การเรียงลำดับพระและ เทพ ค่ะ ช่วยทีค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย parichatkreepat, 13 สิงหาคม 2014.

แท็ก: แก้ไข
  1. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้จัดหิ้งพระใหม่ คือ ไม่รู้ว่จะวางอะไรยังไงดีค่ะ ช่วยเรียงให้ทีนะค่ะ
    หลวงพ่อโสธร
    พระปางอุ้มบาตร
    หลวงพ่อเงิน
    พพระสังกัจจาย
    เสด็จพ่อ ร 5
    สมเด็จย่า
    ปี่เซี่ย
    และก็มีเหมือนกับพระนี่ละค่ะ องค์เล็กๆ จิ๋วๆเลยค่ะ
    หลวงพ่อเงิน
    พระฤาษี (อันนี้ไม่มีเขียนบอกหรอกค่ะแต่เดาเอาเพราะ รูปร่างเป็นเหมือนพระฤาษี ที่ หนวดยาวๆอ่ะค่ะ)
    และก็มีอีกเยอะค่ะ ไม่รู้ชื่อค่ะ ไม่มีเขียนบอกอยากถ่ายรูปให้ดูนะค่ะ แต่ลงไม่เป็น^^ และก็มีพระเครื่อง สารพัดเลยค่ะ แต่นี่คือน้อยเเล้วนะค่ะ แต่ก่อนแม่นี่ชอบมาก มีเป็นกระสอบเลยค่ะ คือแกแบบสุดๆกับพระ แต่อยู่ๆแกก็ไม่ค่อยหามาบูช่เก็บเหมือนเดิมแถมยังแจกจ่ายให้คนอื่นไปมากโขทีเดียว

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนนี้จัดหิ้งพระใหม่ คือ ไม่รู้ว่จะวางอะไรยังไงดีค่ะ ช่วยเรียงให้ทีนะค่ะ
    หลวงพ่อโสธร
    พระปางอุ้มบาตร
    หลวงพ่อเงิน
    พระสังกัจจาย (พระสังกัจจายนะนี่ต้องดูนะครับว่าเป็นพระสังกัจจายนะหรือว่าพระศรีอาริย์แบบจีนอ้วนๆถือลูกประคำ ถ้าเป็นพระสังกัจจายนะให้วางลำดับสูกกว่าหลวงพ่อเงินนะครับ เพราะว่าท่านเป็นพระอรหันต์สมัยพุทธกาล หลวงพ่อเงินอยู่หลังท่านมาก ถ้าเป็นพระศรีฯ วางแบบนี้ได้ครับ)
    เสด็จพ่อ ร 5
    สมเด็จย่า
    ปี่เซี่ย

และก็มีเหมือนกับพระนี่ละค่ะ องค์เล็กๆ จิ๋วๆเลยค่ะ
    หลวงพ่อเงิน
    พระฤาษี (อันนี้ไม่มีเขียนบอกหรอกค่ะแต่เดาเอาเพราะ รูปร่างเป็นเหมือนพระฤาษี ที่ หนวดยาวๆอ่ะค่ะ)
    และก็มีอีกเยอะค่ะ ไม่รู้ชื่อค่ะ ไม่มีเขียนบอกอยากถ่ายรูปให้ดูนะค่ะ แต่ลงไม่เป็น^^ และก็มีพระเครื่อง สารพัดเลยค่ะ แต่นี่คือน้อยเเล้วนะค่ะ แต่ก่อนแม่นี่ชอบมาก มีเป็นกระสอบเลยค่ะ คือแกแบบสุดๆกับพระ แต่อยู่ๆแกก็ไม่ค่อยหามาบูช่เก็บเหมือนเดิมแถมยังแจกจ่ายให้คนอื่นไปมากโขทีเดียว
    พระองค์เล็ก ใส่กล่องรวมกันไว้ก็ได้ครับ แยกต่างหาก

3. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

แป่วว เอิ่ม .... น่าจะเป็นพระจีนมั้งค่ะ มือขวามีลูกประคำ มือซ้ายจับถุง ตัวอ้วนๆ ยิ้มและนั่งอ่ะค่ะ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นพระเครื่องแบบเหรียญที่ไม่มีกล่องนะครับ กับเป็นรูปหล่อต่างๆ
    เราซื้อกล่องพลาสติกใสแบบธรรมดาที่เป็นช่องๆนะครับ.
    เพื่อนำเหรียญมาวาง และกล่องแบบร่องลึก
    เอาพระเครื่องรูปหล่อมาวาง ใส่ตามช่องๆต่างๆจะช่วยให้มองดูดี
    และเป็นระเบียบดีครับ ป้องกันฝุ่น ป้องกันการสึกหรอ ป้องกันการ
    เกิดสนิมเขียวด้วยครับ..เวลาวางเรียงกันก็ดูเป็นระเบียบ
    เรียบร้อย...และก็ซื้อปัดออนแยก
    ต่างหากแบบหน้าไม่กว้างมากเอามาไว้
    ทำความสะอาดจะดีกว่าใช้พู่กัน
    ส่วนปัดออนหนาๆซื้อไว้ทำความสะอาด
    ที่เป็นพระบูชาครับ..
    พระสังกัจจายสังเกตุง่ายๆท่านจะมีผมเป็นมวยๆเล็กๆครับ..ส่วนพระศรีฯท่าน
    มักจะถือลูกประคำกับศีรษะท่านจะโกนผมเหมือนพระสงฆ์ครับ.
    เวลาเราเรียงลำดับพระทั่วๆไป เราจะให้พระพุทธฯรูปลักษณะต่างๆอยู่บนสุด
    เริ่มต้นด้วยองค์ปฐม ตามด้วยรูปลักษณะเหมือนพระพุทธ
    ตามด้วยพระอรหันต์ พระโพธิสัตว์ พระสงฆ์(ซึ่งอาจอยู่ก่อนพระโพธิสัตว์
    ได้ครับพระสงฆ์บางท่านเป็นพระอรหันต์)
    พรหม เทพ เทวดา
    พระมหาฤาษี(บางท่านก็เป็นพระโพธิสัตว์)
    ส่วน รัชกาล บุคคล เราแยกต่างหากก็ได้ครับหรือจะวางลำดับต่อมา..
    ยกเว้นว่า รัชกาลปัจจุบัน จะวางลำดับต่อมาจากพระอรหันต์ก็ได้
    หรือว่าแยกๆไว้ต่างหากก็ได้ครับ.
    ประมาณนี้ครับ..

ปล.แต่ถ้าไม่รู้อะไร อ่านแล้ววางเสร็จแล้วไปยืนอยู่ข้างหน้า
    แล้วรู้สึกไม่อึดอัดก็ใช้ได้ครับ.

5. parichatkreepat

เอิ่มม ตอนนี้คงเป็นพระศรีฯ ล่ะค่ะ

เข้าใจผิดมานานมากๆเลยว่าเป็นพระสังกัจจาย

แต่พระสังกัจจายก็มีอยู่นะค่ะ เป็นรูปหล่อองค์เล็กๆ จิ๋วๆค่ะ

ใส่กล่องไว้ใส่รวมกับพระเครื่องต่างๆค่ะ !

ถ้าถามถึงความอึดอัด ก็ไม่ค่อยอึดอัดเท่าไหร่นะค่ะ

แต่มันจะไม่รู้สึกว่าโล่งรึสบาย อึดอัดอ่อนๆอ่ะค่ะ

6. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

พระอยู่บนสุด หลวงพ่อโสธร พระปางอุ้มบาตร หลวงพ่อเงิน พระยิ้ม ไล่ลำดับ

แยกซ้ายเป็นพระที่เหลือ ทางขวาเป็นส่วนราชวงศ์

7. gatkung

gatkung Active Member

22 มิถุนายน 2010
    ที่บ้านผมก็มีพระเครื่ิองมากอยู่นะครับ
    ส่วนหิ้งยังไม่ได้จัดใหม่เลย

8. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    แนะนำว่า เรียงตาม ธรรมครับ

จาก พระพุทธเจ้า ลงมา พระอรหันต์ ลงมาตามลำดับเลยครับ