กิจกรรม สร้างสรรค์บุญ โดยคุณซันครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 26 มิถุนายน 2008.

1. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ^-^ ได้ฤกษ์ขุดกระทู้ ^-^

วันนี้ได้รับโทรศัพท์จาก คุณสีม่วง
    ที่บังเอิญไปพบกระทู้นี้จาก Google ค่ะ
    โทรมาสอบถามกัน ว่าจะจัดสอนอีกเมื่อไร
    อยากสอนค่ะ อยากสอนใจจะขาด

เห็นเค้าจัดสอนถักหมวกพระ แบบเสียค่าสอนด้วย
    คอร์สนึง 1300 บาทแน่ะ
    ของเราสอนฟรีไม่คิดตังด้วย แถมอุปกรณ์ด้วย

แต่ว่าที่จัดไม่ได้เลยเพราะว่า
    จะจัดทีไร ถ้าไม่เจอเหตุ น้ำจะท่วม พายุจะเข้า แผ่นดินจะไหว
    ก็โน้นเลยค่ะเหตุไม่สงบกลางเมือง

T_T

ไม่กล้านัดเลยค่ะ

ก็เลยขอแก้ตัวกับเพื่อนๆทุกท่าน และคุณสีม่วง
    ด้วยการหาวิธีถักแบบต่างๆ มาลงให้
    และเปลี่ยนลิ้ง ไปลองคลิปจาก Youtube ที่เปิดดูได้เลย
    มาลงให้แทนนะคะ
    เดี๋ยวส่งไปทาง PM อีกทีค่ะ

ส่วนหมวกที่มีอยู่ที่ซัน ตอนนี้
    จะนำฝากไปกับพี่ชานนคนไทยเพื่อจัดถวายพระวัดป่า ทางแถบอิสานนะคะ

ขอบคุณค่ะ

2. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

หมวกพระ Crochet ลายเปีย
    คัดลองมาจากบล๊อกคุณฮิปโปวดีค่ะ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=hippo-know-how&month=11-2006&date=29&group=2&gblog=4

How-to หมวกโครเชต์ลายเปีย..
    <!--Main-->[SIZE=-1]How-to หมวกใบนี้ทำตอนถักหมวกถวายพระค่ะ... แต่ถักเป็นหมวกสีสดใสอีก[/SIZE]

อันนี้รูปหมวกพระค่ะ

อุปกรณ์ ใช้ไหมพรม 4 ply 2 เส้นควบ เข็มโครเชต์ขนาดใหญ่ เบอร์ 7/0

เริ่มขึ้นต้นโซ่ 5 ทำเป็นวงกลม

แถวแรกโซ่ 3 เป็นหลักแรก ถัก พ1ค อีก 17 ครั้ง (รวมหลักแรกที่เป็นโซ่จะได้ทั้งหมด 18 หลัก)

แถวที่ 2 โซ่ 3 เป็นหลักแรก ถัก พ1ค ซ้ำที่หลักเดี่ยวกับโซ่ แล้วถัก พ1ค 2 ครั้งบนทุกหลักของแถวแรก จบแถวเป็นวงกลม (รวมแล้วจะได้ 36 หลัก)

แถวที่ 3 โซ่3 เป็นหลักแรก(เหมือนเดิม) ทำ พ1ค โดยการเกี่ยวไหมลอดจากด้านหลังของหลักแรกของแถวเดิม ตามรูปค่ะ... [​IMG]
    ต่อเนื่องกัน ดึงไหมพรมออกมาให้เท่าๆ กับหลักแรกที่เป็นโซ่นะคะ

ได้มา 2 หลักแล้วนะคะ หลักถัดไป ทำ พ1ค โดยการเกี่ยวไหมโดยการลอดหลักทางด้านหน้าของงาน (ตามรูป) ทำซ้ำ 2 ครั้ง บนหลักเดิมค่ะ

จากนั้น ก้อทำ หลังงานหน้างานสลับกันไปเรื่อยๆ

จนจบแถว

แถวที่ 4 ถักตามเดิม หลักต่อหลัก .. คือไม่เพิ่มหลักแล้วค่ะ...

แถวที่ 5 และแถวต่อๆ ไปถักเหมือนแถวที่ 4 ค่ะ จนได้ความยาว ประมาณ 7 นิ้ว ... ที่ไม่ระบุจำนวนแถวเพราะ เผื่อน้ำหนักมือไม่เหมือนกันค่ะ...

พอได้ขนาดที่ต้องการแล้ว ก้อมาถักลายริมกัน เพื่อความคงทนของหมวกของเราค่ะ
    วิธีการคือ ถัก Xไปตามทุกหลักของแถวก่อน (72หลักพอดี) ...ถักซัก 6-7 แถวแล้วแต่เห็นสมควรค่ะ
    อีกอย่าง ก่อนถักกลับด้านก้อดีนะคะ เวลาพับขอบลายด้านหน้าที่เราถักจะได้ออกมาอยู่ข้างนอก

ถักขอบเสร็จจะได้แบบนี้หล่ะ

กลับด้านถูกออกมา...เรียบร้อย

Trip : ปัญหาส่วนใหญ่ที่เจอ คือ ถักตามแบบแล้วได้หมวกขนาดเล็กจนใส่ไม่ได้.. ลายนี้เป็นลายที่ต้องถักหลวมๆ เพราะจะมีความยืดหยุ่นค่ะ... แต่ถ้ายังไง๊ยังไง ก้อถักแน่นอยู่ วิธีเพิ่มหลักให้เพิ่มที่แถวแรกนะคะ ตามแบบนี้ ขึ้นต้นทั้งหมด 18 ..แถวที่ 2 = 36 แถวที่ 3=72 เพราะเพิ่มที่ละเท่าตัว....ถ้าอยากให้ได้ขนาดที่ใหญ่ขึ้นอาจจะเพิ่มเป็น แถวแรก 20 หลัก... จะหมวกที่มี 80 หลักค่ะ
    *** ระวังอย่าไปเพิ่มที่แถวที่ 4 นะคะ...เพราะจะได้อะไรบานๆ แทนหมวกค่ะ
    <!--End Main-->

3. Forever In LoVE

คัดลอกมาจากบล๊อกคุณฮิปโปวดีค่ะ
    How-To หมวกไหมพรมคล้ายๆ ลายเปีย.....
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=hippo-know-how&month=11-2006&date=21&group=1&gblog=3

<!--Main-->[SIZE=-1]เผื่อเพื่อนๆ เบื่อที่จะถักลายนิต กะ เพิร์ล แล้ว อีกอย่างก้อทำ how-to ลายเกลียว ไว้แล้วด้วย.. เลยทำหมวกลายเปีย (ที่ดูไม่ค่อยเป็นเปียเท่าไหร่) มาเสนอค่ะ
    อุปกรณ์
    1. ไหมพรม 4 ply ( 3 เส้นควบ ) ที่ถักออกมานี่ ออกจะแน่นไปซักหน่อย ... ใช้เป็น 2 เส้นควบหรือไหมพรมเส้นใหญ่ก้อได้ค่ะ ตามชอบ
    2. ไม้นิตเบอร์ 6 ขนาด 5 mm.

ขึ้นต้น 73 ห่วง ( ถ้าใครเคยดูวิธีการทำหมวกพระในกระทู้ อาจจะคุ้นๆ ตัวเลขนี้ )
    แถวที่ 1-12 ถัก k ทั้งแถว จะได้ลาย กาเตอร์ เพื่อเป็นขอบหมวก

แถวที่ 13 (ช่วงลาย) [​IMG]
    ช่วงลาย
    แถวที่ 1 ถัก *p1 k6 p1 k1(แทงตรงกลางห่วง) * ทำซ้ำอีก 7 ครั้ง จบด้วย p1
    แถวที่ 2(และแถวเลขคู่ทุกแถวหรือด้านในของงาน) ถัก *k1 p6 k1 p1(แทงจากเส้นหลังห่วง)* ทำซ้ำ 7 ครั้ง จบด้วย k1
    แถวที่ 3, ถัก *p1 k2 เกลียว-ขวา/ซ้าย 2/2 p1 k1(แทงตรงกลางห่วง) * ทำซ้ำอีก 7 ครั้ง จบด้วย p1
    แถวที่ 5,9,13,17.... ถักเหมือนแถวที่ 1
    แถวที่ 7 ถัก *p1 เกลียว-ซ้าย/ขวา 2/2 k2 p1 k1(แทงตรงกลางห่วง) * ทำซ้ำอีก 7 ครั้ง จบด้วย p1
    แถวที่ 11,19,27 ถักเหมือนแถวที่ 3
    แถวที่ 15,23,31 ถักเหมือนแถวที่ 7
    ให้ดูลายชัดๆ อีกที

จนได้ความยาวประมาณ 7-8 นิ้วแล้วเริ่มลดห่วง

อย่างที่เห็นในรูปนะคะ จะมีช่วงลายอยู่ 8 ช่วง โดยแต่ละช่วงจะมีอยู่ 9 ห่วง ขอให้ยึดแถวที่เป็น k เล็ก ที่อยู่ด้านซ้ายสุดของช่วงลายเป็นหลัก จะทำการลดโดย
    แถวที่ 1 ของการลด (ด้านหน้างาน) ถักตามช่วงลายไป 6 ห่วง ห่วงที่ 7-8-9 ให้ทำ k3tog คือถัก k 1 ครั้งแต่รวบห่วงที่เดียว 3 ห่วง (ทำคล้าย k2tog แต่คราวนี้ทำพร้อมกัน 3 ห่วง ) แล้วก้อถักตามลายต่ออีก 6 ห่วง แล้วลดห่วง
    แถวที่ 2 และแถวคู่(ด้านใน) ถักตามปกติ
    แถวที่ 3 ของการลดห่วง คราวนี้แต่ละช่วงลายจะเหลือ 7 ห่วง เพราะแถวแรกเราลดไปแล้ว 2 ห่วง ก้อจะถักตามลายในห่วงที่ 1-4 และทำ k3tog ห่วง 5-6-7 ... คราวนี้ต้องทำยังไงพอเข้าใจแล้วใช่มั๊ยคะ... แถวถัดมาก้อเป็นห่วงที่ 3-4-5 ต่อมาก้อ 1-2-3 ที่นี้ก้อจะเหลือ 8 ห่วงที่เราลดแล้วในไม้ และจะมองเห็น p1 ห่วงที่ปลายไม้ไม่ต้องตกใจนะคะ ถักไม่ผิดหรอก เหลือเป็นติ่งไว้เป็นขอบลาย... ไม่เป็งไร

เสร็จแล้วก้อรูดห่วงที่เหลือในไม้ ... เย็บตะเข็บเป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ
    [/SIZE]

4. Forever In LoVE

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/L_hl7HGMDy0&hl=en&fs=1 width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true">​
    </EMBED></EMBED>
    เจอแล้วค่ะ คลิปนี้สอนละเอียดดีมาก
    ตั้งแต่พื้นฐานการวัดขนาด การถัก และการจบชิ้นงานเลย

ลุยเลยค่ะ ถ้ามีคำถามใดๆก็พิมพ์ไว้ หรือ PM มาก็ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2008
  5. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ซันค่ะก็เพราะบล๊อคของคุณฮิปโปวดีเนี่ยแหละที่เป็นแรงบันดาลให้ก้อยฮึดถักหมวกถวายพระง่ะะ
    เพราะตั้งแต่เปิดโปรเจ็คถักหมวกในเว็บนี้มาก้อยก็ถักหมวกถวายพระนับไม่ถ้วนแล้วง่ะ เพราะไม่ได้นับไว้ค่ะ
    ถักตุนไว้ มีโอกาสไปวัดเมื่อไหร่ก็หยิบไปถวายได้ทันทีเลยค่ะ ช่วงนี้ขยันมากขึ้นเพราะอากาศแปรปรวนไม่น่าไว้ใจค่ะ

6. Forever In LoVE

พอดีเจ้าของบล๊อก คุณฮิปโปวดี ไม่ออนไลน์ msn อิอิ

เลยถือวิสาสะก๊อปมาก่อนบอกค่ะ ^-^

ช่วงนี้หนาวแล้ว และคงหนาวนาน ...คุณก้อย ถักถุงมือเตรียมไว้บ้างหรือยังเอ่ย

ซันมีแพทเทินแล้ว แต่ว่า ยังไม่ได้ลองเลยค่ะ ...ลองถักด้วยกันมั้ย ?

7. nikkii

nikkii สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2008
    เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา (9 ตค. 2551) ได้ส่งหมวกพระเข้าไป 3 ใบนะคะ
    เป็นหมวกพระ 2 ใบ และหมวกแม่ชีอีก 1 ใบค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณซันได้หรือยังคะ
    ยังไงฝากคุณซันถวายพระท่านด้วยนะคะ ขอบคุณค่า

ขออนุโมทนาบุญค่ะ และบุญกรรมที่ได้ในการถักหมวกถวายในครั้งนี้ส่งผลให้ตัวข้าพเจ้า ครอบครัว เพื่อน เทวดาผู้คุ้มครองข้าพเจ้า รวมทั้งบุคคลทั้งหลายมีความสุข ความเจริญ
    สุขภาพแข็งแรงค่ะ สาธุ

8. nikkii

รูปหมวกที่ถักส่งไปค่ะ​

ใบแรก เป็นหมวกถวายแม่ชีค่ะ ใช้ลายง่ายๆ ค่ะ เป็น pattern ของคุณฮิปโปวดีค่ะ ต้องขอขอบคุณด้วยนะคะ​

ใบที่ 2 เป็น pattern ของคุณซันค่ะ ทำแล้วคับนิดหน่อย เวลาถักต้องเพิ่มห่วงจาก pattern สักหน่อยนะคะ จะได้ไม่คับมากค่ะ​

ลายนี้ นิคเอาไปถักหมวกให้หลานสาวด้วยค่ะ ใส่ขึ้นมา น่ารักมากเลยค่ะ​

ใบที่ 3 เป็นลาย little bird ค่ะ ได้ลายจากหนังสือ knitting ค่ะ
    ก็เอามาทำเป็นลายบนหมวกซะเลย ถักไม่ยากเลยค่ะ
    เวลาสวมแล้ว ตรงลายจะเหมือนนกกางปีกอยู่ค่ะ​

ขอบคุณทุกๆ คนนะคะ ที่ทำให้นิคได้มีโอกาสร่วมโครงการดีๆ แบบนี้ค่ะ
    ปกติ ก็จะถักผ้าพันคอ แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยได้มีโอกาสใช้เลย
    มาถักหมวกถวายพระนี่ รู้สึกว่ามีประโยชน์ดีค่ะ
    คือได้นำไปใช้งานจริงๆ แล้วยังได้บุญ
    รู้สึกอิ่มเอมใจจังค่ะ​

;aa21​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2008
  9. Forever In LoVE

หมวกยังมาไม่ถึงมือซันนะคะ
    คุณ nikkii คงส่งไปตามที่อยู่ ตู้ปณ. 45 ใช่มั้ยเอ่ย
    ถ้าหากได้รับหมวกเรียบร้อยแล้ว จะแจ้งให้ทราบอีกทีจ้า

ขอกราบโมทนาบุญกับคุณ nikkii ด้วยเช่นกันจ้า

10. nikkii

ใช้แล้วค่า นิคส่งไปที่ตู้ ปณ.45 ค่ะ
    ต้องรบกวนคุณซันด้วยนะคะ

ขอบคุณค่า

11. Forever In LoVE

ได้รับหมวกแล้วค่ะคุณ nikkii

จะนำฝากไปร่วมทำบุญกับทริปของพี่ชานนคนไทย 17-23 ต.ค. 51 นี้นะคะ

ขอบคุณ และขออนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันค่ะ

^-^​

12. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

* * * * หวัดดีจ้า1

แอบเข้ามาดูซักกะหน่อยว่า เขาทำอะไรกันน่ะ??

โอ้โหหห....เก่ง ๆ กันทั้งนั้นเลย เป็นโครงการดีจริง ๆ

Go Ahead!!! ;aa6 ขออนุโมทนา สาธุธุธุ....จ้า

13. Forever In LoVE

พี่ลีข๋า ... ขอเชิญมาถักหมวกถวายพระด้วยกันเลยนะค่ะ

14. nikkii

ขอบคุณ คุณซันมากเลยนะคะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

15. Forever In LoVE

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

นำรูปหมวกที่คุณ ณ หนึ่งในทีมมือถักของเรา ได้ช่วยนำหมวกที่พวกเราถักไว้รอบแรก ทั้งหมด 21 ใบ ไปถวายพระแล้วค่ะ ในทริปตะลอนบุญ

ตามไปชมรายละเอียดและการเล่าเรื่องได้สนุกสนานตื่นเต้น ของคุณ ณ ที่กระทู้ตะลอนบุญ ได้เลยค่า

<!-- / close content container --><!-- / post #1602107 --><!-- post #1602271 --><!-- open content container -->
    <!-- this is not the last post shown on the page --><TABLE class=tborder id=post1602271 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 10:10 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #51 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ณ.<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1602271", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 03:58 PM
    ได้ให้อนุโมทนา: 25,883
    ได้รับอนุโมทนา 9,582 ครั้ง ใน 899 โพส
    พลังการให้คะแนน: 308 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1602271 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ผลงานที่เหล่านักบุญ ร่วมกันถักทอถวายพระค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

16. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post1630766 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ณ.<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1630766", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 02:12 PM
    ได้ให้อนุโมทนา: 27,039
    ได้รับอนุโมทนา 12,284 ครั้ง ใน 1,260 โพส
    พลังการให้คะแนน: 346 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1630766 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->แม่ชีกรุณาสวมหมวกที่พวกเรานำไปถวาย
    เราจึงได้รูปนี้มาด้วยความเมตตาของท่าน

<!-- / message --><!-- attachments --></TD></TR></TBODY></TABLE>

17. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ดูท่านมีความสุขจริงๆ กับ"บุญ" ที่ทุกๆคนร่วมกันถักทอขึ้นด้วยหัวใจครับ สาธุ

18. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพต่างๆแล้วก็รู้สึกเป็นสุขใจค่ะ กราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

19. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    วันนี้คุณซันได้นำหมวกไหมพรม ที่ทุกๆท่านบรรจงถักทอ ไปถวายหลวงพี่อนันต์ ที่บ้านสายลมครับเพื่อที่พระท่านจะได้ใช้ในช่วงปฏิบัติธุดงค์ได้อานิสงค์เพิ่มอีกมากมายครับ

ขอโมทนาบุญด้วย

20. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบโมทนาบุญกับบุญกุศลของทุกท่านที่ร่วมกันถักทอ และร่วมทำสิ่งดีงามด้วยแรงกายแรงใจค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2008