การเบิกโอนบุญ อนุโมทนาบุญ และวิธีปฏิบัติ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย ttt2010, 22 กันยายน 2011.

1. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    หมดก็ต้องทำเพิ่ม นอนอยู่เฉยๆบุญคงไม่เพิ่มขึ้นหรอก หมั่นทำบุญทำกุศลไว้เยอะๆนะครับ สิ่งนี้แหละที่ชาวพุทธทุกคนหมั่นสั่งสมทำกันเป็นประจำเพื่อหวังสงเคราะห์ในภายภาคหน้าให้ร่มเย็นเป็นสุข สาธุ

2. grosso

grosso Active Member

13 กันยายน 2011
    อนุโมทนาด้วยครับ รู้มากขึ้นอีกหนึ่งแ้วครับ "ยิ่งให้ยิ่งได้"

3. ttt2010

อนุโมทนาสาธุให้กับคุณด้วยเช่นกัน หมั่นทำบุญทำกุศลไว้เยอะๆนะครับ

4. ttt2010

การส่งบุญเก่าที่ทำไว้แล้ว บุญที่เราทำไว้มีมากมายที่สะสมอยู่ในสรวงสวรรค์ ทั้งที่ทำไว้ในอดีตหรือในชาตินี้ เราสามารถเบิกบุญนั้นมาแจกจ่ายอุทิศให้แก่ผู้ที่อยู่ในโลกวิญญาณได้ เหมือนเรามีเงินเก็บไว้ในธนาคาร เราก็อาศัยบัตรเอทีเอ็ม กดเงินออกมาใช้จ่ายได้ การเบิกบุญนั้นต้องอาศัยอำนาจพระรัตนตรัย คือ ให้ตั้งจิตอธิษฐานว่า ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จงบันดาลให้บุญของข้าพเจ้าให้ได้ทุกเวลา เมื่อระลึกขึ้นได้ ไม่ว่าจะยืน เดิน นั่ง นอน ดื่ม อุจจาระ ปัสสาวะ ก็สามารถอธิษฐานส่งบุญได้<!-- google_ad_section_end -->

อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยครับ

5. ttt2010

ผลสนองกลับอย่างไรเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
    อนุโมทนาสาธุ

6. ttt2010

ขอบคุณมากๆครับที่แวะมาอนุโมทนาบุญร่วมกัน สาธุ

7. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญแด่เจ้าของกระทู้ด้วยครับ เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ

ผมได้รู้วิธีการเบิกบุญจากในหนังสือคุณที่ใช้นามปากกาว่าคนธรรมดา และได้ลองนำไปปฏิบัติดูสามารถประยุกต์เปลี่ยนคำตามที่เราต้องการ ซึ่งคำที่ขึ้นต้นจะเหมือนกัน
    "ด้วยอำนาจบุญบาระมีแห่งพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้ามามอบให้กับ.....................ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านี้ได้รับผลบุญของข้าพเจ้า เพื่อที่ท่านทั้งหลายเหล่านี้จะได้พ้นจากวิบากกรรมต่าง ได้ไปสู่ยังภพภูมิที่ดียิ่งๆขึ้นไปและได้พบหนทางแห่งการปรินิพพานด้วยเทอญ สาธุ"

ถ้าอยากให้แบบระบุเจาะจง เช่น มีผู้ที่ต้องการมาขอเสื้อผ้าใส่
    "ด้วยอำนาจบุญบาระมีแห่งพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้ามามอบให้กับ................ขอให้............ได้รับผลบุญของข้าพเจ้า เพื่อที่ท่านจะได้มีเสื้อผ้าใส่และขอให้..........ได้พ้นจากวิบากกรรมต่าง ได้ไปสู่ยังภพภูมิที่ดียิ่งๆขึ้นไปและได้พบหนทางแห่งการปรินิพพานด้วยเทอญ สาธุ"

การเบิกบุญของเราทำได้ตลอดเวลาไม่มีจำกัดกาล เหมือนกับที่ทุกๆท่านในนี้ได้บอกกล่าว เราสามารถเปลี่ยนคำที่เราต้องการให้เป็นอะไรก็ได้ขึ้นอยู่กับสถานการณ์นั้นๆ ยิ่งให้บ่อยมันก็จะเป็นความเคยชิน จะติดเป็นนิสัยการให้ ถ้าคิดว่าบุญของเรามันจะหมดเราก็ทำเพิ่มไปเรื่อยๆครับ ให้รู้ไปว่าเราจะสู้ไม่ได้(ความเป็นจริง ผู้ที่เป็นฝ่ายให้ย่อมรู้ผลอยู่แล้ว สำหรับผู้ที่ให้โดยที่ไม่ได้หวังผลตอบแทน)

สำหรับประสบการณ์หลังจากที่ได้นำไปใช้ โดยไปกับผู้ที่สามารถมองเห็นในสิ่งที่ผมมองไม่เห็น "หลังจากที่เบิกบุญจบ สิ้นที่สาธุ จะมีลำแสงพุ่งลงมาจากท้องฟ้าเป็นลูกกลมๆคล้ายลูกเทนนิส พุ่งตรงมายังผู้ที่รอรับ(สัมภเวสี เปรต ที่สามารถรับผลบุญได้) หลังจากที่พวกเค้าได้รับแล้ว เค้าก็จะหายไป"

ขออนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

8. ttt2010

อนุโมทนาสาธุกับคุณ na_krub มา ณ.โอกาศนี้ด้วยครับ

9. ttt2010

ขอบคุณมากๆครับที่แวะมาอนุโมทนาบุญร่วมกัน สาธุ