การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. bank5811

bank5811 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ไม่กี่วันที่ผมได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้รู้สึกดีคับ แต่พอข้ามหน้าไปเรื่อยๆจึงรู้อีกทีว่าท่านเสียชีวิตแล้ว ก็รู้สึกเสียดายคับ แต่ยังไงก็จะน้อมรับคำที่ท่านบอก สอน ไปปฏิบัติ ถึงแม้จะไม่ชอบนั่งสมาธิ แต่ชอบสวดมนต์ ก็ต้องลองสักทีแล้วหละ

2. หริหระ

หริหระ สมาชิก

เงียบมากๆ รู้สึกเศร้าจริงๆ

3. warmar

warmar Active Member

22 กันยายน 2010
    ศึกษาตั้งแต่เริ่มแรกๆ ก่อนครับ (อ่านตั้งแต่เริ่มแรก ) หากสงสัย พิมพ์ไว้แล้วท่านอาจารย์จะเข้ามาตอบให้เองครับ ~ ผมเองก็ก็ศึกษาอยู่เหมือนกันครับ ทุกๆ วันนี้ :cool::cool::cool:

4. หริหระ

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ คุณwarmar

5. 2please4me

2please4me สมาชิก

21 กันยายน 2011
    ผมพอจะเปิดตาที่ 3 ได้ มั้ยครับ

ช่วงนี้ มันเหมือนคุมสติไม่ค่อยอยู่ด้วยละคับ

ช่วยดูให้ผมทีคับ

แล้วผมอยากจะถามอีกเรื่องคือ การที่เรานั่งสมาธิ แล้วรู้สึกว่ามี วิญาญาณมาอยู่รอบๆตัว แล้วผมก็แผ่บุญกุศลไปนะคับ ผมก็คิดแบบบุญของเรา ท่านอยากได้ก็เอาไปเหอะ
    แบบอยากได้หมดก็เอาให้ไปหมด มันจะมีผลเสียอะไรมั้ยคับ เพราะหลังจากนั้น ผมไม่รู้สึกถึงความสุขรอบตัวเลย แบบมันว่างเปล่าไปเลยชีวิต

6. bestsq

bestsq สมาชิก

รบกวนหน่อยนะครับ

ผมทำสมาธิไปได้ซักพักรู้สึกตึงๆหน้าผาก นานไปเรื่อยๆก็รู้สึกเหมือนแท่งอะไรทะลวงหน้าผากเข้ามาลึกขึ้นๆ เลยลองจิตนาการว่าแท่งทะลวงลึกขึ้นเรื่อยๆ จนไปทะลุท้ายทอย พอจิตนาการถึงว่าทะลุท้ายทอยปุ๊บ รู้สึกเหมือนพลังหรืออะไรซักอย่างไหลเข้ามาทางจักระ1 (ผมไม่เคยฝึกจักระมาก่อนเลยครับ) กลัวก็เลยออกจากสมาธิ อย่างงี้เป็นอะไร อันตรายหรือเปล่าครับ

7. bestsq

รบกวนหน่อยนะครับ

ผมทำสมาธิไปได้ซักพักรู้สึกตึงๆหน้าผาก นานไปเรื่อยๆก็รู้สึกเหมือนแท่งอะไรทะลวงหน้าผากเข้ามาลึกขึ้นๆ เลยลองจิตนาการว่าแท่งทะลวงลึกขึ้นเรื่อยๆ จนไปทะลุท้ายทอย พอจิตนาการถึงว่าทะลุท้ายทอยปุ๊บ รู้สึกเหมือนพลังหรืออะไรซักอย่างไหลเข้ามาทางจักระ1 (ผมไม่เคยฝึกจักระมาก่อนเลยครับ) กลัวก็เลยออกจากสมาธิ อย่างงี้เป็นอะไร อันตรายหรือเปล่าครับ

8. หริหระ

สอบถามผ่านข้อความส่วนตัวดีกว่า แต่ละท่านไม่ค่อยได้เข้ามาตอบในนี้แล้ว นานๆ ถึงจะมาซักที

9. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    วิธีที่ทำก็คล้ายๆ พลังจักรวาล+เดินปราณ แต่ทำไปก็ไม่ได้อะไร แค่สนุกๆไปเท่านั้น

ลองไปดูในกระทู้ที่ผมเขียนการฝึกสมาธิอ่านตั่งแต่ต้นแล้วทำตาม น่าจะได้ผลอะไรดีกว่านี้ครับ

10. bestsq

ขอบคุณมากครับ

11. หริหระ

สวัสดีค่ะอาจารย์ visnu

12. Imwaew Loveggod

Imwaew Loveggod Active Member

9 พฤศจิกายน 2011
    คือ หนูอยากทราบว่า มีใครคุ้มครองหนูอยู่ค่ะ คือ ไปดูหมอมาเเล้วเค้าทักว่ามีองค์ เเต่เราไม่เเน่ใจ เพราะเราไม่เห็น เลยอยากให้พวกพี่ช่วยดู เเล้วหนูมีโอกาสจะเปิดตาที่สามได้ไหมค่ะ
    *ความจริงคือสนใจ ธรรมะ กับสมาธิอยู่เเล้วค่ะ เเต่ยังไม่เคยนั่งสมาธิจริงจังเพราะกลัวผี เคยเเต่ทำสมาธินิ่งๆ โดยการจดจ่ออยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่งแทน อยากให้ผู้รู้มาชี้แนะด้วยค่ะ

13. visnu

นั่งสมาธิเถอะครับ ไม่อยากให้ถามคนนั้นคนนี้ อยากให้รู้ได้ด้วยตัวเองจะได้ไม่โดนใครหลอก ในชีวิตก็โดนมาเยอะแล้วอย่าให้โดนซ้ำซากเลยครับ

14. deep listening

deep listening เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    คิดถึงอาจารย์

15. Yohanna

Yohanna เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2012
    ผมจะสามารถเปิดตาที่สามได้ไหมครับ

16. Bonsaiza

Bonsaiza เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายค่ะ ;k04

17. philips2012

philips2012 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน อาจารย์สามตา
    ขออนุญาติปรึกษาด้วยคนค่ะ ตอนนั่งสมาธิมีอาการตาที่สามกลางหน้าผากเหมือนจะหุบเข้าหุบออกปวด ตึงๆๆ ตรงกลาง และมีความรู้สึกว่าเหมือนตัวเองตกหลุมวืบลงและอบอุ่นแบบบอกไม่ถูก แต่มีบางครั้งที่เห็นแสงสว่างขาวๆๆ แว้บมาเป็นจุดเล็กๆๆ แต่ก็ยังไม่รู้ว่าตาที่มีอยู่มันเป็นอย่างไร สำหรับตัวเองคิดว่ายังไม่เปิด หรืออย่างวันพระเวลาสวดมนต์เหมือนตาที่สามจะเคลื่อนไหวเหมือนสัมผัสอะไรแปลกๆๆ แล้วข้างในมันขยับ ไม่รู้รู้สึกไปเองหรือเปล่าค่ะ อยากขอคำแนะนำ ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นคืออะไร บางครั้งหูทั้งสองข้างอื้อๆๆ ตึงๆๆ เหมือนอาการน้ำเข้าหู มีเสียงดังวิ้งๆๆ ขอรบกวนท่านอาจารย์ชี้แนะด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ philips 2012

18. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007

คุณ philips อาจารย์สามตา หรือ อาจารย์อาชวิน เสียไปสองสามปีแล้วครับ

19. visnu

คิดถถึงอาจารย์ครับ

20. อินสง

อินสง Active Member

เสียดายจังที่พึ่งอ่านกระทู้นี้ อ่านยังไม่ครบกระโดดมาหน้าสุดท้ายอาจารย์สามตาจากไปแล้วเหรอเนี่ย ขอให้อาจารย์ไปสวรรค์มีวิมานที่สวยงามนะคะ จะไล่อ่านทุกหน้าตามเวลาอำนวยค่ะ สนใจเรื่องนี้เหมือนกันแต่พึ่งเริมต้นคงต้องใช้เวลาอีกนานโขอยู่