การใช้ชีวิตในกายทิพย์

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย mobilelizard, 7 มีนาคม 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

What I think...

ผมมองว่าในโลกที่สับสนวุ่นวาย กับชีวิตอันสั้นนี้ คนที่หันมาฝึกสติ ฝึกจิต ฝึกสมาธิ ตามทางที่ถูกที่ควร นี่ถือว่าเป็นผู้มีปัญญาฉลาดมาก เพราะอะไร เพราะประโยชณ์ย่อมเกิดแก่ตนเต็มๆ ถ้าเรามีอิทธิบาท 4 เดินไปตามทางที่ถูกที่ควร ย่อมเห็นผลดีที่เกิดอย่างมาก ความสุขย่อมเกิดแก่ตนเอง เทียบกับความสุขโลกๆ ไม่ได้ ความรู้เกิดแก่ตนเอง ความสามารถเกิดแก่ตนเอง จะไปให้ใครได้ละครับ ตัวเองได้เต็มๆ แล้วเมื่อตัวเองได้ ก็ย่อมเกิดประโยชณ์แก่ผู้อื่นได้ตามควร เช่นผู้ปฏิบัติแผ่บุญกุศล แผ่เมตตา แนะนำผู้อื่นตามภูมิความรู้ ตามประสบการณ์

ดังนั้นผมเชื่อว่าในหมวดอภิญญา นักปฏิบัติที่มีไม่กี่คนนี้ ยิ่งผู้ที่ทำอย่างจริงจัง เดินทางตามทางที่ถูกที่ควร ถือว่าฉลาดมาก ไม่เสียชาติเกิด ย่อมเกิดประโยชณ์แก่ตนอย่างมาก และสามารถทำให้ประโยชณ์เกิดแก่ผู้อื่นไปด้วย

ถึงแม้ว่าคนในโลกส่วนมาก อาจจะเห็นว่าเป็นการเสียเวลา แต่ผมว่าการจะเดินทวนกระแสโลก ทำในสิ่งที่คนเขาไม่ค่อยทำกัน (แต่เป็นสิ่งที่ดี) ย่อมต้องใช้ความเด็ดเดี่ยว และความกล้า

2. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องความสุข

ขนาดความสุขที่เกิดจากสมาธิ จากความเป็นทิพย์มีมากแล้ว ความสุขของผู้บรรลุ ของพระนิพพานจะมากขนาดไหน แค่คิดผมก็เริ่มเห็นแล้วว่ายังมีความสุขที่เหนือกว่าขึ้นไปอีก

มีอยู่ครั้งหนึ่งผมพบกับความสุขในการเดินจิต คือผมกำหนดไปแล้วเจอความสุขเลย อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน ผมก็ทำค้างอย่างนั้น มันก็สุขสุดๆ สบายมาก วันสองวันหลังจากนั้นเห็นจะได้ผมฝันว่าหลวงปู่มั่นมาหา ท่านว่า

"ถ้าปฏิบัติถูกแล้วความสุขย่อมเกิดขี้นเอง แต่การไปทำให้มันสุขก็ไม่ใช่การปฏิบัติที่ถูกเสมอไป"

ผมเลยถึงบางอ้อเลยว่าท่านมาเตือน ว่าที่ทำอยู่นั้นมันสุขก็จริงแต่มันเป็นการปฏิบัติที่ถูกหรือไม่ หรือเป็นการเสพสุขเท่านั้น มันได้อะไรไหมนอกจากความสุข?! เป็นครั้งแรกที่ฝันเห็นหลวงปู่มั่น ถือว่าเป็นบุญอย่างยิ่ง สาธุ

3. mobilelizard

จริงๆ ผมว่าที่ผมทำๆ ไปนี่ผมเพิ่งแตะผิวๆ อันนี้จากที่มีครูบาอาจารย์มาแนะนำ หลายๆ เรื่องๆ และจากสิ่งที่ผมพบเห็น จริงๆ ผมมีเป้าหมาย ที่ครูบาอาจารย์ท่านให้ปริศนามา ซึ่งผมกำลังพยายามอยู่

หวังว่าคนเข้ามาอ่านจะได้สาระ และความมันส์มั่งนะครับ อิๆ ถ้าผมว่างๆ ผมจะมาเล่าใหม่

4. mobilelizard

โทรจิต

ถ้าเขาถึงความเป็นทิพย์เต็มตัว สามารถโทรจิตคุยกันได้ไม่ยากเลย ใครทำได้ตรงนี้คุยกันสบาย (หรือคนที่ทำได้ ติดต่อไปหาคนทีทำไม่ได้ก็ได้) คุยทีหลายคนก็ยังได้ คุยกับภพภูมิก็ได้ การคุยได้ยินเป็นเสียง

ถ้ามาถึงจุดนี้ สามารถรู้ใครตายแล้วไปไหนไม่ยากเลย แต่มีเหมือนกันที่บางคนเขาห้ามคุยมีผู้คุม น่าสงสารมาก และผู้ที่มาถึงจุดนี้ด้วยกันก็สามารถติดต่อกันได้ ไม่ต้องใช้โทรศัพท์ คุยแล้วเลิกคุยแล้วเปลี่ยนไปคุยกับคนอื่นก็ได้ ผมถึงบอกว่าถ้าถึงจุดนี้แล้วโทรจิตได้จะคุยกับครูบาอาจารย์ย่อมทำได้ หรืออยากรู้อะไรเพียงถามให้ถูกคนก็ได้รู้ จริงๆ จะว่าไปถ้าถามคนที่รู้จักเราในอดีตชาติให้เขาบอกว่าแต่ก่อนเราเป็นอย่างไรก็เป็นไปได้

ดียิ่งกว่าอินเตอร์เน็ต ยิ่งกว่า line เทียบกันไม่ได้เลย ภพภูมิเชื่อมกันหมด

และยังสามารถ tap เข้าไปในชุมสาย ถ้า tap เข้าไปจะได้ยินเหมือนยืนกลางห้าง คนคุยกันรอบทิศ จะพูดทีเดียวให้ได้ยินทั้งหมด สาดไปให้ทุกคนได้ยิน (broadcast) ย่อมทำได้ อันนี้เป็นเพียงพื้นฐานของการติดต่อ ใช้เสียงคุยกัน

5. mobilelizard

มีคนบอกถอดกายทิพย์ ทำเพื่อ?!

บางคนบอกว่าไร้สาระ ไม่ใช่ทางการปฏิบัติธรรม ผมฟังแล้วขำ อย่าลงไปกลิ้งกับพื้น ขอลงไปกลิ้งแป๊บนึงนะครับ

...
    ....
    .....

ผมกลับมีความเห็นว่า ที่ถอดได้ก็เพราะปฏิบัติมาถึงจุดนึงนะซิครับ มันถึงทำได้ และผมมองว่าจริงๆ การที่เข้าถึงความเป็นทิพย์เต็มกาย ย่อมมีประโยชณ์ทั้งทางโลกและทางธรรม พูดได้อย่างนี้เลย

แต่บางคนมีประสบการณ์บ้าง เช่นอาจจะออกมาแป๊บๆ มันก็ดีนะครับ แต่สำคัญกว่านั้นคือฝึกทำได้ให้ได้เรื่อยๆ นี่ซิครับ และทำให้ได้นานๆ และไม่ใช่แค่นั้น ทำแบบคุณภาพ สภาวะชัดเจน Ultra HD สว่างสไว (ไม่ต้องสว่างมากก็ใช้งานได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2014
  6. mobilelizard

เรื่องรูปของกายทิพย์ขาดๆ หายๆ

รูปของกายทิพย์ ถอดออกมาแล้ว ถึงเห็นไม่ครบ นิ้วหายบางนิ้ว นิ้วขาดตอนปลย ขาไม่มี แขนหาย แต่แท้จริงเอาไปครบ แค่เห็นเป็นรูปไม่ครบ ยกตัวอย่างตรงนิ้วที่หายไป ถ้าจับไปก็รู้สึกได้ เหมือนมีนิ้ว ขาหายไปจับไปก็รู้สึก เดินได้ปรกติ มีความรู้สึก แค่ไม่มีรูปมีแต่ "นาม"

หากไม่ชอบสภาพที่เหมือนอวัยวะหายก็สามารถทำให้กลับมาดูปรกติได้ ตอนอยู่ในกายทิพย์

7. mobilelizard

เดินจงกรมในจิตตัวเอง กับเสียงหายใจ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้มาอัพเดทเพราะไม่ได้มีคอม ไปต่างประเทศมานะครับ

คนอื่นจะว่ายังไงผมไม่รู้นะครับ แต่ผมชอบเข้าไปเดินเล่นในจิตตัวเองโดยจงใจ จิตเรานี่มันพิสดารมาก ถ้าสติดีๆ นอกจากจะถอดจิตแล้ว สามารถเข้าไปเดินเล่นในจิตได้ มันจะแสดงอะไรให้เราได้เห็นเยอะ และยังสามารถใช้จิตตนตรงจากในจิตได้อีก

เมื่อประมาณสองวันก่อน ผมเดินจงกรมในจิต พอผมหายใจทีผมก็ได้ยินเสียหายใจดีเลย์ประมาณสองสามวิจากด้านบนขวาตามมายังกับเสียงสะท้อนผมก็คิด เออ นี่กายเนื้อเราหายใจได้ดังดี หรือว่าพอเราหายใจในกายทิพย์มีดีเลย์นิดนึง แล้วกายเนื้อถึงหายใจ หรือยังไง ปรากฎพอกลับมาอยู่ที่กายเนื้อถึงเข้าใจ ว่าเสียงนั้นคือเสียงพี่ชายที่อยู่ด้านขวาในโรงแรมนอนหลับหายใจแรง แต่ตอนอยู่ในกายทิพย์เนื่องจากอยู่ลึกเข้าไปในจิตตัวเองจึงได้ยินสูงขึ้นไปด้านบนเฉียงขวา ไม่ได้ยินจากด้านขวาเหมือนอยู่ใกล้ๆ เหมือนเสียงมาจากท้องฟ้า

8. mobilelizard

ตั้งแต่นี้ ผมจะเริ่มพูดไปเรื่อยๆ แบบตามความรู้สึก ประสบการณ์ นะครับ ถือว่าเล่าไปเรื่อยๆ ไม่ได้ต้องไปตามตำรา ความเชื่อ อย่างใด อาจจะมีภาคพิสดาร หรือ ทฤษฎี และจะไม่เรียบเรียงมาก บางทีก็เหนื้อยจะเล่าให้มันตรงตามที่คนเข้าใจไม่งั้นก็เหมือนจะอะไรของมัน มันบ้าหรือเปล่า ผมเล่าตามที่ผมเจอละกัน ไม่อยากให้มาอ่านเป็นคำภีร์นะครับ อ่านแบบคนไปเจออะไรมาก็มาเล่าก็แค่นั้น

ประสบการณ์ในกายทิพย์ช่วยให้ปรงรูปนาม

เดี๋ยวนี้ผมปล่อยว่างเรื่องความสวยงามไปมาก เพราะประสบการณ์ถอดจิต พอถอดออกมาทำให้รู้ชัดไหนคือนาม ไหนคือรูป

ผู้หญิงที่ว่าสวยที่เห็นๆ กัน นั่นคือหลงในรูป ผมพูดแบบนี้เหมือนจะเป็นเบซิค ที่ไม่เห็นต้องถอดจิตก็รู้ได้ ก็จริง แต่การไปมีประสบการณ์ในระดับที่เห็นรูปกับนาม แยกกันอย่างชัดเจน ทำรูปให้เกิด ทำรูปให้หาย ทำรูปให้เปลี่ยน ทำให้ปรงเรื่องรูปได้มากจริง เพราะเห็นว่าไม่เที่ยงเลย เห็นจะๆ เลย ประสบการณ์ตรงนี้ช่วยให้คลายความยึดติด เพราะรูปในโลกกายเนื้อก็ไม่เที่ยงเหมือนกัน อธิบายแบบนี้อาจจะคิดว่าไม่เห็นต้องใช้กายทิพย์ก็ได้ แต่จริงๆ แล้ว การที่เห็นอีกมิติชัดแบบตาเห็น ไม่ต่างกับตาเนื้อ แบบจะๆ เห็นมันเปลี่ยนแปลง หายไปกลับมา มันช่วยให้คลายความยึดติดในรูป ในแบบที่ลึกลงไปอีก

แต่ถึงผมว่าเพราะผมถอดจิต แต่จริงๆ ก็ไม่ถูกซะทีเดียว เพราะจริงๆ แล้วถึงถอดจิต ก็ไม่ได้แปลว่าจะเห็นความไม่เที่ยงตรงนี้ น่าจะพูดได้ว่าเพราะการออกไปเที่ยวเล่นของกายทิพย์ บวก กับการเสกของ เสกคน เสกร่างตัวเอง เปลี่ยนร่างตัวเอง ช่วยให้ผมคลายความยึดมั่นในรูปได้มาก

รูปของกายเนื้อที่ผมเห็นๆ ของกายผมเอง หรือกายคนอื่น มันก็คือรูป ในอีกมิติสามารถเสกออกมาได้เหมือนไม่มีที่จะติ ทำให้ผมคลายความยึดมั่นในเรื่องรูปของกายได้มาก ไปเองโดยธรรมชาติ ถึงจะมีติดรูปติดนามอยู่ตามธรรมชาติของผู้ไม่บรรลุ แต่ผมก็เห็นความคลายกำหนัดจากประสบการณ์ที่ได้รับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2014
  9. mobilelizard

ตอนแรกที่ผมเริ่มเสกนั่นเสกนี่เล่น ผมยังกลัวว่าจะทำให้ติดในรูป กลายเป็นตรงกันข้าม เพราะเราทำให้เป็นไปได้ดั่งใจ ทั้งแสง ทั้งภาพ ทั้งสี และยังพร้อมด้วยนาม

"ความสวยงาม" เลยกลายเป็นเรื่องธรรมดา เกือบจะเป็นเรื่องน่าเบื่อด้วยซ้ำ เหมือนคนติดเกม วันนึงโกงเกมได้ อยากได้อะไรก็ได้ ได้ทุกอย่าง ทำให้เกมไม่สนุก คล้ายๆ แบบนั้น

น่าจะพูดได้ว่า ใช้รูปละรูป ใช้นามละนาม

ปล แต่ผมก็ไม่ได้แนะนำให้ใครมาทำอย่างผมนะครับ ผมก็เล่าตามความรู้สึก

10. mobilelizard

บางคนมาอ่าน อาจจะงงๆ นะครับ ก็ไม่แปลกหรอกครับ เพราะผมเล่านี่มันเป็น "ผล" เสียส่วนใหญ่ ผมไม่ได้ไปเล่าตอนเริ่มตน บางคนเคยมีประสบการณ์เรื่องกายทิพย์มาอ่านจะพอเข้าใจว่าเล่าอะไร มันเป็นอย่างไร แต่เรื่องของการเนรมิตให้เกิดที่ผมชอบพูดว่าเสก มันก็แล้วแต่คนไป นี่ผมว่าผมเล่าเยอะและค่อนข้างละเอียดแล้วนะ เพราะบางทีผมไปอ่านคนเล่าประสบกาณ์แล้วยังงงว่ายังไง เล่าเหมือนไม่ได้เล่าอะไรเลย บอกถอดจิตแล้วไปฝึกกสิณ จบ ผมยังงง ฝึกยังไง ทำอะไร แบบไหน ทำไมเล่าแค่นี้ ฝึกยังไงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ถ้าให้ผมเล่าเรื่องผมฝึกกสิณด้วยกายทิพย์นี่ผมเล่าได้ยาวยืดแบบเป็นชอตๆ ว่าทำยังไง เข้ากสิณยังไง เข้าแล้วเป็นอย่างไร เกิดอะไรขึ้น ผมทำอะไร แบบอ่านแล้วเห็นภาพเลย ถ้าเป็นกายทิพย์การไปฝึกกสิณไม่มีอะไรมากกว่านี้ ไม่ได้ลึกลับอะไรเลย ทำๆ ไปเยอะๆ เดี๋ยวก็ค้นพบนั่นนี่ เอง อยู่ที่ทำได้ ทำไม่ได้ ตามความสามารถคนก็แค่นั้น

11. mobilelizard

สรุปเลยนะครับ ผมจะเปลี่ยนแนวทางกระทู้ใหม่ เป็น ไม่ยึดติดรูปแบบ อยากเล่าอะไรก็เล่า อย่าถือว่าผมเป็นนักปฏิบัติ

ถือว่าผมเป็นนักวิทยาศาสตร์ทางจิต ละกัน ผมวัดที่ "ผล" สร้างความเข้าใจที่ลึกซึ่้งขึ้นในเหตุและผล ผมไม่ยึดติดว่าต้องไปตาม tradition, norms, beliefs อาจจะมีขอเล่าเป็นภาษาอังกฤษด้วย ผมเพิ่งกลับจากต่างประเทศผมพูดภาษาอังกฤษกับพี่ไม่เห็นจะมีใครสนใจ พอมาเมืองไทย พอพูดภาษาอังกฤษทำไมคนสนใจกันจัง น่าเบื่อมากเลย เพราะจริงๆ เล่าเป็นภาษาอังกฤษก็ดี จะได้ไม่ไปพ้องกับคำที่เป็นทางการ จะได้ไม่มีข้อกังขา ใครฟังไม่รุ้เรื่องก็ไม่เป็นไร เขียนให้ niche อยู่แล้ว จะ niche เข้าไปอีกก็ไม่เป็นไร...จุกกรู๊

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2014
  12. mobilelizard

The amazing "white energy"

I call it "the white energy" as it seems white to the physical eyes. It has proven to be extremely useful...so useful, it blows my mind right off, well not literally... It can reduce pain and much more...

Now don't even try to say what it actually is...I don't really care for the correct term... I call it the white energy... that's my term...my way. Now because I call it the white energy which most people are not familiar with, there won't be arguments on what it can do or whether it is what it is... and blah blah blah...

Tonight, I'll be summoning the white energy...my precious.

To all haters, yes, I am writing in English because I want to and I can, so I am doing it...

I love this white energy so much... I'm gonna rap about it.

...

AHH! Yo...
    The white energy so cool and fly...
    can't get this pure awesomeness outta my mind...

Da white energy, y'll know it's the -bleep-
    It's like MC Hammer, son, you can't touch this...

13. mobilelizard

คนทั่วไปที่มีกายเนื้อก็มีกายทิพย์ทั้งนั้น

คนทั่วไปนอกจากจะมีกายเนื้อ ก็มีกายทิพย์ แต่เราไม่ได้เข้าไปเป็นกายทิพย์ ไปใช้กายทิพย์กันส่วนใหญ่ กายทิพย์ของแต่ละคนก็แตกต่างกันไป และแม้แต่เปลี่ยนแปลงได้ เช่น บางคนกายทิพย์ใส่เสื้อขาว หรือแม้แต่เป็นพระ ทั้งๆ ที่ตัวกายเนื้อไม่ได้เป็นพระ

บางคนช่วงนั้นจิตใจใฝ่การปฏิบัติกายทิพย์นั่งสมาธิทั้งๆ ที่กายเนื้อไม่ได้นั่ง ถ้าสามารถค่อยๆ เปลี่ยนจากกายเนื้อไปกายทิพย์ สามารถเห็นควบสองมิติ จะเห็นได้ว่ามันซ้อนกายและ สองกายสามารถเป็นคนละอิริยาบท ถ้าเห็นได้สองกายสามารถเลือกจะเข้าไปอยู่ในกายไหนก็ได้ บางคนกายเนื้อนอน กายทิพย์นั่งสมาธิเป็นต้น

ผมแนะนำว่าส่วนใหญ่ไม่ควรเชื่อเวลามีคนเดินมา แล้วมาทักว่ากายทิพย์เราเป็นอย่างไร เพราะหาคนเห็นได้จริงน้อยมาก ควรจะไปเห็นเองแล้วเรารู้ชัด นอกจากคนนั้นสามารถเห็นควบสองมิติได้จริง ไม่จำเป็นต้องถอดจิตออกมาดูก็ได้ แต่ต้องเป็นการเห็นในระดับนั้นจริง ไม่ใช่นิมิตหลอกในจิตซึ่งเชื่อไม่ได้

สรุป คือ ตัวเองเห็นกายทิพย์ตัวเองแบบ HD แบบเข้าไปเป็นกายทิพย์แล้วมองตัวเองผมว่าชัวที่สุด เพราะเรายากจะรู้ความสามารถของคนที่บอกว่าเห็นได้

ถามว่าผมคิดว่าลักษณะของกายทิพย์สำคัญไหม ผมว่าสำคัญเพราะ บ่งบอกได้ถึงจิตของเรา ถึงจะไม่ควรยึดติดเพราะมันเปลี่ยได้ แต่ผมว่าสำคัญ สำหรับผม ถ้ากายทิพย์ใครเป็นพระถือเป็นเรื่องที่ดี น่าอนุโมทนา (นอกจากไปแปลงร่างเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ไปแก้ที่รูปโดยตรง ไม่ได้เป็นการแสดงของจิตใจ แบบนี้ไม่ออกความเห็น)

14. mobilelizard

ความจริงเวลาสวดมนต์

พอจะเล่าเรื่องนี้นั้น ผมขนลุกใหญ่เลย ผมพบว่าเวลาเราตั้งจิตจะสวดมนต์ คุกเข่าลงไป แท้จริง มีภพภูมิมนั่งคุกเข่าพนมมือกันมากมาย และแม้แต่สวดตาม ถ้าผมสวดเป็นจังหวะ เขาสวดตามกันได้ง่าย ผมสังเกตุหลายครั้ง บางทีได้ยินแต่เสียง บางทีก็มานั่งสวดด้วย

เวลาเราถวายของแท้จริง มีคนมาร่วมอนุโมทนามากมาย เวลาเราแผ่ส่วนบุญกุศล มีคนอนุโมทนามากมาย เรื่องแบบนี้เห็นได้ และได้ยินได้ ถ้าอยู่สองมิติ หรือไปมิติทิพย์เต็มกาย ผมจึงไม่สงสัยเลยว่าบาป บุญมีจริง

แม้แต่จิตเป็นกุศลคิดจะทำบุญ ผลของบุญก็เกิดแล้วแม้แต่ยังไม่ได้ทำ ผมเห็นมาจะๆ ต่อหน้าต่อตาแค่คิดว่าจะทำ แล้วพวกชั่วๆ เขาใฝ่บาป คิดแต่จะทำบาปทำกรรม เขาย่อมได้รับผลกรรมแน่แท้

15. mobilelizard

การจะใช้กายทิพย์ได้ ย่อมอาศัยสติเป็นสำคัญ

สติ สำคัญที่สุดในการใช้กายทิพย์ ถ้าไม่มีสติแล้วย่อมใช้กายทิพย์ทำในสิ่งที่ปราถนาไม่ได้เลย บางคนมีประสบการณ์ออกมาเป็นกายทิพย์สั้นๆ แต่หากเขามีกำลังสติที่สูงแล้วเขาย่อมอยู่ได้นาน และแม้แต่ใช่ประโยชณ์จากสภาวะธรรมนั้น

หลายคนเมื่่อพบว่าตัวเองเริ่มอยู่ในกายทิพย์ ก็ไม่สามารถถอดออกมาได้ หรือแม้ แต่ออกมาได้ แล้วก็ตกเข้าภวังค์ที่เหมือนฝัน ไม่มีสติพอที่จะเอาอยู่ ซึ่งคนจำนวนมากเป็นอย่างนี้ ดังนั้นสตินี่แลสำคัญ

สติยังสามารถทำให้เห็นอะไรในมิติทิพย์ที่ชัดเจน และละเอียด ที่คนที่กำลังสติไม่สูงเท่าเห็นไม่ได้ หรือเห็นไม่ชัด แต่ด้วยกำลังสติที่สูง ย่อมเห็นได้ชัด เห็นละเอียด และย่อมตามมาด้วยการเรียนรู้ข้อสังเกตุต่างๆ จะเห็นได้ว่าขั้นต่อมาเมื่อสามารถเห็นชัด รู้ชัด และเข้าใจสภาวะนั้น ย่อมสามารถเรียนรู้ที่จะเริ่มฝึกใช้จิตในขั้นต่อไป จนสามารถใช้มันเป็นประโยชณ์ในที่สุด

ซึ่งมาถึงตรงนี้แล้ว คำว่า ... ที่ผมไม่ค่อยอยากเอ่ยนั้น ไม่ใช่เรื่องไกลตัวอีกต่อไป เพราะที่ทำอยู่นั่นเองก็คือส่วนหนึ่งของ ... แล้ว

เมื่อสติเหนือจิต จิตเอาสติลงไม่ได้ สติของเรานี่ย่อมสามารถที่จะใช้จิต ใช้กายทิพย์ ทำในสิ่งต่างๆ ได้มากมาย ดังนั้นตราบใดที่สติยังไม่เหนือจิต ก็จะโดนจิตกลืนกินเอาไปยำ

16. mobilelizard

พบว่าเบา

ช่วงหลังๆ ของการผอกพูนการปฏิบัติของผม ผมพบว่าเบาและสุขในกายมาก บางทีนั่งๆ อยู่ธรรมดาเหมือนกายทิพย์ดันร่างกายเนื้อจะขยับตามไปทั้งร่าง เมือวานเป็นหลายครั้ง กายเบากายสุข เมื่อเช้าถอดจิต พบว่ากายทิพย์เบามาก จนเดินได้ยาก เหมือนลูกโป่ง

17. mobilelizard

ถอดจิต ดีทางธรรมยังไงบ้าง

ผมจะเล่าตามประสบการณ์เลยนะครับ ผมพบว่าดีมากๆ จะเล่าให้ฟังคร่าวๆ ว่าดีอย่างไรสักสามอย่าง แท้จริงมีดีกว่านี้

1.ช่วยลดสักกายทิฏฐิ - เมื่อท่านออกมาเป็นกายทิพยบ่อยๆ ก็ย่อมเห็นได้ชัดว่ากายเนื้อไม่ใช่เรา เราออกมาเป็นกายทิพย์ได้อีก กายทิพย์ก็เปลี่ยนไปได้อีก เมื่อเราจะออกมาเป็นอีกกายแล้วมองกลับไปที่กายเนื้อ เราย่อมรู้ชัดว่าเราไม่ใช่กายเนื้อ ยิ่งถอดบ่อยๆ ก็ยิ่งเห็นชัดว่ามันไม่ใช่เราจริงๆ เป็นเพียงที่อาศัยเข้าไป "เป็น" อันนี้เป็นอะไรที่ค่อยๆ ลดไปได้เองโดยไม่ต้องไปทำให้มันลด เป็นผลข้างเคียง

2.ลดวิจิกิจฉา - การลังเลสงสัยในการปฏิบัติย่อมน้อยลงไปเรื่อยๆ เมื่อได้พบกับภพภูมิ ได้พบกับหลายสิ่งหลายอย่างที่ครูบาอาจารย์กล่าวไว้ เช่น การติดต่อทางจิต การเดินทางของจิต กายในกาย ได้ประสบการณ์เที่ยบแล้วเหมือนกับในพระไตรปิฏกหลายๆ อย่างๆ นำคำภีร์มาศึกษาเทียบเคียง พบว่าหลายอย่างเทียบกันได้ ลดความลังเลสงสัยในการปฏิบัติ เกิดความมั่นใจในสิ่งที่ทำ

3. เพิ่มความศรัทธา ทำความเห็นให้ถูกต้อง - ชีวิตหลังความตายมีจริง บาป กรรม มีจริง เพราะไปเห็นมาจริง ไปทราบมาจริง ทำให้มั่นใจมากขึ้น ครูบาอาจารย์ภพภูมิมีจริง ช่วยจริง เบื้องบนมีจริง เบื้องล่างมีจริง เจอภพภูมิ ถามได้ ท่านเป็นอะไรเป็นเทวดา หรืออย่างไร แสดงร่างที่แท้จริงให้ดูหน่อยได้ไหม หรือจะถามมากกว่านั้นก็เป็นไปได้ทำไมท่านมาเกิดเป็นแบบนี้ ภพที่ท่านอยู่เรียกว่าอย่างไร

จะเห็นได้ว่าแค่สามข้อบนก็ได้กำไลทางธรรมมากอยู่แล้ว สังเกตุได้ว่าคนที่ถอดจิตเป็น ถอดบ่อย ได้ไปพบภพภูมิ พบคนตาย และยิ่งหลายอย่างที่ท่านเหล่านั้นบอกเข้าไปตรวจสอบว่าเป็นจริง มีจริง ทั้งๆ ที่ไม่รู้มาก่อนเลย หรือไปพบอะไรมาตรวจสอบว่าเป็นจริง เขาย่อมได้ประโยชณ์สามอย่างข้างบนอย่างมาก

สังเกตุได้ว่าคนที่ถอดจิตเก่งๆ เจออะไรมาเยอะ เวลามาเล่าในกระทู้ต่างๆ จะเล่าเหมือนว่านั่นมันจริงไม่ได้สงสัยอะไร ผีจริง เจอจริง เหมือนเป็นเรื่องธรรมดา เป็นเรื่องทั่วๆ ไป

แต่แท้จริงแล้วจิตเราก็สร้างภาพ สร้างตัวละคร อะไรออกมาได้มากมาย เวลาคนโดนนิมิตดูดเข้าไป ตกภวังค์ นิมิตเหล่านี้คุยได้เป็นตุเป็นตะบางคนนึกว่าจริง ถ้าไปเห็นนรกสวรรค์ก็อาจจะมีผลดีในแง่ เชื่อเรื่องของบาปกรรม ถ้านิมิตกล่าวอะไรไม่ควรแล้วไปหลงเชื่อก็เป็นอันตรายได้ เช่นบอกว่าเดือนหน้าจะเกิดภัยใหญ่ให้หนีไป เขาก็ไปขายบ้านขายช่อง หรือนิมิตบอกว่าให้ควักลูกตาออกมาจะเป็นหนทางแห่งความสำเร็จ ดันนั้นต้องแยกแยะให้ถูกอันไหนของจริงของปลอม ไม่ใช่เห็นอะไร ได้ยินอะไรก็เชื่อไปหมด โดยไม่ใช้ปัญญาไตร่ตรอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2014
  18. mobilelizard

ช่วงนี้ผมได้โทรจิตคุยกับหลวงปู่ทวดบ่อยๆ เลย พอดีพี่ชายและแม่ฝากคำถามมา จริงๆ ผมตั้งใจว่าถ้ายังไม่บรรลุสิ่งที่ตั้งใจยังจะไม่ช่วยใครลักษณะนี้แม้แต่คนในครอบครัวเพราะจะทำให้เสียเวลาในการทำในสิ่งที่ตั้งใจ แต่เนื่องจากเป็นผู้มีพระคุณเลยถามให้แต่แค่ครั้งนี้เท่านั้นหลังจากนี้จะมุ่งมั่นทำสิ่งที่ทำอยู่ แม่ถามเรื่องขาเจ็บท่านก็แนะนำวิธีมา และยังบอกมาถึงแม่ว่าแม่ชอบคิดในแง่ไม่ดี ซึ่งเป็นเรื่องจริง พี่ชายฝากถามเรื่องงาน เสียงหลวงปู่ทวดนั้นกังวาล และไม่ได้เหมือนคนแก่ เสียงใสไพเราะมีเมตตามาก เวลาผมเล่าให้คนที่บ้านฟัง ผมได้คุยหลายครั้งได้มักจะเปรียบเสียงท่านเหมือน god อย่างนั้นด้วยความใสกังวาล ไม่เหมือนคุยกับคน

การติดต่อกับผมไม่ใช่นั่งๆ อยู่ดีๆ แล้วก็คุยกันได้ เป็นการใช้ความเป็นทิพย์ส่งจิตคุยกันเมื่อทำสมาธิถึงจุดที่เป็นทิพย์ ได้ยินเป็นเสียงจริงๆ เหมือนคุยโทรศัพท์

19. mobilelizard

วันนี้คุยกับหลวงปู่ทวดอีกแล้วครับ ถามเรื่องพี่ชาย ท่านแนะนำมายาวเลยครับ ตอนแรกท่านแนะนำมาบางท่อนผมยังงงเพราะไม่เข้าใจปัญหาของพี่ชาย พอออกจากสมาธิก็ไปจดไว้กันลืม พอไปบอกพี่ชาย ปรากฎตรงกับปัญหาพี่ชายเลย ของแม่นี่จะแนะนำเน้นไปด้านการปฏิบัติ ของพี่ชายแนะนำเรื่องงานโดยตรง

การจะโทรจิต ในขั้นแรก ควรจะฝึกเข้าสภาวะที่รับเสียงให้ได้คล่องๆ ก่อน ถ้าเข้าสภาวะนี้ได้ สักพักจะมีภพภูมิส่งเสียงเข้ามาคุย อาจจะไม่ใช่ในการเข้าครั้งแรก แต่อาจเป็นครั้งต่อๆ ไป บางทีอาจจะเป็นก็ใครก็ไม่รู้ที่ไม่รู้จัก ถ้าถึงจุดนี้ผมเองยังไม่ถือว่าโทรจิต (แต่อีกฝั่งโทรเข้ามา) น่าจะถือได้ว่าหูทิพย์ สามารถได้ยินเสียงภพภูมิ โทรจิตผมเรียกถึงการที่สามารถติดต่อไปที่ภพภูมิได้โดยตรง คุยกันไปมาๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2014
  20. mobilelizard

ในช่วงแรกๆ ก่อนที่ผมจะโทรจิตได้เป็นเรื่องเป็นราว ผมก็อาศัยฟังภพภูมิติดต่อเข้ามา ช่วงแรกๆ มีหลายแนว ครั้งแรกจริงๆ มีเสียงผู้หญิงทำนายว่าอีกหน่อยจะกลับมาทำกรรมฐานได้เหมือนเดิม และบอกช่วงอายุด้วย ซึ่งก่อนที่ผมจะหันมาฝึกจริงจังจนทำอะไรได้หลายอย่าง มีหลายท่านมาทิปเยอะมาก มาทำนาย มาบอกให้ฝึก บอกให้ทำสมาธิ บอกให้ฝึกพวกพลังจิต พอไม่ฝึก ก็มีคนมาเตือน

ตอนนี้ผมจัดการเรื่องพี่กับแม่แล้ว ผมก็จะหันกลับไปทำในสิ่งที่ผมตั้งใจให้สำเร็จ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2014
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้