เรื่องเด่น การแผ่เมตตาช่วยแม่จากนรกได้ : หลวงพ่อจรัญ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 16 เมษายน 2010.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

หลวงพ่อจรัญ ฐิตธมโม วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
    เล่าในหนังสือกฎแห่งกรรมเรื่องการแผ่เมตตาไว้ว่า:

การแผ่เมตตาจะต้องมีสมาธิก่อน มีพลังส่ง มีเมตตาในตัวเองก่อน แล้วค่อยแผ่อุทิศให้เขาจะได้ผล ถ้าโยมปราศจากเมตตาอย่าอุทิศ ไม่มีได้ผล ไม่ได้ผลจริง ๆ อาตมาทำมาแล้ว แผ่ได้ผลต้องมีเมตตาครบอย่างต่ำ ๘๐% ไม่อย่างนั้น แผ่ไม่ออกหรอก เหมือนยิงปืนตกปากกระบอกไม่มีแรงส่ง ขาดสมาธิ ขาดสติปัญญา ขาดความสามารถ ขาดความเชี่ยวชาญในการฝึก ต้องฝึกให้คุ้นเคยทุกวัน ไม่ใช่นั่งแล้วได้ทุกคน...............

เมื่อเร็ว ๆ นี้มีเรื่องเล่า กรรมฐานอุทิศส่วนกุศลช่วยแม่ผูกคอตายขึ้นมาจากนรกได้

มีโยมคนหนึ่ง ไม่ต้องออกชื่อรับราชการ ซี.๗ ยังไม่มีครอบครัว อยู่กับแม่ ๒ คน บ้านใหญ่โตแถวบางกะปิ เขาไม่ทราบแม่เขาแท้ที่จริงเป็นน้าสาว เลี้ยงเขามาตั้งแต่ยังเล็ก ๆ และไม่ทราบว่าพ่ออยู่ที่ไหน แต่ก็รู้ว่าอยู่แถว ๆ ถนนสุขุมวิท พ่อเลิกกับแม่เขาไป

เขามานั่งกรรมฐานที่วัดนี้ ๒ ครั้ง ๆ ละ ๗ วัน ลาพักร้อนมาโยมไม่ทราบเหตุการณ์อื่นใดทั้งสิ้น นั่งกรรมฐาน ๗ วัน ครั้งแรกยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น ครั้งที่สอง มานั่งกรรมฐานกลับไปได้เรื่องออกมาเลย

แม่ตัวจริงมาเข้าฝัน แต่งนุ่งขาวด้วย มาตอนตี ๓ ตี ๔ มากอดลูกบอกว่า ลูกเอ๋ย แม่ได้ขึ้นจากนรกแล้ว นี่แม่ตัวจริงของเจ้า เจ้ารู้ไหมว่าแม่ผูกคอตายที่เตียงที่เจ้านอน แม่ผูกคอตาย ได้ลูกมานั่งเจริญกรรมฐานทำให้แม่ขึ้นมาจากนรกได้ อาตมาจับได้หลายรายการแล้ว ถ้าฆ่าตัวตาย ไม่ต้องไปทำบุญให้ ไม่ถึงแน่นอน

บุญสูงสุด คือ บุญจากกรรมฐานแน่นอน คุณโยมคนนี้ก็เล่าให้ฟังต่อไปว่า แม่มากอดลูก บอกว่าแม่จะเล่าความจริงให้ฟัง พ่อเจ้าไปมีเมียใหม่ กลับมาบ้าน น้าเจ้าเอาปืนขับยิงพ่อเจ้า พ่อเจ้าจึงเข้าบ้านไม่ได้ น้าเจ้าดุเป็นผู้ครองสมบัตินี้ ชื่อของน้าเจ้าทั้งนั้น พ่อเจ้าจึงไม่มาเลย ไปมีภรรยาใหม่ที่ถนนสุขุมวิท

เจ้ามาเจริญกรรมฐาน แม่ขึ้นจากนรกแล้ว แม่ลำบากเหลือเกินลูกเอ๋ย เขาก็ทำโทษ ให้ขุดดินขุดทราย กินอาหารก็ไปกินที่กองขยะ ทรมานอย่างที่สุดลูกเอ๋ย พอเจ้ามาเจริญกรรมฐาน แม่ขึ้นจากนรกแล้ว บัดนี้แม่มาบอกขอบคุณขอบใจเจ้า

http://larnbuddhism.com/webboard/forum8/thread2228.html

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2017
  2. Kump

Kump เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ซึ้งเลยครับ

3. Budratsa

Budratsa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    สาธุ อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะคุณเต้ บุษเคยฝันเห็นพ่อแม่มากอด และให้พร พร้อมทั้งขอบใจในสิ่งที่ได้สวดมนต์และทำกรรมฐานอุทิศให้ท่านทุกวันค่ะ สิ่งนี้ประสบกับตัวเองว่าบุญกุศลในการสวดมนต์ภาวนาบิดามารดาได้รับกุศลแน่นอนค่ะ ขณะมีชีวิตพ่อแม่ก็ทำบุญสม่ำเสมอค่ะ

4. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนาสาธุคะ ขอบคุณมากๆๆเลยคะกับข้อมูลดีๆๆที่ได้ให้นะคะ ขอให้คุนเต้ผู้ให้นี้มีความสุขทั้งทางกายและใจนะคะ

5. gandaan

gandaan เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    อานุภาพของการแผ่เมตตา

เป็นเรื่องที่เกิดกับตัวผมเอง คือผมรู้สึกว่ามีอะไรไม่ดีแอบแฝงเข้ามาในตัว ทำให้เกิดอาการเหนื่อย และทรมาน ซึ่งตอนนั้นผมผิดใจกับผู้ชายคนนึงซึ่งไปไหนมาไหนด้วยกัน หลังจากนั้นมาจะเกิดอาการกลัวและสั่นเมื่อเห็นเขา และตามด้วยเหนื่อยและทรมาน มาครั้งนี้อาการเหนื่อยกำเริบอีก เพียงแค่เห็นเขาไกลๆ ไม่รู้จะทำไงดีคาถาอาคมก็ไม่มี มีแต่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ นึกได้ก็ตั้งนะโม 3 จบ แล้วแผ่เมตตา โดยเริ่มจาก เมตตาใหญ่ ( บทย่อในมนต์พิธี ) แล้วตามด้วยแผ่เมตตา แล้วสาธุ 3 ครั้ง หลังจากนั้นมาไม่นาน จะเกิดอาการตึงไปทั่วตัว แล้วเกิดสภาวะผลักดัน แล้วเหมือนมีอะไรดำๆ กระโดดออก หลังจากนั้นอาการตึง ก็หายไป อาการเหนื่อย และทรมาน หายไปเองอัตโนมัติ...จากเหตุนี้จึงทำให้ผมเชื่อในอานุภาพ ของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และการแผ่เมตตามาก

6. manow2709

manow2709 Active Member

23 สิงหาคม 2011
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ...ผู้ที่เผยแพร่เรื่องราวดี ๆ ทุกท่านค่ะ

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169

8. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
  9. mrmos

mrmos Active Member

10. athip19

athip19 สมาชิก

11. 7-11-12

7-11-12 สมาชิกใหม่

15 ธันวาคม 2018
    เรื่องราวดีๆ