การเจรจากับเจ้ากรรมนายเวร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย prommasit tiptadawong, 8 กันยายน 2020.

1. prommasit tiptadawong

prommasit tiptadawong พรหมสิทธิ์ ทิพย์ธาดาวงศ์

24 กันยายน 2018
    การเจรจากับเจ้ากรรมนายเวร

เจรจากรรม คือ การเจรจากับเจ้ากรรมนายเวรก็เหมือนกับเจรจาความนั่นเอง สมมติว่า เจ้ากรรมนายเวรเขาเจ็บแค้นสิ่งใด เราก็ต้องฟัง ถูกกระทำมายังไง ไม่ถูกต้องยังไง แล้วเขาต้องการอะไร มีจุดประสงค์ยังไง จะเอาคืนหรือว่าจะเอายังไง คือเป็นเงื่อนไขของเขา

เขาบอกมาอย่างนั้นแล้วมันถูกต้องมั้ย ผิดจริงแล้วเรายอมรับผิดมั้ย ถ้ารับผิด สมมติว่าเขาจะเอาค่าปรับ ๑๐,๐๐๐ บาท เราก็คุยกับเขาว่า เจ้ากรรมนายเวรจะเอาค่าปรับหนึ่งหมื่นบาท ทางนี้พร้อมมั้ย ถ้าไม่พร้อม เราก็จะเจรจาให้

บัดนี้เขาบอกว่า เขารับโทษแห่งการทำผิดนั้นถูกอยู่ แล้วหนึ่งหมื่นบาทนี้ก็สมควรอยู่ แต่เวลานี้ไม่มีขอเป็น ๕,๐๐๐ บาทได้มั้ย

สมมติว่าว่าเจ้ากรรมนายเวรบอกว่าไม่ได้ เราก็ต้องขอผ่อนส่งได้มั้ย

เหมือนกับการเจรจาความ

พอเจรจาเสร็จก็เข้าสู่การแก้ไข

เราก็จะเจรจาให้ทั้งสองฝ่ายยินยอม พอเราเจรจาฝ่ายเจ้าทำพิธีก็ต้องเป็นคุรุ คือ เจรจาให้เขาเกิดสันติภาพ

เหมือนกับเวลานี้ศาลเขาก็จะมีการไกล่เกลี่ยประนีประนอมยอมความคดี

https://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=prommasit&month=05-2019&date=22&group=15&gblog=5

^_^ ..._/_... ^_^
    ขอความเคารพ หากผู้รู้มีสิ่งชี้แนะ น้อมรับฟังเสมอ และขอความกรุณาแย้ง ชี้แจง ชี้แนะ แม้แต่ต้องการให้เพิ่มเติมสิ่งใด ก็ขอได้บอกกล่าวมา

อ.พรหมสิทธิ์ ทิพย์ธาดาวงศ์
    เอื้อ-เกื้อ-กัน เป็นกัลยาณมิตรทุกขณะจิต