การใช้เส้นฝากลูกเข้าโรงเรียนนี่ผิดศีลหรือไม่คะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย hisakata, 25 มิถุนายน 2010.

1. hisakata

hisakata เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กำลังคิดว่าจะฝากลูกเข้าโรงเรียนเพื่อเรียน ป.1 น่ะค่ะ โรงเรียนนี้มีคนอยากเข้ามาก ถ้าเราใช้เส้นเพื่อฝากลูกเข้าเรียนนี่ ทำให้คนอื่นเสียประโยชน์หรือไม่คะ จะมีวิบากกรรมอะไรหรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

2. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งคิดว่าลูกเราไม่เก่งซิค่ะ เพียงแต่เราเชื่อมั่นในตัวลูก และให้ลูกมีความมั่นใจในตัวเอง รับรองว่าลูกสอบได้แน่ๆ ค่ะ ขอเล่าเรื่องลูกตัวเองนิดนึงค่ะ ตอนเรียนอนุบาลกรอกหูเค้าทุกวันว่า เรียนเป็นเรียน เล่นเป็นเล่น เวลาเรียนตั้งใจให้เต็มที่ เวลาเล่นก็เล่นให้เต็มที่ สรุปค่ะ สอบเข้า ป.1 รร.อัญสัมชัญฯ ได้ไม่ต้องเสียเงิน ป.6 สอบเข้าม.1 ที่สาธิตปทุมวันได้ ล่าสุด สอบเข้า ม.4 ที่เตรียมอุดมได้ จะบอกลูกเสมอ ๆ ว่าความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่ง และแม่มั่นใจว่า "หนูทำได้ไม่แพ้คนอื่น"

3. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมว่า น่าจะบาปนะครับ ผมเองเป็นเด็กใหม่ ไม่รู้อะไรมาก แต่ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

หากว่า คุณใช้เส้นสาย เข้าไป แล้วเด็กที่ ไม่มีเส้นสาย แต่มีความสามารถ ไม่ได้เข้า เหมือนคุณทำลายความหวัีง ของเด็กคนนึง ทำลายอนาคต อ่ะครับ ตามที่ผมคิดนะ

หากคำพูดผมผิด หรือ ทำให้ผู้ใดไม่พอใจ ผมในนาม Sonaz. ต้องขออภัยอย่างสูง มา ณ ที่นี้ ด้วยนะขอรับ^^