะมีผู้ที่ไปวัดร่วมทำบุญด้วยได้บุญหลายต่อค่ะ ขออนุโมทนาสาธุนะคะ