การเป็นพระโสดาบัน?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย jaetechno, 2 กรกฎาคม 2011.

1. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

การเป็นโสดาบันยากไหมครับเท่าที่รู้ต้องตัดสังโยชน์ 3 ศีลบริสุทธิ์ มีพรหมวิหารและอริยสัจ..ผมตั้งใจปฏิบัติแต่มีคนแย้งว่าตอนเป็นมนุษย์นี้ไม่มีทางเป็นได้..เขาบอกว่าขอไปเป็นตอนเป็นเทวดาหรือพรหมดีกว่าเพราะตอนนั้นไม่ต้องทำงานอิ่มทิพย์ไม่ต้องทำบาป..เป็นได้ง่ายกว่า...เช่นเวลาทำงานล้างจานไปฆ่ามดเข้า..เพราะต้องทำตามหน้าที่..อย่างนี้ศีลก็ไม่บริสุทธิ์อดเป็นพระโสดาบันใช่ไหมครับ..แล้วที่บอกว่าท้าวมหาราชทั้ง4ให้พรว่าจะตามปกปักรักษาตอนที่เราจะเป็นโสดาบันจริงไหมครับต้องจุดธูปบอกท่านไหมครับ?

2. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

ใคร บอกคุณ ครับ แล้วคุณก็เชื่อเขาเหรอ? มันเป็นความประมาทอย่างแรงที่จะปล่อย เวลาให้ผ่านไป ด้วย กาม อันไม่มีสาระ เกิดมาเป็นคน ก็ว่ายาก เกิดมาเจอพระพุทธศาสนายิ่งยากเข้าไปใหญ่ ที่ว่าเผลอไปทำอะไรตาย นี่มัน ไม่มีเจตนา ไม่เป็นไรหรอก ถ้าเจตนาผิดศิลก็อีกเรื่อง ส่วนจะรอตอนตายไปเป็นเทพ พรหมแล้วค่อยปฎิบัติ นี่หนักเลยครับ มนุษย์นี่คือภพที่เหมาะแก่การบรรลุธรรมที่สุดแล้ว แล้วตายไปจะไปใหนยังไม่รู้เลย

3. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ผมตั้งใจปฏิบัติแต่มีคนแย้งว่าตอนเป็นมนุษย์นี้ไม่มีทางเป็นได้

--ถ้าปฎิบัติแบบสุขวิปัสโกก็ต้องกำลังใจหนักหน่อยครับ เพราะเหมือนคนปิดตาเดินไม่รู้ว่าตัวเองถึงไหนแล้ว รู้แล้วก็ไม่มั่นใจได้อีก ธรรมดาครับ

เขาบอกว่าขอไปเป็นตอนเป็นเทวดาหรือพรหมดีกว่าเพราะตอนนั้นไม่ต้องทำงานอิ่มทิพย์ไม่ต้องทำบาป..เป็นได้ง่ายกว่า

-- ก็จริงของเขาครับ แต่อย่างน้อยคุณต้องหนักในทานกับศีลเพราะเป็นตัวกันอบายภูมิอย่างดี ซึ่งก็เป็นส่วนหนึ่งของโสดาบันที่ต้องปฎิบัติอยู่แล้ว

เวลาทำงานล้างจานไปฆ่ามดเข้า..เพราะต้องทำตามหน้าที่..อย่างนี้ศีลก็ไม่บริสุทธิ์อดเป็นพระโสดาบันใช่ไหมครับ

-- พระองคุลีมานฆ่าคนเป็นพันท่านเป็นอรหันต์ได้ กับการฆ่ามดแล้วพลาดโสดาบัน ผมว่ามันคงไม่ถึงขนาดนั้นครับ เรื่องนี้ต้องวางกำลังใจให้ถูกครับ คนที่ทำชั่วมาทั้งชีวิตเค้า
    วางกำลังใจถูกเค้าก็ไปดีได้ครับ

ต้องจุดธูปบอกท่านไหมครับ?

-- ท่านรู้ครับ ถ้าไม่ทำจริงแล้วจุดธูปให้ท่านตามท่านก็ไม่สนหรอกครับ เหมือนจะส่งคนเรียนถ้ารู้ว่าจบมาแล้วเป็นโจรเราก็ไม่อยากส่งเสียหรอกครับ

4. jaetechno

อนุโมทและขอบคุณ...กับทุกคำตอบ ครับ

5. jaetechno

อ๋อ...สายท่านพุทธทาสและก็เขานับถือเทพพรหมสายฮินดรูอ่ะครับ--ไม่รู้จะไปเถียงเขาได้อย่างไร เพราะตัวผมยังปฎิบัติยังไม่รู้จริงกลัวบอกใครไปแล้วจะผิดๆ

6. ทีมชุมพร

ทีมชุมพร เป็นที่รู้จักกันดี

เรามีศีล 5 ไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำใจให้สงบ ตัดสังโยช 3 กระทำด้วยกาย วาจา ใจ อย่างนอบน้อม จะพึงสำเร็จได้ ในพระโสดาบัน 3 อย่าง
    หยาบ กลาง ละเอียด เมื่อมีเมตตา กรุณา ทีใจแล้ว ทำให้บ่อยๆๆ จนชิน
    จะสำเร็จ พระสกิคทามี มีอย่างหลาบ กลาง ละเอียด ทั้งหมดดูที่ใจ การกระทำ เป็นหลัก จิตใจหยั่งลงพื้นแผ่นดิน แล้วจะสำเร็จเอง จิตจะรู้ได้เอง เมื่อทามได้จึงถามพระผู้รู้ก็จะเข้าใจจริงอีกครั้งนึ่ง

7. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

ดูปัจฉิมโอวาท ของ พระพุทธองค์ก่อนปรินิพพาน พระองค์ตรัสถึงสังขารทั้งหลายไม่เที่ยงอย่ายังในความไม่ประมาท ให้เร่งความเพียร เราควรน้อมนำมาปฎิบัตินะครับในชาตินี้

8. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

เขาบอก ก็เรื่องของเขา เราทำก็เรื่องของเรา แล้วเรามั่นใจแค่ไหนว่าเวลาเราจะตาย จิตจะไม่เศร้าหมอง เปรียบเสมือนนักมวยขึ้นเวที จะซ้อมมาดี หรือไม่ซ้อม ก็หวังให้ชนะเขา กันทั้งนั้น แต่ตัวเองจะรู้ดีว่า ไหวหรือไม่ไหว เราต้องซ้อมจิตของเรา ให้ไม่เศร้าหมองอยู่เสมอเวลาจะตาย จะได้มั่นใจได้ครับ
    การปฎิบัติตอนเป็นมนุษย์ เป็นการปิดอบายภูมิ ส่วนเรื่องมดนั้น เราระวังแล้ว ถ้ามีเหตุการแบบนี้ แสดงว่าเป็นกฎของกรรมครับ เราไม่ได้ตั้งใจทำ เลือกเอานะครับ เอาชัวร์ หรือจะเอา ตามกิเลส ที่มันคอย ยุยง ให้เราคล้อยตาม กิเลสมันชอบวนอยู่ในหัวเรา กระซิบเราหาข้ออ้างให้เรา เราโชคดีแค่ไหนที่ได้เกิดมาเจาศาสนาพุทธ การถือศีล เป็นสิ่งที่สวนกระแสโลก คือทำได้ยาก อยากทำก็ทำครับ ถ้าทำได้จะดีมาก ครับอย่างน้อยไม่ฆ่าใคร ก็ไม่มีศัตรู ไม่ลักทรัพย์ใครก็ไม่มีศัตรู ไม่พูดปด ก็มีแต่คนให้ความเชื่อถือ และไว้วางใจ ไม่แย่งลูกเมียเขาก็ไม่มีศัตรู ไม่ดื่มสุรา สุขภาพก็จะดี เหลือเงินเก็บ ครับ จิตผ่องใส เพราะมั่นใจได้แล้ว ว่าเกิด ฉุกละหุกตาย ขึ้นมาตอนไหน อย่างน้อยที่สุด ก็จะเกิดมาเป็นมนุษย์ครับ คำใด กระทบใจใคร แล้วเศร้าหมอง ผมขอ อโหสิกรรม ไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ แค่อยากแสดงความคิดเห็นครับ ความจริงไม่อยากยุ่งเท่าไหร่ แต่เห็นว่า ท่าน มีจิตใจที่ดี หาได้ยาก ที่คิดจะ ประพฤติดี ผมเลยอยากเป็นกำลังใจให้ครับ เราเกิดมาคนเดียว แล้วเวลาจากโลกนี้ไป เอาไปได้ แต่บุญกับบาปเท่านั้น อีกไม่นานไม่เกินร้อยปี เราก็ไม่สามรถอยุ่ที่นี่ในกายนี้ได้แล้วนะครับ

9. rnuir

rnuir เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2006
    ประสาทสัมผัสต่างๆ ล้วนทำให้ให้อารมณ์เปลี่ยน
    เห็นความไม่เที่ยงง่ายกว่ามั้งเนอะ

10. supadee

supadee สมาชิก

ที่คุณบอกว่าคนที่บอกเป็นสายท่านพุทธทาส คงไม่ใช่แล้วค่ะ มั่วแล้วหล่ะ เพราะ นับถือท่านพุทธทาสและไปอบรมอานาปานสติมา อ่านหนังสือท่าน และ ได้ฟังเทศน์จากพระ และฟังธรรมจากวิทยากร ก็พูดถึงเรื่องการบรรลุโสดาบันสามารถทำได้ในขณะที่คุณเป็นมนุษย์ ถ้าคุณมีศีลบริสุทธิ์ ส่วนการเป็นเทวดา จะทำให้คุณมีโอกาสหลงในสุขได้มาก ทำบาปได้ง่ายกว่า อยากให้คุณลองหาหนังสือท่านพุทธทาสมาอ่านดูนะคะ ทุกอย่างท่านสอนตามพระไตรปิฎกมิได้บิดเบือนอย่างที่หลายคนได้กล่าวหาท่าน

11. kirakungzz

kirakungzz เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อท่านพูดเสมอว่า จะเป็นหรือไม่เป็นพระโสดาบันก็ช่าง
    ขอให้เราตั้งใจปฏิบัติ ทรงกำลังใจให้เหมือนพระโสดาบันได้ก็ใช้ได้แล้ว
    เพราะฉะนั้นผมรู้สึกว่าไม่เห็นต้องกังวลเลยครับ ว่าเราจะได้เป็นหรือไม่ได้เป็น