ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ====, 3 สิงหาคม 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มาเปิดเพลง

มาเปิดเพลง Active Member

จะเห็นโลกในมุมมองที่เรียบง่าย

2. ละอองไฟ

ละอองไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2020
    ถักสายลมเป็นเส้นใย ถักหัวใจเป็นสายฝน
    ถักสายน้ำโอบอุ้มพื้นดิน
    ทั่วถึงทุกสรรพสิ่ง ใต้แผ่นดินเหนือฟ้า
    วสันต์โอบทันดร
    ผ่านบทความส่งถึงต้นธาร

3. มาเปิดเพลง

ผมกะง่ายๆด่ามาด่ากลับไม่โกง555

4. ละอองไฟ

เจ้าชู้แต่ไม่ชั่ว เพราะกลัวบาป

5. มาเปิดเพลง

อืมมีเหตุผลไม่ได้มั่วแต่ถึง555

6. ละอองไฟ

คู่ขนานเดินทางไปด้วยกันแต่ไม่ขัดกัน
    วันเวลาหมุนเวียน จิตใจคนก็หมุนวน

7. ละอองไฟ

เพ้อที่ไหนเขียนความจริง

8. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251
    ขออภัยที่ตอบท่านศิษย์น้อง หญิงเล็ก” ช้านะครับ… พอดีท่าน “ชายกลาง” อย่างข้าน้อยเพิ่งกลับมาจากไปปฏิบัติธรรมที่ยุวพุทธฯครับ... เอาบุญมาฝากท่านศิษย์น้อง หญิงเล็ก” ท่านศิษย์พี่ “ชายเล็ก” และ ทุกๆท่านในกระทู้นี้ครับ _/\_ อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ... สาธุ ครับ _/\_

ผมขอน้อมกราบอนุโมทนาบุญที่ทุกๆท่านได้เคยได้สร้างกระทำบำเพ็ญมาตั้งแต่ในอดีตชาติจนถึงปัจจุบันวันนี้ด้วยครับ…
    … ขออำนาจบุญจงรักษาทุกๆท่านและครอบครัว และทุกๆท่านที่เข้ามาร่วมอนุโมทนาบุญในโพสต์นี้หรืออ่านโพสต์นี้ด้วยเทอญ… บุญรักษาครับ _/|\_

“ปุญญานิ ปรโลกัสมิง ปติฏฐา โหนติ ปาณินัง”

“บุญเท่านั้นที่จะเป็นที่พึ่งของสัตว์ในโลกนี้และในโลกหน้า”

9. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

251
    สี่หาว!!! คริ คริ (^ _ ^) ไฉนเลยศิษย์น้อง หญิงเล็ก” จึงได้บังอาจโพสต์กล่าวเช่นนั้น!!! หากวัดฝีมือวรยุทธที่กระบวนท่าแห่งความ ดึ๋งดั๋ง แต่เพียงอย่างเดียวแล้วไซร้… ท่านคุณพี่จอมยุทธพเนจรผู้มาเยือน เจ้าของฉายา "ผู้มีแสงสว่างในตนเอง" ท่านนั้นมิอาจเทียบเคียงท่านศิษย์พี่ “ชายเล็ก” ในเรื่องกระบวนท่าแห่งความ ดึ๋งดั๋ง ดังกล่าวแต่อย่างใดไม่…

ข้าน้อย “บูรพาแท้รักแร้ขาวขนจมูกยาว” ขอฝากคำคมและข้อคิดไว้ให้ท่านศิษย์น้อง หญิงเล็ก” และทุกๆท่านในกระทู้นี้ได้พิจารณาเอาไว้ว่า “เหนือฟ้า ยังมีฟ้า... ใต้บ่อปลาย่อมมีกรวดดิน”

ท่านศิษย์น้อง หญิงเล็ก” จงรับรู้ไว้เถิดว่าในมณฑล ชลบุรี” นั้น… ไม่มีผู้ใดมิรู้จัก ตุงชลบุรี” คริ คริ (^ _ ^) อันคำว่า “ตุง” นั้นมิใช่กระเป๋า หรือ สิ่งใด… หากแต่ว่ามันคืออวัยวะชิ้นสำคัญ!!! หากแม้ว่า “มัน” อาจจะเล็กและสั้นอีกทั้งดำคล้ำเล็กน้อย แต่มัน ตุง” อยู่เนืองนิจ... ดุจดั่งเข็มเล่มน้อยๆที่พร้อมจะไชชอนและซอยเข้าสู่เรือนร่างของบุรุษและสตรี คริ คริ (^_^)

บูรพาแท้รักแร้ขาวขนจมูกยาว” อย่างข้าน้อยมั่นใจเป็นอย่างยิ่งว่าท่านศิษย์พี่ “ชายเล็ก” กับ ท่านคุณพี่จอมยุทธพเนจรเจ้าของฉายา "ผู้มีแสงสว่างในตนเอง" ท่านนั้นคงต้องเคยได้ถ่ายทอดน้ำวิสุทธิ์เข้ามาในตัวของบุรุษและสตรีมานับไม่ถ้วนอย่างแน่แท้ ... คริ คริ [^_^] ... จะจริงหรือเท็จอย่างไร? คงต้องรอให้ บุรุษจากชลบุรี มาชี้แจงโดยละม่อมเป็นการด่วน ... คริ คริ {^_^}

10. มาเปิดเพลง

ช่างกล้าหมิ่นยาม
    ซ้ายเลยครับซ้ายเลยครับ

11. หมูไม้ละ5

หมูไม้ละ5 # shawty, set me free

ชักเริ่มกลัวศิษย์น้องชายกลางแล้ว...
    เป็นคนช่างสังเกตุจริงๆ
    แม้ศิษย์พี่จะตุงอยู่... คนทั่วไปก็ไม่ทันสังเกตุ
    เพราะด้วยขนาดที่เล็กจิ๋ว...
    คนทั่วไปจะเห็นเป็นแค่"รอยยับของกางเกง"
    มีแต่ศิษย์น้องคนเดียวที่รู้ว่า
    มันมีของแข็งอยู่ข้างใน.... นับถือ นับถือ

เมื่อมีคนจับได้แบบนี้
    ต่อนี้ไป...
    ศิษย์พี่จะ... ฝึกวิชา "แต๊บ"ร่วมกับวิชา "ตุง"
    ซึ่งวิชา"แต๊บ"นี้ ต้องหาฝึกกับสาวสอง...
    แต่เนื่องจากในนี้ไม่มีสาวสอง....
    ที่ใกล้เคียงที่สุด...
    คงต้องของฝึกกับ..จอมยุทธ์พเนจรการ้อง
    ถ้าศิษย์พี่ฝึกสำเร็จจะมาถ่ายทอดวรยุทธ์
    ให้ศิษย์น้องทั้งสองนะ....ได้โปรดรอหน่อย

12. มาเปิดเพลง

ที่จริงแกตัััลร๊ากกทุกวันนะหัวฟูกะการทำงาน55

13. rachotp

251
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ (^_^) ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนมีเหตุ และ ปัจจัยให้เกิดครับ อีกทั้งไม่มีสิ่งใดที่เป็นเรื่องบังเอิญในโลกนี้ครับ... คนเราเกิดมาภายใต้เงื่อนไขของกรรม อีกนัยหนึ่งคือกรรมเป็นตัวกำหนดปัจจัยทุกๆอย่างในตัวเรา และ ในชีวิตเราครับ ผมคิดว่าน้าค่อมท่านทำเหตุและปัจจัยไว้ในกาลก่อนในเรื่องของหรหมวิหาร 4 เอาไว้มาก และ ปัจจัยในเรื่องสัมมาวาจาที่มากด้วยเช่นกันจึงทำให้เวลาที่ท่านกล่าวว่า "เป็นเหี้ยอะไรว่ะ ไอ้สัส" แล้วคนได้ฟัง ได้ยินก็หัวเราะชอบใจ มีความสุข นะครับ [^_^] ถ้าไม่เชื่อลองเปลี่ยนจากน้าค่อมเป็นลุงตู่ดูสิครับในคำพูดประโยคเดียวกันในสถานการณ์เดียวกัน ผมรับรองเลยว่า คนที่ได้ฟังไม่กล้าหัวเราะแน่นอนครับ คริ คริ (^__^)
    อีกท่านหนึ่งที่มีจริตและวาสนาแบบที่เย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆ แล้วเวลาที่ท่านพูด หรือ กล่าวอะไรมีคุณสมบัติแบบนี้นะ… ที่ผมเห็นชัดๆและยอมรับในบุญบารมีปัจจัยในเรื่องของ หรหมวิหาร 4 และ สัมมาวาจา ที่เต็มเปี่ยมเลยนะ… ผมนึกถึง หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ ครับ _/|\_ ไม่มีใครเกินท่านแล้วครับสำหรับท่านที่มีจริตและวาสนาแบบที่เย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆ แล้วเวลาที่ท่านพูด หรือ กล่าวอะไรมีคุณสมบัติแบบนี้นะ
    เห็นด้วยครับ [^_^] ผมอยากจะให้ลอง คลิ๊ก เข้าไปอ่านพิจารณาในกระทู้ #1 นี้ดูนะครับ _/\_ ผมว่ามันน่าสนใจดีนะครับ

ปล. ผมเป็นกำลังใจให้พี่ @หมูไม้ละ5 นะครับ [^_^] ผมกับอีกหลายๆท่านก็เคยโดนอย่างที่พี่โดนนะครับ (^__^)

“Whoever is trying to bring you down, is already below you.”
    “ใครก็ตามที่พยายามจะทำให้เราตกต่ำ นั่นแปลว่าเค้าได้อยู่ต่ำกว่าเราแล้ว”

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2021
  14. rachotp

251
    ในขณะที่ผมกำลังอ่านโพสต์ข้อความที่คุณ @ต้นธาร11 โพสต์ระบุว่า "เป็นเหี้ยอะไรว่ะ ไอ้สัส" หรืออาจจะหยาบกว่านี้อีกสัก 100 เท่า!!! มันก็น่าแปลกนะครับที่เวลาผมอ่านแล้วผมรู้สึก ชอบใจ และ มีความสุข ครับ (^_^)
    เนอะ ว่ามั้ย? ผมก็ว่าตามนั้นครับ คริ คริ (^__^) อันนี้ไม่ใช่มุกตลกนะครับ แต่ผมรู้สึกและหมายความอย่างนั้นตามจริงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2021
  15. rachotp

251

ขอบคุณครับ _/\_ ผมอ่านแล้วผมรู้สึก ชอบใจ และ มีความสุข ครับ (^_^) คุณ @ต้นธาร11 ช่างเป็นผู้หญิงที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆ !!! ผมอ่านโพสต์ข้อความที่คุณระบุถึงผมว่า คุณเข็มทิศไข่ แล้ว คริ คริ (^__^) เกิดความรู้สึก ชอบใจ และ มีความสุข เป็นยิ่งนัก… มันสัมผัสได้ถึงความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆ... ผมขอชื่นชมคุณจากใจจริงครับ _/\_

ปล. (1) มีการแอบย่องหนีจากมิติจักรวาลคู่ขนาน ไปเยี่ยมเยือนอ่านมิติอื่นในห้องอภิญญา – สมาธิ ด้วย คริ คริ [^_^]

ปล. (2) คุณเข็มทิศไข่ หึหึ หึหึ (^__^) นี่คือประโยคสัญลักษณ์ที่หยาบกว่า 100 เท่ากว่าคำว่า "เป็นเหี้ยอะไรว่ะ ไอ้สัส" ที่คุณคิดได้ฉะนั้นหรือ? คริ คริ (^_^) คุณ @ต้นธาร11 ช่างเป็นผู้หญิงที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆ ปานประหนึ่งแม่พลอยชัดๆ

16. rachotp

251

… เพิ่งสังเกตเห็นว่าคุณ @ต้นธาร11 ตอบโพสต์นี้มาตอน 4:10 am. !!! คุณ @ต้นธาร11 ช่างเป็นผู้หญิงที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆที่ตื่นเช้าก่อนไก่โห่เป็นยิ่งนัก !!! ดูแลสุขภาพนะครับ (^__^) ด้วยความปรารถนาดีจาก เข็มทิศไข่ ครับ

17. หมูไม้ละ5

หมูไม้ละ5 # shawty, set me free

นี่ศิษย์น้องหญิงเล็ก... แอบไปท่องยุทธภพด้วยหรอฮับ...

#ว่าแต่....เข็มทิศไข่นี่คืออะไรฮับ55

18. rachotp

251
    เข็มทิศไข่นี่คืออะไร? เป็นข้อสงสัยที่น่าสนใจนะครับพี่… เข็มทิศไข่นี่คือมุกตลกที่ผู้ชายคนหนึ่งที่เกิดมาโชคดี พ่อแม่ครูบาอาจารย์ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์อบรมสั่งสอนมาดี และ ไม่มีปมด้อย ไม่มีปัญหาข้อบกพร่องทางกาย ทางใจแต่อย่างใด เป็นบุญของผู้ชายท่านนั้นแล้วที่ได้เกิดมาในครอบครัวที่ดี มีความอบอุ่น มีการศึกษาที่ดี และ มีสัมมาทิฏฐิ… ผู้ชายท่านนั้นพยายามที่จะ Cheer up ให้คุณพี่ @หมูไม้ละ5 รู้สึกดีขึ้นนะครับ (^__^)

[โปรดคลิ๊กดูหลักฐานในโพสต์ #3518 #3552 นี้พิจารณาประกอบโดยละม่อมอย่างละเอียด… แล้วคุณพี่จะเข้าใจ เข็มทิศไข่]

เข็มทิศไข่ คำนี่ ได้มาจากห้องอภิญญา? ... อ๋อ หรอ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2021
  19. rachotp

251
    หึหึ หีหี (^_^) ยุทธภพแห่งมิติอื่นในห้องอภิญญา – สมาธิ นี่ช่างน่ากลัวยิ่งนัก… หากมีโอกาสอยากจะเรียนสอบถามคุณอา @ฟ้ากับเหว ว่าในเมื่อคุณอาจะรบกวนให้ข้าน้อยช่วยแล้วไซร้… ไฉนเลยจึงได้ให้เกียรติเอ่ยนามข้าว่า “น้องที่ทำเข็มทิศไข่” เช่นนั้นเล่า? คุณอา @ฟ้ากับเหว เอ่ยนามสมาชิกท่านอื่นอย่างนุ่มนวลว่า น้องอัด, คุณหมูไม้ กับ คุณแนน แต่ เอ่ยนามข้าว่า “น้องที่ทำเข็มทิศไข่” … ข้าน้อยรู้สึกแปลกใจยิ่งนัก คริ คริ [^_^] และ จำความได้ว่าข้าน้อยก็ได้ตอบข้อสงสัยนั้นไปตามบริบทแล้วนี่ที่ว่า “แล้วจิตคืออะไร? ... คือนามขันธ์ (รูป 1 นาม 4 ในขันธ์ 5) มั๊งครับ?” อ้างอิงจากในโพสต์ #3503 นี้นี่… แต่ก็ช่างเถอะผู้ชายที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆอย่างเราให้อภัยคุณอาท่านนั้นได้… จอมยุทธย่อมต้องเคยมีบาดแผลเสมอ

ผู้ชายที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆอย่างเรายอมรับว่าไม่ได้อ่านโพสต์ของคุณอา @ฟ้ากับเหว จริงๆ… จึงเข้าใจผิดไปในตัวของคุณ @ต้นธาร11 … คุณ @ต้นธาร11 นี่ช่างเป็นผู้หญิงที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆ ที่เป็นนักอ่านที่ดี อ่านได้ละเอียด และ สนใจเรื่องราวของเราในยุทธภพยิ่งนัก คริ คริ {^_^} ผู้ชายที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆอย่างเราอยากจะถือโอกาสนี้กล่าวคำว่า I am sorry จั๊กกะจี้ หัวใจ

ปล. 55555555 นี่คือหัวเราะดังมากนะ… ข้าน้อยนับเลข “5” ได้ทั้งหมดถึง 8 ตัว !!!

20. rachotp

251
    คริ คริ {^_^} ผู้ชายที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆอย่างเราขอบอกว่า “เช้อะ” !!!
    ผู้ชายที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆอย่างเราขออยู่อย่างสงบนิ่ง ท่ามกลางพายุที่โหมกระหน่ำ
    ผู้ชายที่มีความเย็น ที่สบายจากข้างในจริงๆอย่างเราขอเป็นผู้ให้ โดยเป็นผู้ปล่อยเข็มทิศ และ ไข่ลงไปในแม่น้ำ
    A.gif B.gif

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้