การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. IkqShung

IkqShung สมาชิกใหม่

คุณ Anyasit ครับ

คุณ Anyasit ครับ อยากทราบว่า อ.ฝาง อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ จะปลอดภัยมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. พ้นเกิด

พ้นเกิด Active Member

14 ธันวาคม 2005
    นิตยสารดัง National Geographic ได้ทำรายงานพิเศษเกี่ยวกับประชากรโลกออกมาให้ได้ชมกันว่าในปี 2011 นี้ประชากรโลกจะถึง 7 พันล้านคนแล้ว พร้อมให้ทุกคนตระหนักถึงทรัพยากรโลกและที่อยู่อาศัยของผู้คนที่มีอยู่ทั่วโลก
    ข้อมูลน่าสนใจของประชากรโลก
    ประชากรโลกจะถึง 9 พันล้านคนในปี 2045
    ทุกวินาทีมีประชากรใหม่เกิดขึ้น 5 คนและเสียชีวิตลง 2 คน
    ประชากรโลกมีออายุเฉลี่ย 69 ปีในปี 2010 เมื่อเทียบกับปี 1960 นั้นมีอายุเฉลี่ยเพียง 53 ปี
    ในปี 2008 การอยู่อาศัยในเมืองใหญ่แซงหน้าการอยู่อาศัยตามชานเมืองหรือชนบท
    เมืองใหญ่นั้นประชากรที่อยู่สูงถึงกว่า 10 ล้านคนแล้ว ซึ่งในปี 1975 นั่นมีอยู่ 2 เมืองได้แก่ Mexico, Tokyo และ New York
    มาถึงปี 2010 นั้นมีเมืองที่มีประชากรเกิน 10 ล้านคนมีมากถึง 21 เมืองใหญ่แล้ว
    ในปี 2050 70% ของคนอเมริกาจะอาศัยอยู่แต่ในเมืองใหญ่
    เมื่อนำประชากร 7 พันล้านคนมายืนอยู่รวมกันจะมีความหนาแน่นเท่ากันขนาดเมือง Los angeles ทั้งเมืองเลยทีเดียว
    5% ของผู้บริโภคในอเมริกานั้นมีการใช้พลังงานถึง 23% ของพลังงานโลก
    13% ของอเมริกาไม่มีน้ำดื่มที่สะอาดเพียงพอ

มันเป็นเรื่องจำนวนแน่นอนครับ

3. CopperOxide

CopperOxide เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณคุณ Aunyasit สำหรับคำตอบครับ

กทม ที่ว่าเสี่ยงแล้ว ที่บ้านผมนี่ เขื่อนใหญ่แทบจะอยู่หน้าประตูบ้านกันเลยทีเดียว ถ้าวันไหนเผอิญเกิดแตกก็จบ

สำหรับคนหาเช้ากินค่ำก็อย่าเพิ่งหมดหวังกันนะครับ
    สวดมนต์-ภาวนา-รักษาศีล ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย
    ภัยแบบไหนมาก็ให้นึกถึงเรื่อง ความเพียร ของพระมหาชนกเข้าไว้

หากต้องผจญภัยพิบัติขึ้นจริง อย่าไปพึงหวังถึง เทวดา หรือ นางมณีเมขลา จะมาช่วย
    ยิ่งภาครัฐ ถึงตอนนั้นคงจะยุ่งเกินกว่าจะช่วยเหลือทุกคนได้ พึ่งพาตนเองดีที่สุด

บุญรักษาทุกท่านครับ
    26-26-26-26-26-26-26-26-26-26-26-26

4. buccaneer81

buccaneer81 Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    เมื่อถึงเวลานั้นต้องพึ่งพาตนเอง ไม่มีใครที่ไหนช่วยเราได้ เพราะเราจะไม่สามารถรู้ข้อมูลข่าวสารอะไรได้อีกเลย ว่าจังหวัดนั้นอำเภอนี้ปลอดภัย การติดต่อสื่อสารทางเน็ทหรือข่าวสารต่างๆจะเท่ากับศูนย์ ตอนนี้เหมือนเราดูหนังในโรงฯเห็นภาพรวม ถึงเวลาเป็นจริงเราจะเป็นตัวละครในเรื่องนั้น เห็นเฉพาะภาพตรงหน้า คงต้องใช้สติในการเอาตัวรอด ต้องมีแผน 1 แผน 2 และแผน 3 เสมอ แก้ปัญหาทีละเปราะ ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน ช่วยกันคิดอย่าสติแตก...ผมหมายถึงถ้ามันเกิดเหตุการณ์ขนาดนั้นขึ้นนะครับ

5. holyheroman

holyheroman สมาชิกใหม่

คุณAunyasit ครับ แล้ว อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร เป็นยังไงบ้างครับ จะปลอดภัยไหม หรือมีที่ไหนที่อยู่ไกล้และปลอดภัยครับ ขอบคุณครับ

6. แกะสลัก

แกะสลัก สมาชิกใหม่

อ.คำตากล้า จ.สกลนคร จะปลอดภัยมั้ยครับ ผมตั้งใจจะให้ครอบครัวอพยพไปอยู่ที่นั่นครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2012
  7. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เข้ามาเป็นกำลังใจท่านอัญญสิทธิ์ นะครับ

งานเข้าเต็มๆ...55555555555555555 (smile)

8. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    หวัดดีครับ คุณNirvana

ก็สงเคราะห์กันไปเท่าที่จะทำได้ครับ

คุณ sindea :- แถบประเทศสวีเดนจะมีภัยน้ำท่วมและภูเขาถล่มด้วยครับ ดังนั้นความสูงจากน้ำ 330 เมตรอาจจะปลอดภัยจากน้ำท่วม แต่อาจจะไม่ปลอดภัยจากภูเขาถล่ม แรงสั่นสะเทือนจากแผ่นดินไหวจะเกิดขึ้นทั่วโลกครับ

คุณ phonthanu :- แถววัดถ้าสาริกา จ.นครนายก โดยรวมไม่ค่อยปลอดภัยเลยครับ พายุจะพัดกระหน่ำหนักมาก แถบนี้ตามถ้ำที่อยู่สูงๆจะพออาศัยได้ครับ ถ้าหากมีที่ไปให้ไปทางอีสานดีกว่าครับ

คุณบุญหนุน :- ในวันที่เริ่มฟ้ามืดแผ่นดินเคลื่อน การสื่อสารที่ใช้ติดต่อที่เกี่ยวข้องกับระบบไฟฟ้าทุกอย่างจะใช้การไม่ได้ ครับ

คุณsupakya :- จ.การฬสินธุ์ ที่ อ.เขาวง กับ อ. กุฉินารายณ์ดีกว่าครับ สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ใน จ.กาฬสินธุ์ผมไม่ทราบว่ามีที่ใดบ้างเพราะไม่ค่อยได้ไปทางนั้นเลยครับ

คุณ SeRene JL :- อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน ค่อนข้างปลอดภัยครับ อยู่ให้ห่างจากทางน้ำไหลและภูเขาสูงชันไว้ครับ

คุณ sensaki :- จ.นครปฐม หาที่ปลอดภัยไม่เจอเลยครับ

คุณ nanunui :- อ. ด่านซ้าย จ.เลย ค่อนข้างปลอดภัยครับ

คุณแสงสีขาว :- ผมจะเคลื่อนย้ายวันที่ฟ้ามืดในตอนบ่ายครับ ถึงตอนนั้นการสื่อสารทั้งหลายคงหยุดชะงักหมดแล้วครับ

คุณ tdeva :- อ.เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ ค่อนข้างปลอดภัย ครับ แต่ต้องระวังน้ำจากฝนที่จะตกหนักมากๆแต่โดยรวมค่อนข้างปลอดภัยครับ

คุณ สติในธรรม :- อ.แม่สอด จ.ตาก โดยรวมไม่ค่อยปลอดภัยครับ จะมีแผ่นดินไหว แผ่นดินแยก ภูเขาถล่มครับ ส่วนภพภูมิที่จะมาเกี่ยวข้องก็ตั้งแต่เริ่มเกิดภัยพิบัตินี้แหละครับ

คุณ web@hotmail :- เหตุการณ์จะเกิดขึ้นจนกว่าจะยุติก็ในปี 60 กินเวลาประมาณ 5 ปีครับ

คุณJINKLE :- เขื่อนจะแตกต่อเนื่องกันไปครับ คาดว่าภายใน 7 วันเขื่อนจะแตกหมดครับ ญี่ปุ่นจะจมหายไปก่อนครับ ส่วนอเมริกาก็จะเหลือเป็นเกาะในเวลาถัดมาไม่นานเมื่อพายุไปถึง

คุณ Uaychai :- โรคระบาดไม่ทราบว่าเป็นโรคอะไร ยาของมนุษย์ไม่สามารถรักษาได้ เป็นโรคประเภท "เป็นง่าย ตายเร็ว" ครับ

9. okung3036

okung3036 เป็นที่รู้จักกันดี

เสริมครับ พายุที่จะเข้าอเมริกาความรุนแรงระดับ F5 ครับ ซึ่งที่ผ่านมาเกิดขึ้นเพียงครั้งเดียว เราจะได้เห็นอีกลูกในไม่ช้า

10. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ ICE MAN :- ความสูงที่เท่าไหร่จะปลอดภัยนั้นตอบยากครับ เพราะความสูงไม่ใช่ปัจจัยเดียวที่จะทำให้ปลอดภัย ต้องพิจารณาว่าพื้นที่นั้นอยู่ที่ไหน อย่างภาคใต้บางที่ภูเขาอาจจะจมลงไปในน้ำ 400- 500 เมตร ส่วนในภาคอีสานบางที่ เนินเขาเตี้ยๆ จากระดับน้ำทะเลน้อยกว่าก็อาจจะปลอดภัยกว่า ส่วนภูเขาในภาคเหนือก็จะมีดินถล่มในระดับความสูงเดียวกันเป็นต้น

คุณ bebe9 :- โอกาสที่เหตุการณ์ดังกล่าวจะเลื่อนนั้นคงจะไม่มีครับ ทุกคนรวมทั้งตัวผมเองก็อยากจะให้เหตุการณ์นี้เลื่อนออกไปหรือไม่มีเลยก็จะดีที่สุด แต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านบอกว่าสัจจะธรรมเปลี่ยนไม่ได้ก็ต้องยอมรับตามนั้นครับ

คุณ พญาเสือดาว :- เวลาเกิดเหตุผมจะไปอยู่ที่พุทธสถานพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ อ. เมือง จ. หนองคายครับ

คุณ Sonk :- เหตุการณ์จะเกิดต่อเนื่องไปเป็นระยะเวลาประมาณ 5 ปี หากอีกประมาณ 2 เดือนเกิดเหตุ ปลายปีก็สามารถเกิดเหตุการณ์บางอย่างขึ้นอีกก็ได้ครับ

คุณ สิงหราชพล :- เหตุการณ์จะเกิดตามมาเป็นลูกโซ่เลยครับ

คุณbuddhpunjat :- อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ แผ่นดินไหวรุนแรง ฝนตกหนัก ดินถล่มครับ ก็ไม่ค่อยปลอดภัยครับ แต่ถ้าวางแผนดีๆ เลือกพื้นที่ที่เหมาะสมก็สามารถอยู่ได้ครับ

คุณ kan10270 :- อ.โชคชัย หากห่างจากชุมชนใหญ่และอยู่สูงกว่าทางน้ำไหลมากๆ ก็จะปลอดภัยครับ แต่จะเจอพายุเช่นกันครับ แบบเดียวกับ อ. หนองบุนนาคครับ

คุณยาล้างตา :- อ. หมูสี จ.โคราช ค่อนข้างปลอดภัยจากพายุเพราะมีภูเขาบังแต่น้ำจะไหลบ่าแรงและต่อไปคนจะแห่ไปอยู่แถวนั้นเยอะ โรคระบาดจะมาเยือนครับ

คุณminnyberry :- อ.เขื่องใน และ อ.น้ำยืน จ. อุบลราชธานี ค่อนข้างจะปลอดภัยครับ

คุณIkqShung:- อ.ฝาง อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ ไม่ค่อยปลอดภัยเนื่องจากอยู่ใกล้แนวแผ่นดินไหวรุนแรง ระวังน้ำป่าจากฝนตกหนัก และดินถล่มครับ

คุณ holyheroman :- อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร ค่อนข้างปลอดภัยครับ

คุณแกะสลัก :- อ.คำตากล้า จ.สกลนคร ก็ค่อนข้างปลอดภัยครับ

11. พ้นเกิด

กดไลท์ไปเลยครับ เจ๋งมาก

12. พ้นเกิด

คุณaunyasit ครับไม่ทราบว่า7พันล้านคนจะเหลือสักกี่คนหลังผ่าน5ปี

13. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    อำเภอเมือง มหาสารคามปลอดภัยมั้ยครับ

14. Aloe SeRene

Aloe SeRene Active Member

แวะมาขอบคุณที่เมตตาตอบ เรื่องสถานที่นะคะ คุณAunyasit ^^(smile)

15. csukasem

csukasem Active Member

19 พฤษภาคม 2011
    ขอรบกวนคุณคุณ Aunyasit 2 ข้อครับ

1. โรงพยาบาลเซ็นหลุยส์ (สาทร) รอดจากภัยพิบัติ ไหมครับ ? เพราะทีญาติสนิทต้องไปฟอกไตสัปดาห์ละ 2 วัน (ขาดไม่ได้)

ถ้าไม่รอดรบกวนช่วยแนะนำโรงพยาบาลอื่นๆ ให้ด้วยครับ

2. บริเวณอำเภอสีคิ้ว โคราช ประมาณ กม.9 ฝั้งซ้ายคือฝั่งทำการเกษตร ไม่ใช่ฝั่งขวาที่เข้าสู่ตัวเมือง จะปลอดภัยไหมครับ ?

ขอบคุณมากๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2012
  16. IkqShung

IkqShung สมาชิกใหม่

ขอขอบคุณสำหรับความเมตตาในการตอบคำถามนะครับคุณAunyasit ^(smile)^

17. leia17

leia17 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตคัดมาอีกครั้ง เพื่อความชัดเจน

18. tdeva

tdeva สมาชิก

ขอบพระคุณ คุณ Aunyasit และผู้ที่มาเตือนทุกท่านค่ะ

19. สิงหราชพล

สิงหราชพล เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    เพื่อความชัดเจน เรามาเตรียมการณ์กัน........ใช่วันนี้ไหมคุณ"Aunyasit"
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ leia17 [​IMG]
    สอบถามเรื่อง วันฟ้ามืด ค่ะ ว่าอาการที่มิดนั้นคือ

ค่อยๆ มืดสัก.1/2-1 ชม. แล้วก็สว่างตามปรกติแบบเวลาเกิดคราส

หรือ มืดแบบสนิทเป็นเวลานานๆ คะ

ขอบคุณค่ะ

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ leia17 [​IMG]
    สอบถามเรื่อง วันฟ้ามืด ค่ะ ว่าอาการที่มิดนั้นคือ

ค่อยๆ มืดสัก.1/2-1 ชม. แล้วก็สว่างตามปรกติแบบเวลาเกิดคราส

หรือ มืดแบบสนิทเป็นเวลานานๆ คะ

ขอบคุณค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ leia17 [​IMG]

ขอบคุณค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

มหา ภัยพิบัติจะเกิดภายใน 60 วันนับจากนี้ อย่างเร็วต้นพฤษภาคม อย่างช้าปลายพฤษภาคม 2555 นี้ โดยเฉพาะ กทม.และปริมณฑล ให้สังเกตุว่า วันไหนตอนกลางวันแล้วฟ้ามืดติดต่อกันหลายวัน******มืดแบบฝนจะตกหรือมืดแบบสุริยุปราคา********** เตรียมหนีทันที ถ้าไม่หนี ก็คงจะรอดยาก
    ***********(โดยคุณ "Aunyasit" ) *****************

อ้างอิงhttp://lpsci.nfe.go.th/lpsci/attachments/322_1-4.pdf
    *******องค์ความรู้ทางวิทยาศาสตร์
    สุริยุปราคาของปีเกิดขึ้นในเช้าวันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2555
    สุริยุปราคาเริ่มขึ้นเมื่อเงามัวแตะผิวโลกในเวลา 03:56 น. ตามเวลาประเทศไทย จากนั้นเวลา 05:06 น. เงา คราสวงแหวนเริ่มสัมผัสผิวโลกในอ่าวตังเกี๋ย ความกว้างของเงาอยู่ที่ 324 กิโลเมตร โดยเคลื่อนไปทางทิศ ตะวันออกเฉียงเหนืออย่างรวดเร็ว ผ่านพื้นที่บางส่วนของเขตปกครองตนเองกว่างซีจ้วง รวมทั้งมณฑลที่อยู่ ทางด้านตะวันออกเฉียงใต้ของจีน ได้แก่ เจียงซี กว่างตง ฝูเจี้ยน และเจ้อเจียง พื้นที่เล็ก ๆ ตรงชายฝั่งทาง เหนือของเกาะไห่หนานมีโอกาสเห็นสุริยุปราคาวงแหวนเป็นเวลาสั้น ๆ ขณะดวงอาทิตย์ขึ้น
    พื้นที่ส่วนใหญ่ของประเทศไทย ยกเว้นภาคใต้ มีโอกาสเห็นสุริยุปราคาบางส่วนขณะดวงอาทิตย์ขึ้น ภาค กลางเห็นดวงอาทิตย์แหว่งเล็กน้อย **********และสิ้นสุดปรากฏการณ์ไปไม่นานหลังดวงอาทิตย์ขึ้น***********
    นั้นแสดงว่ามันเกิดตอนพระอาทิตย์ขึ้นแป๊ปเดียวเอง แล้วมันจะทันมืดไหมหนอ น่าคิด............
    ภาค ตะวันออกเฉียงเหนือเห็นดวงอาทิตย์แหว่งมากที่สุดและนานกว่าภาคอื่น ๆ

20. TheLionSleepsNoMore

TheLionSleepsNoMore เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    คุณ สิงหราชพล ครับ เป็นไปได้มั้ยครับ ว่า แกนโลก มันเอียงๆ ไปบ้างแล้ว ทำให้ เงามืด ในวันนั้น ผ่านประเทศไทย มากขึ้น