กำลังปฏิบัติและสงสัยในบางอย่างครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย banfh, 25 สิงหาคม 2009.

1. banfh

banfh เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตถามเลยนะครับ ช่วยคลายความสงสัยด้วยครับ
    1.ในการปฎิบัติธรรมเพื่อความหลุดพ้นนี้ ท่านว่าให้ถือศีลอย่างน้อยศีลห้าให้บริบูณ์ แล้วการมีภรรยา ธรรมดาคนเราๆต้องมีอะไรกันจะถือว่าผมทำไม่ถูกหรือปล่าวครับ แล้วยังงี้จะขัดขวางการก้าวหน้าในการปฏิบัติของผมหรือปล่าวครับ จะเป็นการหมกมุ่นในกามตัณหาหรือปล่าวครับ จะเป็นการขัดต่อเรื่องการตัดนิวรณ์หรือปล่าวครับ แล้วถ้าขัดผมจะไปต่อได้หรือไม่เพียงไร อย่างไรครับ ควรมีหรือไม่ควรมีอย่างไรครับ ช่วยอธิบายและช่วยแนะนำหน่อยครับจะรอปฎิบัติตามครับ ขอแบบละเอียดเลยนะครับพระคุณท่าน
    2.ผมอยู่ในเพศฆราวาส มีครอบครัวบุตรภรรยา ขอบเขตของการปฏิบัติมีหรือเปล่าครับแนวทางในการปฏิบัติที่ถูกต้องและเหมาะสมควรจะเป็นอย่างไร
    ทุกวันนี้ผมจะตื่นประมาณตี2-3หรือ4แล้วแต่ว่าวันใหนนอนดึกหรือไม่ดึกตามประสาความยุ่งยากของฆราวาสแหละครับ ถ้าจะปฏิบัติตอนก่อนนอนก็ไม่ไหวเพราะความเหนื่อยจากการทำงานหาเลี้ยงครอบครัวทั้งวัน กลับจากงานก็ปฏิบัติภาระกิจส่วนตัวและครอบครัวก่อนแล้วถึงค่อยได้นอน ถ้าวันใหนตื่นตี2ผมก็จะเดินจงกรมประมาณ1ชั่วโมงแล้วมาบูชาพระสวดมนต์ประมาณเกือบชั่วโมงเเผ่เมตตาแล้วนั่งสมาธิจนเช้า ถ้าวันใหนตื่นช้าหน่อยก็จะตัดการเดินจงกรมหรือไม่ก็การนั่งสมาธิออกไปครับ ผมทำอย่างนี้เหมาะสมแล้วหรือยังจะสามารถหลุดพ้นได้ไหมจากการปฏิบัติแบบนี้ ภาคทฤษฎีและแนวทางการปฏิบัติผมก็ศึกษาจากเว็บนี้ล่ะครับ โดยเฉพาะคู่มือพระกรรมฐาน40กองครับและกระทู้ธรรมต่างๆตามเว็ปนี้ล่ะครับ บางทีผมจะฝันเห็นพระหรือหลวงพ่อต่างๆทั้งที่เคยรู้จักและไม่รู้จักมาเป็นกำลังใจและช่วยบอกสอนบางอย่างให้ครับ แม้กระทั่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันผมก็เคยฝันว่าได้ขึ้นไปกราบสักการะท่านครับ ท่านยกเรื่องพระอรหันต์นันทบาลีกับผมเหมือนบอกเป็นนัยๆครับ ผมก็เลยมาเสริทร์ดูประวัติเรื่องราวพระอรหันต์นันทบาลีในกูเกิลล์ ปรากฎว่าตรงกับผมเป๊ะเลยครับที่ว่าท่านมีความ..ในเรื่องผู้หญิงครับ ผมเลยเชื่อในความฝันแทบทุกครั้งที่มีพระหรือหลวงพ่อต่างๆมาบอกอะไรต่างๆผมก็จะมาหาความรู้จากแหล่งต่างๆมาเปรียบเทียบหาความจริง ความผิดถูกแล้วนำไปปฏิบัติตามครับ ท่านช่วยบอกให้ในบางที บางทีอยากปรึกษาท่านอยากสอบถามท่าน กราบไหว้ขอให้ท่านมาเข้าฝันบอกท่านก็ไม่มา ผมก็เลยขอสอบถามหลวงพี่เล็กแทนล่ะกันครับ ที่บ้านผมมีพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุพระสีวลีและพระบูชาต่างๆไว้เป็นกำลังใจไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจครับ บางทีผมทำความผิดหรือทำเรื่องไม่ดีหรือกุ๊กกิ๊กกับภรรยาเล่นเอาผมแทบไม่กล้าแม้จะเข้าไปกราบท่านใกล้ๆ หรือไม่กล้าปฏิบัติธรรมไปเลยครับเพราะความละอาย ผมจะเริ่มใหมยังไงดีและท่านเห็นผมทำยังงั้นท่านจะเลิกให้ความเมตตาผมไหมครับ ท่านจะเบือนหน้าหนีจากผมไหม ผมยังติดใจมากโดยเฉพาะเรื่องอย่างว่ากับภรรยา มันมีความผิดต่อท่านหรือต่อการปฏิบัติไหม มากน้อยอย่างไรครับเพราะผมก็ต้องสงเคราะห์ภรรยาโดยการฏิบัติหน้าที่ของพ่อ,สามีทุกๆอย่างทุกๆเรื่องตามที่ปุถุชนธรรมดาๆเขาทำกันตามธรรมชาติครับ ผมเลยคาใจมากในเรื่องนี้ขอพระอาจารย์เล็กช่วยไขความมืด ชี้ทางสว่าง ชี้ทางปฏิบัติให้ผมหน่อยนะครับจะรอคำตอบครับ(ขออนุญาตเรียกพระอาจารย์ด้วยครับ ด้วยความเคารพ ศรัทธาอย่างสูงครับ)แต่บอกได้เลยครับว่าเรื่องอย่างนี้ผมตัดได้เพราะจิตผมตอนนี้เริ่มนิ่งมากแล้วจากการพิจารณาธาตุ พิจารณาอสุภะและอีกต่างๆ(โดยเฉพาะการต้องการหลุดพ้น และเห็น รู้ต่างๆ อภิญญา ฤทธิ์ต่างๆอย่างที่ประวัติครูบาร์อาจารย์ต่างๆท่านเห็น รู้ และมีกันครับ และสูงสุดคือนิพพานครับ ถึงจะไม่ได้แต่ผมก็จะทำให้ดีที่สุดครับ)
    3.อาชีพที่ผมและครอบครับทำส่วนมากเป็นอาชีพเกษตรกรรมครับ ทำนา ทำสวน ปลูกผัก เลี้ยงไก่ ไก่นี้เป็นทั้งไก่เนื้อและไก่ชนนะครับถึงผมไม่ได้ฆ่าเองผมก็ขายให้เขาไป แน่นอนคนซื้อไก่เขาเอาไปก็ย่อมมีทั้งประกอบอาหารและเอาไปชน และเลี้ยงวัว รู้เลยเขาเอาไปทำอะไร ประกอบอาหาร แล้วอย่างนี้ครอบครัวผมบาปแน่ๆใช่ใหมครับ แล้วผมจะต้องทำอย่างไรเพราะอาชีพที่ทำมันเลือกไม่ได้ ช่องทางเลือกไม่มี ทำนาทำสวนก็ต้องฆ่าแมลงอยู่ดี เอาไงดีช่วยแจ้งแถลงไขเป็นข้อๆหน่อยนะครับ
    ขอกราบนมัสการครับด้วยความเคารพ ศรัทธาเลื่อมใสอย่างสูงครับ