ก่อนสวดมนต์ควรชุมนุมเทวดา..บทสวดชุมนุมเทวดาพร้อมเสียง(ดาวน์โหลดไปฟังได้)

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย slamb, 20 มิถุนายน 2008.

1. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    [music]http://palungjit.org/attachments/a.343636/[/music]
    บทสวดชุมนุมเทวดา

สะรัชชัง สะเสนัง สะพันธุง นะรินทัง ปะริตตังนุภาโว สะทา รักขะตูติ

ผะริตวานะ เมตตัง สะเมตตา ภะทันตา อะวิกขิตตะจิตตา ปะริตตัง ภะณันตุ
    ท่านผู้เจริญทั้งหลาย ผู้มีเมตตา จงแผ่เมตตาจิต ด้วยคิดว่า
    ขออานุภาพพระปริตร จงรักษาพระราชาผู้เป็นเจ้าแห่งนรชน
    พร้อมด้วยราชสมบัติ พร้อมด้วยราชวงศ์ พร้อมด้วยเสนามาตย์
    อย่ามีจิตฟุ้งซ่าน ตั้งใจสวดพระปริตร
    สัคเค กาเม จะ รูเป คิริสิขะระตะเฏ จันตะลิกเข วิมาเน
    ขอเชิญเหล่าเทพเจ้าซึ่งสถิตย์อยู่ในสวรรค์ชั้นกามภพก็ดี รูปภพก็ดี
    และภุมมเทวดา ซึ่งสถิตย์อยู่ในวิมานหรือยอดเขาและหุบผา ในอากาศก็ดี
    ทีเป รัฏเฐ จะ คาเม ตะรุวะนะคะหะเน เคหะวัตถุมหิ เขตเต
    ในเกาะก็ดี ในแว่นแคว้นก็ดี ในบ้านก็ดี ในต้นพฤกษาและป่าชัฏก็ดี ในเรือนก็ดี ในที่ไร่นาก็ดี
    ภุมมา จายันตุ เทวา ชะละถะละวิสะเม ยักขะคันธัพพะนาคา
    เทพยดาทั้งหลาย ซึ่งสถิตย์ตามภาคพื้นดิน รวมทั้งยักษ์ คนธรรพ์และพยานาค
    ซึ่งสถิตย์อยู่ในน้ำ บนบก และที่อันไม่ราบเรียบ ก็ดี
    ติฏฐันตา สันติเก ยัง มุนิวะระวะจะนัง สาธะโว เม สุณันตุ
    ซึ่งอยู่ในที่ใกล้เคียง จงมาประชุมพร้อมกันในที่นี้
    คำใดเป็นของพระมุนีผู้ประเสริฐ ท่านสาธุชนทั้งหลาย จงสดับคำข้าพเจ้านั้น
    ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา
    ดูก่อน ท่านผู้เจริญทั้งหลาย กาลนี้เป็นกาลฟังธรรม
    ดูก่อน ท่านผู้เจริญทั้งหลาย กาลนี้เป็นกาลฟังธรรม

ไฟล์ที่แนบมา:

• buddhamon.wma
      ขนาดไฟล์:
      900.8 KB
      เปิดดู:
      59,519
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2008
  2. Mr.Chote Sudhi

Mr.Chote Sudhi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2006
    สงสัยครับ

ขอกราบเรียนผู้รู้ด้วยความเคารพ
    เคยได้อ่านพบข้อเฉลยของพระอาจารย์ระดับสูงมากองค์หนึ่ง
    ท่านกล่าวว่า คราวาสไม่ควรใช้บทชุมนุมเทวดาก่อนสวดมนต์
    เพราะถือว่าเป็นหน้าที่ของพระเท่านั้น
    กระผมเองเป็นเพียงสาธุชนคนธรรมดาจะควรปฎิบัติอย่างไร
    แม้ทุกวันนี้กระผมก็ยังสวดชุมนุมเทวดาก่อนสวดมนต์ทุกวัน
    พยายามอ่านคำเฉลยของหลวงพ่อฤาษีที่เคารพมาก ท่านก็
    ไม่กล่าวไว้ ณ ที่ใด ๆ ขอท่านผู้รู้ช่วยกรุณาให้ความ
    เห็นในเรื่องนี้ด้วย จะเป็นพระคุณอย่างที่สุดครับ.

3. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    ความเห็นผมการชุมนุมเทวดา เป็นการเชิญท่านมาฟังธรรม(สวดมนต์)
    การสวดมนต์สาธยายธรรมเทวดาท่านก็ชอบฟังมาก เช่นบท มหาสมัยสูตร
    ธรรมจักรฯ เมตตาใหญ่ ฯลฯ และเท่าที่ผมทราบมา
    พระพุทธเจ้าไม่เคยตรัสห้ามฆราวาสสวดชุมนุมเทวดา..
    หลวงพ่อฤาษีลิงดําที่ผมนับถือมาก ผมติดตามอ่านและฟังธรรมะและคําสอน
    ท่านก็ไม่เคยพูดถึง ท่านเป็นพระสายอภิญญาท่านพูดถึงเทวดาบ่อยๆ
    ถ้าเรื่องนี้ผิดจริงท่านคงพูดถึงไปแล้ว เพราะลูกศิษท่านทั่วประเทศ
    ส่วนตัวผมนี่เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ยินว่าฆราวาสไม่ควรสวดครับ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2008
  4. จาริกบุญ

จาริกบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ผมก็อีกบุคคลหนึ่งที่สวดก่อนจะสวมมนต์ และตอนจบสวดมนต์เราต้องเชิญเทวดากลับหรือเปล่าครับช่วยกรุณาผู้รู้ตอบด้วยครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

5. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    ผมคนหนึ่งก็สวดบทชุมนุมเทวดาคับแต่ผมไม่เคยสวดอันเชิญกลับเลย จะมีปัญหาอะไรตามหลังมาไหมคับ

6. s4430309

s4430309 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณมากมากค่ะ
    เป็นความรู้ใหม่ค่ะ
    จะนำไปปฏิบัติตามค่ะ

7. สุทธินันท์

สุทธินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เทวะตาอุยโยชะนะคาถา (คำัอัญเชิญเทวดากลับสู่วิมาน)
    ทุกขัปปัตตา จะ นิททุกขา ภะยัปปัตตา จะนิพภะยา โส กัปปัตตา จะนิสโสกา โหนตุ สัพเพปิ ปาณิโน
    เอตตาวะตา จะอัมเหหิ สัมภะตัง ปุญญะสัมปะทัง สัพเพ เทวานุโม ทันตุ สัพพะสัมปัตติ สิทธิยา
    ทานังทะทันตุ สัทธายะ สีลัง รักขันตุ สัพพะทา ภาวะนา ภิระตา โหนตุ คัจฉันตุ เทวะตาคะตา
    สัพเพ พุทธา พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญจะ ยัง พะลัง อะระหันตานัญจะ เตเชนะ รักขังพันธามิ สัพพะโส

คำแปล

ขอสรรพสัตว์ทั้งหลายที่ถึงแล้วซึ่งทุกข์ จงเป็นผู้ไม่มีทุกข์ และที่ถึงแล้วซึ่งภัย จงเป็นผู้ไม่มีภัย และถึงแล้วซึงโศก จงเป็นผู้ไม่มีโศก และขอเหล่าเทพเจ้าทั้งปวง จงอนุโมทนาซึ่งบุญสมบัติ อันเราทั้งหลายก่อสร้างแล้วด้วยเหตุมีประมาณเท่านี้ เพื่ออันสำเร็จสมบัติทั้งปวง มนุษย์ทั้งหลาย จงให้ทานด้วยศรัทธา จงรักษาศีลในกาลทั้งปวง จงเป็นผู้ยินดีแล้วในภาวนา เทพยดาทั้งหลายที่มาแล้ว เชิญกลับไปเถิด พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ล้วนทรงพระกำลังทั้งหมด กำลังใดแห่งพระปัจเจกพุทธเจ้าทั้งหลาย และแห่งพระอรหันต์ทั้งหลายมีอยู่ ข้าพเจ้าขอผูกความรักษา ด้วยเดชแห่งกำลังนั้น โดยประการทั้งปวง

ขอขอบคุณผู้จัดสร้างหนังสือ รวบรวมบทสวดมนต์และพระคาถา

8. csประกายพรึก

csประกายพรึก เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2006
    ผมก็สวดชุมนุมเทวดาก่อนครับ

9. domm

domm สมาชิก

การสวดชุมนุมเทวดานั้นเป็นเรื่องดีครับ เอาง่ายๆแล้วกันนะครับ
    เราจะสาธยายธรรมหรือจะสวดมนต์ เป็นการสืบทอดพุทธวจนะขององค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า เราชุมนุมเทวดาเพื่อเชิญท่านเทพทั้งหลายมาฟังครับ ท่านจะมาหรือไม่ เป็นเรื่องของท่านครับ ไปบังคับท่านไม่ได้ เรามีหน้าที่เชิญครับ ท่านมาแล้วเราไม่ได้ส่งท่าน ไม่ต้องกลัวหรอกครับ ท่านกลับของเองแหละครับ ท่านไม่คิดเล็กคิดน้อยหรอกท่าน ท่านเป็นสัมมาทิฏฐิทั้งนั้นแหละครับ เมตตาท่านสูง อย่าเป็นกังวลไปเลยคับ ในทางกลับกันท่านจะคอยคุ้มครอง อำนวยพรให้ มีความสุขความเจริญซะด้วยซ้ำไปด้วยครับ ที่ครูบาอาจารย์ท่านห้ามคงเป็นเรื่องการสวดชุมนุมเทวดา แล้วไม่ได้สาธยายมนต์ รึว่าอยู่ในสถานที่ที่ไม่สมควรมากกว่าครับ

10. nippitarnit

nippitarnit เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ดิฉันก็สวดชุมนุมเทวดาก่อนสวดมนต์ทำวัตรเช้าเย็น และเมื่อสวดมนต์เสร็จแล้วสุดท้ายก็ส่งท่านกลับ แล้วยังใช้เทปหลวงพ่อเปิดชุมนุมเทวดาตอนเจิมรถเองด้วยค่ะ...

สัพเพ สังขารา อะนิจจา สังขารทั้งหลายทั้งปวงไม่เที่ยง