การเเต่งคาย ยกครู กินของในคายได้มั้ยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย เจษฎา ผาพงษา, 17 กุมภาพันธ์ 2020.

1. เจษฎา ผาพงษา

เจษฎา ผาพงษา สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2020
    สวัสดีครับ คือผมมีข้อสงสัยอยู่คือ การเเต่งคาย ไม่ว่าจะคายขันธ์ 5 ขันธ์ 8
    1.ถ้าสมมติว่าสิ่งของในคายที่ต้องใช้ยกครูนั้น มีเหล้า ไข่ต้ม หรือของกินอยู่ด้วย เรายกครูเสร็จเเล้วสามารถนำมากินได้มั้ยครับ
    2.เราสามารถยกครูคาถา หลายๆคาถารวมกันในคายอันเดียวได้มั้ยครับ
    *ถ้าเเท็กผิดก็ขออภัยด้วยครับ

2. Justnobody

Justnobody สมาชิก

ท่านจะยกครูกับใครก็ไปถามผู้นั้น ประเพณีแต่ละท้องที่มันแตกต่างกันแล้วแต่ท้องถิ่น ถึงจะเป็นภาคอีสานพูดอีสานแต่สำเนียงก็ยังแตกต่างเลยครับ

3. เจษฎา ผาพงษา

เจษฎา ผาพงษา สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2020
    ขอบคุณที่เเนะนำครับ

4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนที่คุณ Justnobody บอก แต่ละสำนักมีข้อกำหนดต่างกัน ในส่วนของเรานั้น

1. ของที่ยกครูจะทานพอเป็นพิธี ถ้าแต่งขันธ์ไม่ค่อยทาน
    แต่ถ้าจัดงานไหว้ครู เราจะเลือกทาน 3 อย่าง ไข่ต้ม มะพร้าว กล้วยน้ำว้า

2. ยกกันพานเดียวฤาษี108