ก่อนหรือขณะทำบุญลืมอธิษฐานอุทิศผลบุญ พึ่งมาอธิษฐานตอนหลังได้อยู่ไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 14 พฤษภาคม 2014.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

คือจะอุทิศผลบุญให้ครูบาอาจารย์ของอาจารย์ที่เปิดการดูดวงให้ แต่ผมทำบุญมานานมากๆๆแล้ว ลืมอธิษฐานตลอดเลย ครั้งนี้พึ่งนึกได้เลยอธิษฐานขอให้ท่านได้รับผลบุญของข้าพเจ้า

ไม่ทราบว่าท่านจะได้รับไหมครับ แล้วถ้าปรับใช้กับกรณีอื่น เช่น อุทิศให้ เจ้ากรรมนายเวร เปรต เทวดารักษาตัว ได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ :cool:

2. porozaza

porozaza เป็นที่รู้จักกันดี

อธิษฐานได้ครับบุญที่ทำมาไม่ว่าจะ 10 20 ปี ก็ไม่หายไปไหนจากที่ผมได้เคยอ่านๆมา นะครับ รอคนอื่นตอบเพิ่มละกันเน้อ

3. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

การให้ทาน หรือการให้อภัยทาน การให้ธรรมทาน การให้สารพัดจะให้ มันก็เป็นแค่การกระทำ เป็นเพียงกริยา แต่อาการคสามรู้สึกที่ได้กระทำ ความยินดี ความสุขนั้นๆ มันแฝงอยู่ในจิต ขุดออกมาได้ ระลึกออกมาได้ มีความสุขเหมือนตอนกระทำครั้งนั้นได้ มันก็เป็นบุญเสมอๆ การอุทิศบุญ ไม่ได้อุทิศกริยา แต่อุทิศที่กุศลจิต ต่อให้ทำมาร้อยปี ถ้ายังระลึกได้ ก็เอามาให้ได้ไม่รู้จบครับ

4. intharabud

intharabud เป็นที่รู้จักกันดี

5. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    ยังสามารถอุทิศได้แม้ผ่านมาแล้ว และอุทิศได้อีกเรื่อยๆ แต่ควรทำเพิ่มเติมด้วย สม่ำเสมอ

ตัวอย่าง

บุญกุศล ที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญไว้ด้วยดีแล้ว มีทานกุศล ศีลกุศล ภาวนากุศล และการอุทิศแผ่ส่วนกุศลนั้นแก่สรรพสัตว์โลกทั้งหลาย ในอดีตชาติก็ดี ในปัจจุบันชาติก็ดี และที่จะบำเพ็ญไปจนกว่าที่จะถึงซึ่งพระนิพพานก็ดี ที่จะให้ผลแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แด่ บุรพกษัตราธิราชของชาติไทยในอดีตทุกพระองค์ สมเด็จพระเจ้าอโศกมหาราช สมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช สมเด็จพระปิยมหาราช สมเด็จพระศรีสุริโยทัย สมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา ย่าโม และบรรพชนไทยทั้งหลายที่ได้กอบกู้ชาติไทยไว้ รวมทั้งแด่คณะธรรมทูตนำโดยพระอริยเจ้าคือพระโสณณะและพระอุตตระ แด่ท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ และเทวดา พรหมทุกองค์ทุกสวรรค์ชั้นฟ้า แด่พญายมราชทุกองค์ นายนิรยบาลทุกตน อมนุษย์ทุกตน และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้าในภพชาตินี้ก็ดี หรือในอนันตชาติที่ผ่านมา แด่ทวยเทพและดวงวิญญาณทุกดวงวิญญาณที่สถิตย์อยู่ ณ ที่นี้ก็ดี อยู่ที่พักอาศัยข้าพเจ้าก็ดี หรืออยู่ในสถานที่ทั่วไป ที่ระลึกได้ก็ดี ที่ระลึกไม่ได้ก็ดี ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านี้ โปรดตั้ง จิตให้เป็นกุศลและร่วมอนุโมทนาในส่วนบุญที่ข้าพเจ้าอุทิศให้แล้วนี้ขออานุภาพแห่งบุญนี้ จงมีผลมาก มีอานิสงส์มาก บังเกิดแก่ทุกท่านทุกตน ท่านที่มีทุกข์ขอให้พ้นจากทุกข์ ที่มีสุขขอให้สุขยิ่งขึ้นไป นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ

6. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆควรกำหนดทุกข์ในลังเลสงสัยด้วย
    ถามอย่างนี้ มันเหมือนสืบสวนสอบสวน

7. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

เราสามารถอธิษฐานบุญรวมได้เลย (ตามแนวทางหลวงปู่ดู่ค่ะ)

8. sojinine

sojinine สมาชิก

ส่วนตัวผมว่าน่าจะได้นะครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร... แต่กำลังบุญจะปิติ เท่ากับหลังทำบุญใหม่ๆหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ครับ... รอผู้รู้มาตอบต่อแล้วกันครับ