กุมารทอง หลวงพ่อเต๋ ช่วยสร้างปาฏิหาริย์ให้ แจ็ค - จิลล์

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 9 กรกฎาคม 2009.

1. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
    ขอขอบคุณภาพประกอบจาก youtube.com และ รายการตีสิบ

ใครที่ได้ชมรายการตีสิบ ที่เสี่ยวีทีนำเสนอเรื่องราวของอดีตนักร้องคู่แฝด จักรพันธุ์ การสมพรต (แจ็ค) และ จักรพงศ์ การสมพรต(จิลล์) ที่เลื่อมใสกุมารทอง จนมีไว้บูชาเป็นพันองค์ งานนี้ทำให้หลายคนสนใจเรื่องกุมารทองขึ้นมาทันที วันนี้เราจึงนำเรื่องนี้มาฝากกันค่ะ

" กุมารทอง" เป็นเครื่องรางของขลังประเภทหนึ่ง ทำจากดินเผา โดยจะมีการเรียกดวงวิญญาณของเด็กที่เสียชีวิตก่อนจะหมดอายุขัย ทั้งอาจจะถูกทำแท้ง ถูกรถชน หรือเกิดอุบัติเหตุ ให้มาสิงสถิตในรูปปั้น เพื่อสั่งสมบารมี ให้ความช่วยเหลือปกป้องมนุษย์ ช่วยเรื่องการค้าขาย เตือนภัย และให้โชคลาภแก่มนุษย์ ก่อนจะไปเกิดเป็นเทพต่อไป

สำหรับเรื่องราวกุมารทองที่ช่วยสร้างปาฏิหาริย์ให้กับ แจ็ค - จิลล์ นั้น เริ่มจากทั้งคู่ถูกเพื่อนชักชวนให้ไปไหว้กุมารทองของหลวงพ่อเต๋ คงทอง หรือ พระครูภาวนาสังวรคุณ ที่วัดสามง่าม จังหวัดนครปฐม ซึ่งมีชื่อเสียงเรื่องกุมารทองเป็นอย่างมาก โดยตอนแรกทั้งสองไม่กล้าเช่ามาเลี้ยง เพราะรู้สึกกลัว แต่ก็ได้ลองอธิษฐานดู จนเมื่อสิ่งที่ทั้งสองอธิษฐานไว้ประสบความสำเร็จ พวกเขาจึงกลับไปที่วัดสามง่ามอีกครั้ง เพื่อเช่ากุมารทอง 1 องค์ มาเลี้ยง และได้บนบานมาเรื่อยๆ โดยหากสิ่งที่บนประสบความสำเร็จ ก็จะเพิ่มจำนวนกุมารทองที่จะเช่ามากขึ้น จนปัจจุบัน แจ็ค - จิลล์ มีกุมารทองถึง 1,125 องค์ จากที่ได้บนบานและประสบผลดังหวังในหลายๆ ครั้ง

คู่แฝด แจ็ค - จิลล์ เล่าว่า กุมารทองที่พวกเขาเลี้ยงไว้ นอกจากจะช่วยเรื่องการทำธุรกิจให้ประสบความสำเร็จแล้ว ยังได้ช่วยเหลือเตือนภัยให้ครอบครัวของเขาหลายๆ ครั้ง และสิ่งที่ทำให้พวกเขาเชื่อว่า กุมารทองมีจริง เนื่องจากได้เห็นภาพในกล้องวงจรปิดว่ามีสิ่งของตกลงมาเอง โดยไม่สามารถหาสาเหตุได้ ซึ่งสร้างความแปลกใจให้ทั้งสองมาก

แต่ทั้งนี้ แจ็ค - จิลล์ ก็ย้ำว่า ทุกสิ่งทุกอย่างต้องขึ้นอยู่กับตัวเราเป็นอันดับแรก แต่ไม่ให้งมงาย เช่น หากจะทำธุรกิจ แต่ไม่มีความรู้ ไม่ศึกษาเรื่องธุรกิจเลย การบูชากุมารทองก็ไม่ได้ผล ที่สำคัญหากจะเลี้ยงแล้ว ต้องดูแลให้ดี อย่าขอเกินตัว เพราะสิ่งที่ขอจะเป็นไปได้หรือไม่นั้น มันอยู่ที่ตัวเราเองมากกว่า

อย่างไรก็ตาม เรื่องสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ถือเป็นความเชื่อส่วนบุคคล เพราะบางเรื่องยังไม่สามารถพิสูจน์ได้ ดังนั้นจะเชื่อหรือไม่ก็ไม่ควรหลบหลู่ และขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละบุคคลค่ะ

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/YuCR6D8PRqQ&hl=en&fs=1& width=320 height=240 type=application/x-shockwave-flash></EMBED>

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/Iw3QK--ie9k&hl=en&fs=1& width=320 height=240 type=application/x-shockwave-flash></EMBED>

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/upypjZsuDBg&hl=en&fs=1& width=320 height=240 type=application/x-shockwave-flash></EMBED>

แจ๊ค - จิลล์ อดีตนักร้องชื่อดังพา กุมารทอง เยือน รายการตีสิบ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    [​IMG] และ itti-patihan.com

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    พอดีได้ดูเหมือนกันค่ะ กุมารทองหลวงพ่อเต๋หากเอ่ยนามนี้คงน้อยคนที่จะไม่เคยได้ยินชื่อค่ะ พุทธคุณเป็นที่ประจักษ์มานานแล้ว นับวันก็จะยิ่งหายากขึ้นเรื่อย ๆ ผู้ที่มีไว้บูชาถือว่าเป็นคนที่โชคดีมาก ๆ ค่ะ ปัจจุบันนิยมเล่นหากันรุ่น 1-4 เท่านั้น น้ำก็ได้มานานมากแล้ว แต่เป็นรุ่นสาม เช่าจากศูนย์พระเครื่องกำแพงแสนมาตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดราคา 2 หมื่นเศษ แต่บอกได้คำเดียวค่ะเลี้ยงแล้วให้คุณมาก ๆ เลยค่ะ

3. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    หนูแอ้ก็อยากเลี้ยงคะ แต่ก็ยังกลัวอยู่อ่ะคะ

4. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    ดูแล้วน่ารัก ดีออกครับ หนูแอ้ ..นะ

5. indochina1886

indochina1886 Active Member

11 มิถุนายน 2009
    ก็อยากเลี้ยงนะครับแต่...ม่ะไหวอ่ะกลัวผีเด็กอ่ะ ท่าทางจะดื้อน่าดูเลย

6. runchoo_man

runchoo_man เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    อยากเลี้ยงเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเลี้ยงแล้วเกิดเบื่อ แล้วจะเอาไปคืนที่ไหนครับ เค้าจะโกรธเรามั้ยครับ

หรือยกให้คนอื่นต่อไปฟรีๆ หรือว่า ให้คนอื่นมาเช่าบูชาต่อจากเราจะได้มั้ยครับ

ใครรู้บอกทีนะครับ ขอบคุณครับ

7. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    กุมารทองหากเลี้ยงถูกวิธีก็มีแต่ให้คุณค่ะ น้ำเชื่อแบบนี้เพราะประสบมากับตัวเองค่ะ

8. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    rabbit_ว้าวๆ น้องน่ารักจังเลย _heart+love_เห็นแล้วอยากชวนมาอยู่ด้วยจังเลยค่ะ ;aa50
    ถ้าใครมีจะให้ก็ส่งมาเลยนะคะ (smile)อิจิโกะ จะดูแลให้ดี คะ ;36

9. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    wel lcome_dog อย่าใช้คำว่าเบื่อซิคะ เบื่อใช้กับสิ่งของหรือสัตว์เลี้ยง ไม่ใช้น้องกุมารทอง(ที่แสนน่ารัก) เพราะเค้าก็เคย(เกือบจะ)เป็นคน(แต่สภาพตอนนี้ต่างกัน)เท่านั้นเองคะ
    ถ้าไม่มีเวลาดูแล หรือมีคนมาขอไปดูแลต่อ ก็ให้คนที่อยากได้บอก แล้วพี่คนเลี้ยงก็ถามน้องว่า อยากไปอยู่กับ.....ไหม ถ้าอยากไป หรือไม่อยากไปก็บอกพี่นะ พี่ตามใจ ไม่ได้บังคับ หรือคิดจะไล่น้องนะ "
    แต่ถ้าอยากให้ใครจริงๆ ก็ต้องเลือกดีๆหน่อย คิดว่าน้องกุมารทอง จะเข้าใจค่ะ แต่ถ้าขี้เบื่อ ไม่เลี้ยงก็ดีนะคะ จะแกล้งเด็ก ปล่าวๆ
    -cool day-

10. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
  11. บอมม์

บอมม์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2008
    ผมก็ได้ดูนะ แต่จิตอ่อน เลยไม่กล้าบูชาครับ

12. LordTartarus

LordTartarus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009
    ออกสื่ออย่างงี้

เดี๋ยวคงไปเหมากันหมดวัด -*-

13. Bad_measure

Bad_measure เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เยอะมาก ~(0.0)~

14. waisung

waisung เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2012
    ส่งมาเลย อยากได้