กิจกรรม สร้างสรรค์บุญ โดยคุณซันครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 26 มิถุนายน 2008.

1. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เพิ่งส่งหมวกพระไปให้ซันร่วมถวาย 1 ใบนะค่ะ ใบนี้ลัดคิวทำให้ก่อนเพราะรับปากไว้นานแล้ว
    ส่วนหมวกแม่ชีที่รับปากไว้ว่าจะทำให้ ก้อยขอติดไว้ก่อนนะค่ะ เพราะต้องขอถวายที่แพร่ด่วนมากค่ะ
    เนื่องจากช่วงนี้อากาศหนาวมากๆๆๆพระและชี (รวมทั้งฆราวาส) ที่แพร่ต้องสวมหมวกไหมพรมตลอดเลยค่ะ

2. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะคุณก้อย
    ณ.เพิ่งถักหมวกแม่ชีเสร็จใบแรกเมื่อคืนนี้
    กลัวอยู่เหมือนกัน พอเสร็จก็พลิกดู พลิกไป พลิกมา
    ดีจังเลยที่ไหมไม่เปลี่ยนสี หุหุ...

3. ภาวิโต

ภาวิโต เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    -คุณน้องซัน ครับ ทราบแล้วเปลี่ยน ได้ P.M. ไปด้วยแล้วเมื่อ 15 ม.ค. 52

4. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ขอออนุโมทนาบุญกับ คุณ คุณอาร์ต คุณก้อย คุณ ณ. คุณลุงภาวิโต คุณ sutatip_b (พี่ไก่) และทุกๆท่านค่ะ

ตอบคำถามคุณลุงภาวิโต ..เรื่องจำนวนหมวก ซํนไปเช็คยอด on hand มาเรียบร้อย มีพอจัดส่งให้ค่ะ
    เดี๋ยวหนูตอบคุณลุงทาง PM อีกครั้งนะคะ

ตอบคุณ tteerana (คุณยุ) ขอบคุณที่โทรมาสอบถามค่ะ อยากเปิดสอนอีกจังเลยยยย ดูจากตารางว่างแล้วคงโน้นเลย สัปดาห์หลัง 15 กุมภาพันธ์ ค่ะ
    ไม่อยากให้รอนาน ลองถักจากวิธีพื้นฐานที่ลงไว้หน้า 4-5 ดูก่อนนะคะ ถ้าติดขัดตรงไหน โทรมาถามได้เลยค่ะ

5. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ภาวิโต

-โมทนา สาธุครับ

7. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณ ณ ด้วยค่ะ

และขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยจ้า เดี๋ยวหลังจากทะยอยส่งหมวกที่ได้รับมาแล้ว จะเริ่มเก็บรวบรวมข้อมูลการจัดถวาย กันต่อไปค่ะ

8. Forever In LoVE

วันนี้ แวะมาบอกเล่า
    ขั้นตอนการเตรียม จัดส่งหมวกไหมพรม
    เพื่อถวายพระและแม่ชีค่ะ

1. รับและับันทึกข้อมูล

หลังจากที่ได้รับพัสดุจากเพื่อนๆที่ถักส่งมาร่วมถวายด้วย ซันจะบันทึกข้อมูลทั้งหมดลงสมุดไว้ นะคะว่า
    ได้รับเมื่อวันที่เท่าไร, จากใคร, จากเว็บไหน, จำนวนเท่าไร
    เพราะส่วนใหญ่ ได้มาจากเพื่อนๆหลายเว็บค่ะ และบางท่านก็ไม่ได้ติดต่อกันทางเว็บค่ะ

2. คัดแยกและบรรจุหมวกใส่ถุง
    คัดแยกหมวกค่ะ ใส่ในถุงพลาสติก 1 ถุงต่อหมวก 1 ใบ
    หมวกแต่ละใบ จะมีชื่อของผู้ถักถวายติดไปด้วยเสมอค่ะ
    ใ้ช้ชื่อตามที่ท่านแจ้งมาหน้ากล่องพัสดุนะคะ
    บางท่าน ส่งคำอธิษฐานแนบมาด้วย
    ซันก็จะแนบไปในถุง ให้ครบทั้งหมดค่ะ

3. จัดส่งไปถวายตามลำดับ
    ตามรายชื่อวัดและจำนวนพระ/แม่ชี
    ที่ได้มีการแจ้งกันเข้ามาค่ะ
    ยังส่งหมวกเข้ามาร่วมถวายด้วยกันได้เรื่อยๆนะคะ
    ปีนี้คงหนาวนาน และตามต่างจังหวัดนั้น
    หนาวเย็น และชื้น กว่าทางภาคกลางมากๆค่ะ

4. บันทึกข้อมูลการจัดส่งลงในกระทู้
    เพื่อให้ทุกๆท่านได้ทราบข่าวคราวและได้โมทนาบุญร่วมกันค่ะ

ขนาดไฟล์:
      95.6 KB
      เปิดดู:
      9,515
      ขนาดไฟล์:
      73.6 KB
      เปิดดู:
      9,507
      ขนาดไฟล์:
      86.2 KB
      เปิดดู:
      8,893
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2009
  9. ภาวิโต

<TABLE class=tborder id=post1805409 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ตามรอยพระพุทธองค์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1805409", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1805409 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->[​IMG]
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พี่ภาวิโตคะ...

.....เข้าไปดู...กระทู้คุณซัน...แล้วนะคะ....
    ....ไม่แน่ใจค่ะ..เลยอยากถามว่า...ถ้าเราจะส่งไหมพรม...หรือของใช้อื่น ๆ...
    สำหรับพระและแมชี...ให้ส่งไปที่นี่หรือคะ....

ตู้ ปณ. 45
    ปณฝ. สันติสุข

กทม. 10113

....แล้วเราสามารถเดินทาง...นำไหมพรม..ไปให้เองได้ไหมคะ....(จะได้นำไปให้เลยค่ะ...ดูขนาดเส้นไหมพรมแล้ว...น่าจะซื้อได้ถูก size...ที่ถักน่ะค่ะ..)เห็นบอกว่า..ยังต้องการอยู่เรื่อย ๆ...ค่ะ..

....เห็นความตั้งใจ...ความมีเมตตาของทุกคนที่มีต่อคนอื่นแล้ว.........
    ....รู้สึกสุขใจ...ก็จะขอร่วมทำบุญด้วยน่ะค่ะ..พี่ภาวิโต..

;k06ขออนุโมทนา...ค่ะ....ขอให้ทุกคนมีบุญบารมี..สูงยิ่งขี้น..นะคะ..
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

-ยกมาฝากคุณน้องซัน มีท่านผู้มีจิตศรัทธาสนใจจะร่วมกุศลด้วย คุณน้องซันคงจะตอบได้ดีกว่าผมนะครับ

10. สกุลตลา

สกุลตลา เป็นที่รู้จักกันดี

อยากร่วมถักด้วยค่ะ ขอแบบได้ทีไหนค่ะ

11. Forever In LoVE

สวัสดีค่ะ

ขอขอบพระคุณคุณลุงภาวิโตที่ช่วยส่งข่าวด้วยนะคะ

ตอบคุณ ตามรอยพระพุทธองค์ ค่ะ :
    ไหมพรมที่ใช้ถัก เป็นแบบ 4 ply ค่ะ
    สามารถส่งมาให้ถักได้ตามที่อยู่ ตู้ปณ.45 ได้เลยนะคะ

ขอขอบคุณสำหรับคำอวยพร
    และขอโมทนาบุญในกุศลจิตของทุกๆท่านเช่นกันค่ะ ^-^

<script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1805409", true); </script>

12. Forever In LoVE

สวัสดีค่ะ คุณสกุลตลา

สามารถถักมาร่วมถวายด้วยได้ตามแบบหรือลายที่คุณสกุลตลา ถนัดค่ะ
    หรือ ถ้ายังไม่มีแบบที่ชอบ ก็ใช้แบบมาตรฐานที่เราถักกันอยู่นี้ก็ได้ค่ะ เดี๋ยวจะรวบรวมให้ หลายๆแบบ จะได้ไม่เบื่อกันค่ะ

ถักแล้วส่งมาร่วมถวายด้วยกัน หรือส่งถวายวัดที่ต้องการได้เลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2009
  13. Forever In LoVE

แพทเทินหมวกไหมพรมสำหรับถักถวายพระ

[​IMG][​IMG]
    หมวกถักโครเชต์ลายเปีย(คุณฮิปโปวดี)
    http://palungjit.org/showpost.php?p=1567051&postcount=88

หมวกถักโครเชต์ลายเกลียว(คุณฮิปโปวดี)
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=hippo-know-how&group=2

หมวกโครเชต์ แนะนำลายโดย คุณเอ๊ะ nopphamas
    http://palungjit.org/showpost.php?p=1788358&postcount=152

หมวกถักนิตติ้งแบบลายเปีย(คุณฮิปโปวดี)
    http://palungjit.org/showpost.php?p=1567066&postcount=89

หมวกนิตติ้ง แนะนำแบบโดย คุณartty
    http://palungjit.org/showpost.php?p=1495746&postcount=83

หมวกนิตติ้ง แบบง่ายๆค่ะ
    ถักโดยขึ้นห่วง 100 ห่วง
    ไม้ตรง ใช้ถัก k ตลอดทุกแถว
    ไม้วงกลม ใช้ k 1 แถว p 1 แถว

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    หมวกนิตติ้ง ลายที่ออกแบบเองค่ะ
    3ภาพที่โชว์นี้ ขออภัยค่ะ แบบว่าถักสด เลยลืมสูตรการคำนวณไปเรียบร้อย ^-^ แหะๆ

หมวกนิตติ้ง แบบนี้ยังไม่เคยถักค่ะ ^-^
    http://palungjit.org/showpost.php?p=1404844&postcount=75

วิดีโอสอนถักหมวกนิตติ้ง ตั้งแต่พื้นฐาน
    http://palungjit.org/showpost.php?p=1567122&postcount=90
    http://www.knittinghelp.com/videos/knit-stitch

อังสะไหมพรม นิตติ้งและโครเชต์ !!
    เพิ่งไปค้นเจอแพทเทินมาค่ะ ขอบคุณพี่วรรณที่ได้ลงไว้ให้
    ซันยังไม่ได้ทดลองถักนะคะ ท่านใดสนใจถักอังสะแล้ว
    นำภาพมาโพสต์ให้ชมกันบ้างนะคะ
    http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2007/10/J5899120/J5899120.html
    .
    .
    .
    .
    .
    .

.[​IMG]

14. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ราวกับได้ใช้อนาคตังสญาณเลยทำโครงการออกมาพอเหมาะกับเหตุภัยหนาวเกิดขึ้นทั่วไทยพอดี ไม่ค่อยบังเอิญเลยจริงๆ

ดังนั้นกิจกรรมนี้ได้ผลอนืสงค์ทันตาเห็นเลยครับสาธุ

15. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณสำหรับแพทเทินนะค่ะซัน น่าสนใจทั้งนั้นเลย แต่ไม่รู้จะได้ทำตามทั้งหมดรึป่าว
    แค่ถักลายเบสิคแบบธรรมดาๆให้ทันกับอากาศหนาวที่เพิ่มขึ้นทุกวันก็ยังไม่ค่อยจะทันการเลยค่ะ
    ยังไงก็ขอขอบพระคุณสำหรับโครงการดีๆ สิ่งดีๆที่เพื่อนๆทุกคนในกระทู้นี้ได้ร่วมกันทำนะค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุบุญกับเพื่อนๆพี่ๆน้อง ทุกท่านด้วยนะค่ะ

16. Forever In LoVE

ขอกราบขอบพระคุณอาจารย์คณานันท์เป็นอย่างสูงค่ะ
    ที่ได้ถ่ายทอดวิชชาและอบรมสั่งสอนชี้แนะในธรรมะและสิ่งดีงามทั้งปวง
    ให้คำปรึกษาและแนะนำ ตลอดการปฏิบัติธรรมที่ผ่านมา
    อีกทั้งยังคอยให้การสนับสนุนส่งเสริมเอื้อเฟื้อในธรรมและกิจกรรมเพื่อความดีงามทั้งปวง ของพี่น้องทุกๆท่านด้วย

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับอาจารย์ด้วยทุกๆประการค่ะ
    ^/\^

17. Forever In LoVE

เป็นแพทเทินที่รวบรวม จากทุกๆหน้า ในกระทู้กิจกรรมสร้างสรรค์บุญน่ะค่ะ
    ซันกำลังทำประชาสัมพันธ์ออกไปยังนอกเว็บ เชิญชวนให้มาถักหมวกถวายพระกัน
    ก็เลยรวบรวมไว้ เผื่อบางคนที่ยังไม่มีแบบจะได้ถักได้ง่ายขึ้นค่ะ

จริงๆแล้ว การเลือกแบบในการถักหมวกไหมพรมถวายพระและแม่ชี
    ก็ควรเลือกลายที่ ง่าย ถักได้ไว และ แลดูสุภาพเมื่อพระท่านสวมใส่ด้วยค่ะ

ที่สำคัญที่สุดก็คือ ลายที่แลดูสุภาพ คะ
    เพื่อว่าเมื่อท่านสวมแล้ว มองดูโดยภาพรวมแล้ว ยังคงไว้ซึ่งความงดงามในภาพลักษณ์ของความเป็นผู้บวชในพระพุทธศาสนา

สังเกตุได้จาก ภาพพระที่เราเห็นทางอินเตอร์เน็ตอย่างเป็นสาธารณะ นั้น
    หมวกไหมพรมที่พระท่านสวม ล้วนแ้ล้วแต่เป็นลายที่เรียบง่าย จริงมั้ยเอ่ย
    ^-^

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้องทุกๆท่านด้วยเช่นกันจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2009
  18. Forever In LoVE

ภาพใหม่สำหรับประชาสัมพันธ์ค่ะ

-------------------

มีเพื่อนๆหลายท่านที่ได้เล่าีประสบการณ์อันน่าปีติอิ่มเอมใจ
    ในขณะได้ถักหมวกถวายพระกันแทบทุกคนค่ะ

ขณะถักหมวกไหมพรมไปด้วยนั้น
    จิตกำหนดเห็นภาพพระพุทธเจ้าให้ชัดเจนแจ่มใส
    บางท่านใช้วิธีสวดมนต์หรือภาวนาไปด้วย
    บางท่านกำหนดลมหายใจ
    เมื่อก่อนซันก็สวดมนต์และทรงภาพพระไว้

ระยะหลังลองเปลี่ยนเป็น
    มองเห็นภาพเส้นไหมพรมที่เรากำลังถัก
    เป็นเพชรระยิบระยับสว่างสวยงาม
    และนั่งถักหมวกถวายพระอยู่เบื้องหน้าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    บ่อยครั้งที่ภาพท่านจะเปลี่ยนจากพระพุทธรูป เป็นพระพุทธเจ้า
    (โดยมากซํนจะเห็นท่านแบบเป็นพระพุทธเจ้าน่ะค่ะ)
    ยิ่งเมื่อจิตเรารวมตัวได้ดี มือเรายังถักหมวกไป
    แต่จิตเราน้อมกราบพระท่าน
    พระท่านยิ้มน้อยๆและมองมาด้วยแววตาแห่งความเมตตา
    รัศมีในพระวรกายสว่างกระจ่างชัด
    บริเวณโดยรอบจะสว่างชัดเจนแจ่มใส
    และหลายๆครั้งท่านก็โปรดเมตตาสั่งสอนในธรรมะอันเหมาะแก่เราในขณะนั้นค่ะ

ขอว่างอีกนิดจะนำประสบการณ์
    และวิธีการทำสมาธิของแต่ละท่านในขณะถักหมวกถวายพระ
    มาให้ได้อ่านกันค่ะ

และขอเชิญเพื่อนพี่น้อง ที่ได้พบประสบการณ์จากการฝึกจิตและสมาธิ
    ทั้งในขณะทำงานฝีมือ หรือกิจกรรมงานอื่นๆในชีวิตประจำวัน
    ได้ช่วยแบ่งปันเล่าเรื่องราวของท่าน ไว้เพื่อเป็นตัวอย่าง
    และเพื่อให้ท่านอื่นๆได้ร่วมโมทนาบุญด้วยนะคะ

;aa37

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2009
  19. pet.vat

pet.vat สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2006
    ตามมาดู จาก พันทิป นะค่ะ เราก็ถักส่งอยู่เหมือนกัน ให้พี่ ๆ ที่ทำงานไปถวายพระ พอทำแล้วรู้สึกสบายใจดี นั่งถักไปก็ภาวนาไปด้วย ทำให้จิตใจผ่องใสดีมาก บางครั้งรู้สึกเหนื่อย พอได้ทำงานที่เราชอบแล้วก็สบายใจ

20. mpreaw

mpreaw สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะสมาชิกใหม่ค่ะ
    อ่านเจอใน pantip แล้วสนใจโครงการแล้วจะถักหมวกส่งไปร่วมด้วยอีกนะคะ