กำลังจะบวชครับ สงสัยเรื่องการบวชแบบอุกาสะ และแบบเอหาสัง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย bosssorn, 4 มกราคม 2010.

1. bosssorn

bosssorn สมาชิก

คือผมกำลังจะบวชเดือนหน้านี้ครับ

แต่สงสัยว่า การบวชทั้งสองแบบ แตกต่างกันอย่างไร

และแต่ละแบบใช้ยังไง ผมกำลังจะท่องบทสวด เลยงงเลยครับ

ไม่รู้ว่าจะท่องบทไหน ?

และก็ช่วยแนะนำคลิปเสียงด้วยนะครับ

รบกวนด้วยครับผม

ขอบพระคุณครับ

2. uinty.2008

uinty.2008 Active Member

4 มิถุนายน 2009
    อุกาสะเป็นการบวชเป็นคู่หรือหลายๆคน
    แต่เอสาหังเป็นการบวชเดี่ยว

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    วัดเป็นธรรมยุท....หรือ....เป็นมหานิกาย(ต้องดูด้วยว่าเป็นแบบไหน) เพราะจะมีเรื่องของ(สีจีวร)ด้วย ต้องถามวัดที่เราจะบวช(จริงๆไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่..เป็นระเบียบแบบแผนในการอยุู่เป็นหมู่คณะ).........บางวัดแทบไม่ต้องใช้เงินในการบวชเลย...สาธุ ๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2010
  4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ผมไม่รู้คําตอบครับ เเต่อยากจะเข้ามาอนุโมทนาบุญกับ จขกท ด้วยครับ เเละในโอกาสนี้ ผมขอฝากหนังสือธรรมะดีๆสามเล่มให้ จขกท นําไปอ่านให้จบก่อนบวชครับ รับรอง จขกท สามารถนําไปใช้ปฏิบัติได้อย่างดีเยี่ยมเเน่นอนในระหว่างที่บวชอยู่ครับ ตามนี้ครับ เจริญในธรรมครับ จขกท

download หนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ ( หนังสือธรรมะที่ดีที่สุดที่ผมเคยอ่านมา )
    หนังสือดี ๆ ของคุณหมอ อมรา มลิลา - ชมรมจริยธรรม - กลุ่มงานบริหารทั่วไป
    download หนังสือสมาธิในชีวิตประจําวัน
    www.mongkoltemple.com/download/art034.pdf
    โหลดหนังสือธรรมะฟรีครับ ดีๆทั้งนั้นเลยครับทุกท่าน อนุโมทนาครับ สําหรับอันนี้นั้น อยากให้ จขกท โหลดเล่มนี้ไปอ่านครับ

ดูรู้...หนึ่งพรรษา

บันทึกประสบการณ์การปฏิบัติของพระกรรมฐานระยะเวลา ๑ พรรษา ในการเฝ้าสังเกตจิต
    ถ่ายทอดด้วยภาษาที่อ่านเข้าใจง่าย ทำให้ผู้อ่านได้เห็นถึงแนวทางที่จะนำไปประยุกต์ใช้ปฏิบัติในชีวิตประจำวัน
    เพื่อเดินตามเส้นทางแห่งปัญญา รอยพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์

ปล สามเล่มที่ให้มานี้ดีหมดครับ เป็นเเก่นหลักของพระพุทธศาสนาเลยก็ว่าได้ โหลดไปอ่านให้จบนะครับ เเล้วจะได้ข้อคิดอะไรดีๆอีกหลายอย่างที่เรามองข้ามไปครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      18.2 KB
      เปิดดู:
      354
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2010
  5. จิตนิพพาน

จิตนิพพาน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใช้ข้อมูลคำสอนธรรมะและเสียงธรรม ของเวป www.wimutti.net ซึ่งมีข้อมูลและคำสอนที่ดีมาก ผมนำมาใช้แล้วเห็นผลกับตัวเอง มีการพัฒนาทางกายใจอย่างเห็นได้ชัด ลองเข้าไปดูนะครับ อาจจะถูกกับจริต(นิสัยปฎิบัติ)ของคุณก็ได้

.....ขออนุโมทนาในบุญกุศลจากการบวชครั้งนี้ด้วยครับ..สาธุ

6. pair.kard

pair.kard สมาชิก

17 มิถุนายน 2009
    การบวชแบบอุกาสะ และแบบเอสาหัง

การบวชแบบเอสาหังคือการบวชแบบฝ่ายธรรมยุติเช่นฉันข้าวมื้อเดียว ไม่จับปัจจัยเป็นต้น แต่การบวชแบบอุกาสะคือฝ่ายมหานิกายสามารถจับปัจจัยได้ ฉันข้าวได้สองมื้อแต่ต้องก่อนเที่ยงนะครับส่วนเรื่องการขานนาคก็จะต่างกันนิดหน่อยนะครับแต่ั้ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณต้องดูด้วยนะครับว่าวัดที่คุณจะบวชนั้นว่าเป็นฝ่ายไหนแต่หนทางและจุดมุ่งหมายเดียวกันครับคือ พ้นทุกข์ ถูกผิดประการใดกราบขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านแก้ไขด้วยครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

7. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ก่อนบวช เข้าไปถามพระอุบัชฌาให้แน่นอนดีกว่ามาเดาสุ่มนะครับ เพื่อความถูกต้องและประหยัดเวลาสวดด้วย อนุโมทนา