การเป็นพระที่แท้จริงเป็นอย่างไร โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 7 มีนาคม 2013.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    พระที่เข้ามาบวชในประเทศไทย เวลานี้ปีหนึ่งเกินสามแสนองค์
    แต่สามแสนองค์ท่านพอใจในสมถะและวิปัสสนานี่ไม่ถึงหมื่นนะ
    แพ้ญาติแพ้โยม แล้วจะมานั่งบ่นกันว่าพระนี่ดีกว่าฆราวาส อันนี้ไม่ได้
    พระพุทธศาสนาไม่ถือว่าเครื่องทรงเป็นของสำคัญ ท่านถือจิตใจเป็นของสำคัญ
    เราจะเห็นได้ว่ามีพระมาก ท่านที่บวชเข้ามาแล้ว ก็ถือเป็นประเพณี
    ตามประเพณี สักแต่ว่าการบวชก็มี ที่ท่านตั้งใจดีก็มี
    พอใจในสมถะและวิปัสสนาก็มี ทั้งนี้เพราะอะไร
    เพราะว่าบารมีที่สร้างมาไม่สม่ำเสมอกัน
    ฉะนั้น ท่านที่เป็นฆราวาสก็ตาม เป็นพระก็ตาม
    ถ้าหากว่าบุคคลใดมีกำลังใจเข้าถึงความเป็นพระโสดาบัน
    พระพุทธเจ้าท่านเรียกว่า “พระ” หมด

สำหรับพระสงฆ์จะมีศีลบริสุทธิ์ก็ดี มีฌานสมาบัติสมบูรณ์ก็ดี
    ถ้าหากว่ากำลังใจของท่าน วันนั้นยังไม่เข้าถึงความเป็นพระโสดาบัน
    พระพุทธเจ้าท่านเรียกว่า “สมมติสงฆ์” ยังไม่เรียกว่า “พระ”
    ถ้าถึงพระโสดาบันเมื่อไหร่ ท่านก็เรียกว่า “พระ”

สำหรับฆราวาส ถ้าถึงพระโสดาบัน พระพุทธเจ้าท่านก็เรียกว่า “พระ”
    อย่างท่านเรียกวิสาขามหาอุบาสิกาพระโสดาบัน อนาถบิณฑิกเศรษฐี
    พระโสดาบัน อย่างนี้เป็นต้น นี่คำว่า เป็นพระจริงๆ ก็อยู่ที่การตัดสังโยชน์ ๓ สังโยชน์ ๕ สังโยชน์ ๑๐ ได้
    โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สังโยชน์ ๓ ขึ้นไป
    พระพุทธเจ้าให้เรียกว่า “เป็นพระ” ที่พูดแบบนี้ ก็เพื่อให้บรรดาญาติโยม
    พุทธบริษัท มีความเข้าใจในความดีของตน ว่าการที่จะพอใจ
    ในการเจริญสมถวิปัสสนานี่ ไม่ใช่ของที่จะพึงทำเล่น
    ก็จงอย่าคิดว่าถ้าเรามานี่ บางทีเราไม่มีบุญวาสนาบารมี
    แต่ก็มาทำไปอย่างนั้นแหละเป็นอุปนิสัย ความจริงมันไม่ใช่อย่างนั้น
    ถ้าบารมีเก่ามันไม่ถึงขั้นปรมัตถบารมีนะ เข็นเท่าไหร่ก็ไม่มา
    มีไหมโยมคนข้างๆ บ้านนะ มีมากนะ บางทีจ้างยังไม่เอาเลย ใช่ไหม
    แถมด่าเราเสียอีกด้วยนะ ว่าไอ้บ้า มึงจะบ้าคนเดียวก็บ้าไปเถอะ
    มึงอย่าชวนกูไปบ้าด้วยเลยนะ นี่มันเป็นอย่างนี้จริงๆ

ฉะนั้น ขอบรรดาญาติโยมพุทธบริษัทพึงทราบว่า
    ความดีของท่านทุกคนนี่ก็ไม่ได้พูดแต่เฉพาะสำนักของเรานะ
    สำนักอื่นเขาก็เหมือนกันนะ ถ้ามีกำลังใจ พอใจในการเจริญสมถกรรมฐาน
    และวิปัสสนากรรมฐานทุกคนนี่ แล้วทุกสำนักที่เขาทำเขาปฏิบัติ
    เป็นอันว่าทุกคนที่เข้าไปปฏิบัตินั่น เป็นคนที่มีกำลังใจ
    เข้าถึงปรมัตถบารมีทั้งหมด

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com
    ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2013
  2. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ในการเจริญสมถวิปัสสนานี่ ไม่ใช่ของที่จะพึงทำเล่น
    ก็จงอย่าคิดว่าถ้าเรามานี่ บางทีเราไม่มีบุญวาสนาบารมี
    แต่ก็มาทำไปอย่างนั้นแหละเป็นอุปนิสัย ความจริงมันไม่ใช่อย่างนั้น
    ถ้าบารมีเก่ามันไม่ถึงขั้นปรมัตถบารมีนะ เข็นเท่าไหร่ก็ไม่มา

สาธุ อิทัง ภาวนากัมมัง นิพพานปัจจโย โหตุ เม นิจจัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  3. จิรญาโณ

จิรญาโณ เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธศาสนาไม่ถือว่าเครื่องทรงเป็นของสำคัญ ท่านถือจิตใจเป็นของสำคัญ

ลูกขอน้อมกราบแทบพระบาทหลวงพ่อพระราชพรหมยานด้วยเศียรเกล้าขอรับ

4. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

การเป็นพระที่แท้จริงเป็นอย่างไร

ยากมากครับ ผมเคยบวชมาช่วงระยะสั้นๆ ยังดีที่มีกิจกรรมทำตลอด สลับกับปฏิบัติธรรม

มานั่งนึกดู พระที่บวชนานๆ ไม่ได้ปฏิบัติธรรม ไม่มีกิจกรรม ก็คงมีเวลามาก โอกาสไปอยู่กับกิเลสก็มาก

ปฏิบัติธรรม มีกิจกรรม ก็มีโอกาสฆ่ากิเลสได้มาก

ทุกวันนี้หาพระที่แท้......ไม่ยากครับ

หาพระที่แท้(จริง)....หายากมากครับ แต่ก็ยังมีครับ

กลายเป็นว่า ทุกวันนี้ ต้องมาเลือกวัดและพระ ที่เราอยากทำบุญ

5. soft_soft

soft_soft เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2011
    แล้วพวกที่รักษาศีล๕ กับชอบฟังธรรมะล่ะครับ ??

แล้วพวกที่พยายามรักษาศีล๕ ให้เป็นปกติ กับชอบฟังธรรมะล่ะครับ พวกนี้พอเข็นไปในทางที่ดีได้บ้างมั้ยครับ

คือให้รักษาศีลกับฟังธรรมชอบ
    สวดมนต์กับนั่งสมาธิพอได้บ้าง แต่ไม่นาน
    ทำได้แต่ประเดี๋ยวเดียวอารมณ์ฟุ้งซ่านก็มาซะแล้ว ประเภทนี้ต้องแก้ยังไงบ้างครับ

6. naithammada

naithammada เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2013
    แต่ก่อนไม่เคยคิดอะไรกับพระแต่ทุกวันนี้ต้องพิจหน่อยครับ
    (บางรูปพกไอโฟน แอป เล่นแบรนด์เนม...เดินเอวอ่อนบ้าง)

ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2013
  7. naithammada

naithammada เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอเพิ่มเติมครับ

ถ้าช่วงเราฟุ้งซ่านหรือคิดออกนอก ให้เราพยายามตั้งสติ ดึงคืนกลับมา
    แบบค่อยเป็นค่อยไป นึกถึงคุณพระและภาวนาโดยตลอด

บางวันผมก็เข้ามั่งไม่เข้ามั่ง คิดเสียว่ามันเป็นธรรมดา
    พยายามเรื่อยๆครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยครับ
    ขออนุโมทนาครับ

8. soft_soft

soft_soft เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2011

ขอบคุณ คุณnaithammada มากครับ ที่เตือนสติ
    ผมเพิ่งนึงขึ้นได้ว่า ตึงเกินไป หรือว่าหย่อนเกินไปก็ไม่ดี ต้องหาจุดพอดีให้ได้
    ที่สำคัญ ต้องพยายามไปเรื่อยๆ

ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างสูงครับ :cool::cool:

9. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

10. ชวโน

ชวโน สมาชิกใหม่

ท่าน พุทธธาตุ กล่าวไว้ว่า ทำบุญคือบุญ ทำบาปคือบาป ไม่ใช่ทำบุญได้บุญ จ้า...
    ถ้าจะเลือก ทำบุญกับวัดดีพระดี การทำบุญก็คงเป็นเรื่องยุ่งยากน่าดู การฝึกให้คือสละออก
    คงทำได้ยาก เพราะทำแล้วต้องการ บุญมาก ยิ่งมากยิ่งดี โอกาศ จะอยู่เหนือบุญเหนือบาป
    คงไม่เห็นทาง จ้า...

11. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    สาธุๆ ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้กับอรรถธรรมครูบาอาจารย์ หลวงพ่อ ด้วยนะครับ.

12. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007

อนุโมทนา สาธุๆ ครับ
    อ่านตรงประโยคนี้ทำให้มีกำลังใจปฏิบัติธรรมต่อไป

13. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010

การรักษาศีลจัดเป็นอุปบารมี การฟังธรรมจัดเป็นอนุสติในธรรมานุสติเป็น
    ปรมัตถบารมี(ตอบตามความเข้าหากผิดก็ขออภัย)คนประเภทนี้ไม่ต้องเข็น
    แล้วครับมุ่งหน้าขึ้นสู่ความเจริญอย่างเดียว โมทนาครับ