การไหว้พระ: จำเป็นต้องจุดธูปเทียนหรือไม่

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ninanina, 17 พฤษภาคม 2008.

1. ninanina

ninanina สมาชิก

เวลาไปวัด มักจะไม่ชอบจุดธูปเทียนไหว้พระ แต่จะพนมมือไหว้ และระลึกถึงพระพุทธรูปที่ไปไหว้ แต่บางครั้งก็จะจุดธูป แต่ไม่จุดเทียน เพราะบางที่
    จุดเทียนยากมาก (จุดแล้วดับเพราะลมแรง) บางที่หาที่วางเทียนยาก (เพราะความหนาแน่นของปริมาณเทียนมาก) บางครั้งพอไปทำสังฆทานที่วัด
    พระจะให้จุดธูปเทียนบูชาพระก่อน แต่ในใจสงสัยตลอดว่าจำเป็นต้องจุดธูปเทียนหรือไม่คะ

2. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    ทุกวันนี้ผมสวดมนต์ก็ไม่ได้จุด ธูปเทียนนะครับ

เพราะผมอยู่ห้องเช่า ถ้าจุดธูปเทียน กลิ่นจะไปรบกวนห้องอื่นครับ

แต่ถ้าไปวัดผมว่าเราน่าจะจุดนะครับ รอผู้มีความรู้ท่านอื่นมาตอบต่อนะครับ

อนุโมทนาครับ

3. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

การบูชา มี ๒ แบบ
    ๑. อามิสบูชา ได้แก่ การบูชาด้วยวัตถุ เช่น บูชาด้วยดอกไม้ ธูป เทียน ของหอม เป็นต้น
    ๒. ปฏิบัติบูชา ได้แก่ การสวดมนต์ รักษาศีล เจริญสมาธิภาวนา การประพฤติธรรม
    พระพุทธองค์ท่านทรงสรรเสริญแบบที่ ๒ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2008
  4. 90

90 Active Member

30 กรกฎาคม 2006
    ชอบก็ทำ ไม่ชอบก็ไม่ต้องทำ ยึดติดกันมากมายไปทำไม จุดธูปให้หอมจุดเทียนให้สว่าง ประโยชน์ไม่เท่าจุดความสว่างแห่งธรรมในใจเรา อนุโมทนา

5. rux

rux เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ก็เหมือนกับการกรวดน้ำ ซึ่งเราใช้น้ำเป็นสื่อที่ทำให้ใจเรานิ่ง
    ธูปเทียนก็เป็นเช่นนั้น ถ้าใจเราเข้าถึงแล้วก็ไม่จำเป็นแล้วครับ
    แต่จริงๆแล้วเราก็มีธูป 3 ดอก เทียน 2 เล่ม อยู่แล้วในมือ (ไม่เชื่อลองพนมมือแล้วนับดูดิ)

6. Saint Telwada

Saint Telwada สมาชิก

ตามคติทางล้านนา การจุดธูป กราบไหว้สิ่งใดก็ตาม ก็เพื่อให้ควันธูปได้ลอยไปหาสิ่งที่เรากราบไหว้บูชานั้น เพื่อให้สิ่งที่เรากราบไหว้นั้นได้รับรู้ว่า เรากราบไว้ บูชา โดยอาศัย ควันธูปเป็นสื่อ นำเอาคลื่นความคิดความต้องการไปสู่สิ่งที่เรากราบไหว้บูชานั้นๆขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2008
  7. firsthand

firsthand สมาชิก

ผมคิดว่าควรจะทำให้เป็นตัวอย่างสำหรับคนอื่นๆนะครับ

ถ้าเราคิดว่า "ไม่จำเป็น ไม่เห็นต้องทำเลย"
    พอกาลเวลาผ่านไป อาจจะทำให้ใครหลายๆคนคิดว่าสิ่งนี้ไม่จำเป็น
    อาจจะทำให้ใครหลายๆคนไม่รู้จักธูปเทียนเลยก็ได้
    พวกเขาก็จะไม่ได้บุญจากอามิสบูชากัน

อย่าคิดว่าอามิสบูชามีผลน้อยนะครับ
    "การบูชา" โดยเฉพาะการบูชาพระพุทธเจ้า
    เป็นการบูชาที่มีผลมากมายมหาศาล

ขอเชิญท่านอ่านพระไตรปิฎกเล่มที่43 หน้า145
    พูดถึงบุรพกรรมของสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ที่เคยบูชาพระเจดีย์ของพระปัจเจกพุทธเจ้าพระนามว่าสุสิมะด้วยอามิส
    เป็นผลที่ยิ่งใหญ่ไพศาลมากครับ

ตอนนี้เรายังได้อยู่ในพุทธศาสนาก็ควรทำไปเถอะครับ
    ถ้าเราไม่ได้เกิดมาในพุทธศาสนาอีก
    โอกาสในการบูชาพระผู้เป็นนายกของโลกนี้ จะเป็นเรื่องที่ยากมาก

บุญรักษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2008
  8. terryh

terryh เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ได้เคยได้ยิน ได้ฟังจากพระสุปติปันโน พระอาจารย์ผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ หลาย ๆ รูปรวมถึงจากการอ่านหนังสือธรรมมากมาย การไหว้พระไม่จำเป็นต้องจุดธูปเทียน เพียงตั้งมั่นสติสำรวมกายใจ ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เนื่องจากการจุดธูปเทียน ยึดติดประเพณีของอินเดียโบราณ เป็นการสร้างมลภาวะทางอากาศในปัจจุบัน ข้อสำคัญการตั้งมั่นอยู่ในศีล การปฎิบัติบูชา โดยการภาวนา สมาธิ มีอานิสงค์มากกว่า อามิสบูชา

9. theliger

theliger เป็นที่รู้จักกันดี

จุดธูป บูชาด้วยกลิ่น
    จุดไฟ บูชาด้วย แสง

อยู่ที่ใจครับ

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็ทำเถิดครับ

10. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้แล้ว อามิสบูชาก็ดี ปฏิบัติบูชาก็ดี ตกลงดีทั้งสองอย่าง ฉนั้นเลยเอาทั้งสองอย่างน่าจะดีกำลังสอง แล้วแต่ศัทธาเถอะครับท่านเอาอย่างไรก็ว่าตามกันนะเดี๋ยวจะแบ่งเป็นสองฝ่ายโต้แย้งกันอีก

11. guitargun

guitargun เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนจะตัดสินใจทำอะไร ขอให้หาข้อมูลให้ดี เป็นดีครับ อย่าคิดแต่ตามหลักประเพณีนิยม พระพุทธเจ้าตรัสว่า การที่จะได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นยากหนักหนา สัตว์ที่เกิดเป็นมนุษย์เปรียบได้ดังเขาโค สัตว์ที่ไปเกิดในอบายภูมิเปรียบได้ดังขนโค.หลวงตามหาบัวกล่าวว่า การที่จะเกิดเป็นมนุษย์นั้นยาก ล้าน1จะมีสัก1.ขอให้ทำตามคำสอนของพระพุทธเจ้าดีที่สุดครับ.เคยจำได้คร่าวๆในหนังสือของหลวงพ่อฤษีลิงดำ ท่านกล่าวว่าการจุดธูปนั้น ศาสนาพราหม์เขาใช้กัน เช่น บวงสรวง เทพ ต่างๆ และสมัยก่อนๆ เขาจะใช้กระบอกไม้ไผ่ ตั้งไว้กลางแจ้ง แล้วจุดธูปปักไว้ตรงกลางรูไม้ไผ่. ส่วนศาลพระภูมิ ท่านว่า เขาไม่มาอยู่หรอกที่ทำเป็นบ้านนั้น เล็กก็เล็ก อยู่ได้ยังไง นึกถึงหลักความจริงวิมานของเขาก็มีเทียบกันไม่ติดเลย.ส่วนที่มาเป็นของพุทธนั้น พระพุทธองค์ ไม่ได้บัญญัติไว้.
    ***ขอให้แยกแยะระหว่างพราหมณ์กับพุทธครับ เพราะศาสนาเรารับอิทธิพลมากับเขามากครับ.เป็นที่น่ายินดียิ่ง ที่พวกเราในนี้ก็เป็นส่วน1ในการช่วยเผยแพร่ สืบทอดพระพุทธศาสนา มีใจฝักใฝ่ในทางดี ขอให้ยึดหลักที่ถูก ใส่ใจในเรื่องถูกผิดแม้เล็ก ๆน้อยๆ เพื่อจะได้ไม่เป็นปัญหา เหมือนพระคาถาหลายบท ที่ยังไม่รู้ว่าแบบใดคือต้นฉบับ เพื่อคนรุ่นหลังๆ จะได้รับรู้สิ่งที่ถูกตามหลักพระพุทธศาสนาโดยแท้.ใจดี ปฎิบัติดี และถูกต้อง จะดีกว่า ใจดี ปฏิบัติดี แต่ไม่ถูกต้องไหม..การเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นยากนักหนา แต่ การเกิดมาเป็นมนุษย์แล้วได้พบพระพุทธศาสนานั้นเป็นสิ่งที่ยากยิ่งกว่าครับ...เล่าสู่กันฟังครับ...ผิดพลาดประการใด ขออภัย ณ ที่นี้ครับ.

คนไกลฝั่ง...

12. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามกำลังใจ....