การใช้ font ในการพิมพ์บาลี ร่วมแจมความรู้กันครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 5 มกราคม 2013.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ตึ ภาษาบาลี อ่าน ติง เราใช้ สระ อึ ในภาษไทยได้เลยครับ

2. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ แต่ภาษาบาลียังมีหลายตัวที่เวลาพิมพ์สระแล้วมันเป็นตัวที่ซ้อนไม่ได้ ต้องใชคำสั่งแทรกครับ อย่างที่ยกตัวอย่างครับ ถ้าเป็น "อิง" ใช้สระ "อึ" แทน แต่ถ้าเป็นตัวอื่นเช่น มาตาเปตฺติภรํ ชนฺตุ กุเล เชฏฺฐาปจายินํ
    สณฺหํ สขิลสมฺภาสํ เปสุเณยฺยปฺปหายินํ
    มจฺเฉรวินเย ยุตฺตํ สจฺจํ โกธาภิภุ นรํ
    ตํ เว เทวา ตาวตึสา อาหุ สปฺปุริโส อิติ.
    (ตัวสีแดงอ่านว่า ชันตุง , โกธาภิภุง)
    แต่ถ้าพิมพ์จากwordแล้วก๊อบมาวาง มันก็จะเป็นสี่เหลี่ยมอย่างที่ส่งไปครับ

3. Amatayan

มาตาเปตฺติภรํ ชนฺตุ กุเล เชฏฺาปจายินํ
    สณฺหํ สขิลสมฺภาสํ เปสุเณยฺยปฺปหายินํ
    มจฺเฉรวินเย ยุตฺตํ สจฺจํ โกธาภิภุ นรํ
    ตํ เว เทวา ตาวตึสา อาหุ สปฺปุริโส อิติ.

ขอบคุณพี่ทั้ง ๒ ท่านด้วยครับที่ช่วยแนะนำครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2013
  4. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ในเว็บคงยากครับ เพราะมีปัญหาดังกล่าว
    มาก การทำพระไตรฯ บนเว็บก็มีปัญหานี้มาก

แต่หากเราทำใส่เวิร์ดแล้วก็อัพฯขึ้นเว็บก็ได้ครับแต่อาจไม่แสดงหน้าเว็บต้องดาวน์โหลดไปอ่านอีกทีหนึ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2013
  5. Amatayan

ผมก็ว่ามันไม่มีเครื่องมือที่เราจะแทรกตัวอัษรเหมือนกับในwordครับ มันเลยแทรกไม่ได้ ขอบคุณที่ช่วยคนหานะครับ

เอ...ถ้าเวปอัพ.font บาลีเข้ามาเพิ่ม จะช่วยได้หรือเปล่าครับ เอ...แล้วมันต้องมีเครื่องมือเพื่อแทรกอีก...อืม...คิดไม่ออกครับ ....ขอบคุณทั้ง ๒ ท่านครับ หากมีกิจอันใดที่กระผมจะช่วยงานได้ก็ยินดีครับ ใช้งานได้ถ้าผมสามารถครับ

6. ผ่อนคลาย

หากท่านผู้รู้ท่านใดเข้าใจเรื่องนี้ดี ขอความกรุณาแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยนครับ

ผมเองอาจรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็เป็นได้ครับ