ก่อนเสียชีวิตได้ยินพระสวดมนต์ขึ้นสวรรค์ได้ไหมครับ.

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Fishjacker, 12 เมษายน 2011.

1. Fishjacker

Fishjacker เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    กราบนมัสการพระอาจารย์และท่านผู้ทรงคุณวุฒิและวัยวุฒิทุกท่าน...เรียนถามครับ
    ๑.ตามที่โบราณว่าไว้ ถ้าเสียชีวิตวันพระ...แสดงว่าผู้นั้นหมดอายุขัยจริงเท็จ ประการใดครับ
    ๒.ปู่เสียชีวิตวันโกน เวลา ๒๒.๔๕ น. อย่างนี้จะนับได้ไหมครับว่าขึ้นวันพระแล้ว
    ๓.ก่อนท่านเสีย ท่านบอกลูกที่ดูแลว่า ได้ยินเสียงพระสวดให้เอาดอกไม้ธูปเทียนมา ท่านจะเอาไปไหว้พระ อย่างนี้ท่านได้เกาะคุณพระท่านขึ้นสวรรค์หรือเปล่าครับ ( ท่านเสียที่โรงพยาบาลครับ...ไม่มีใครนิมนต์พระไปสวดแน่ครับช่วงเวลา ประมาณ ๒ ทุ่ม )
    สุดท้ายขอขอบพระคุณในคำทุกคำที่ให้สติปัญญา ขอให้อนิสงฆ์นี้กลับไปยังท่าน ๑๐๐ เท่า ๑,๐๐๐ ทวีคูณ
    อนุโมทนาสาธุ ครับ

2. ถามจริง

ถามจริง สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2010
    หนูว่าจิตคุณปู่ท่านคงจับที่กุศล ค่ะ
    ซึ่งที่ไปต่อของภพน่าจะเป็นสุคติ ยังภูมิสวรรค์ชั้นใดชั้นหนึ่งค่ะ
    หนูเคยได้ยินมาว่าชั้นดาวดึงส์จะมีการสวดมนต์มากที่สุด มีการฟังธรรมมากที่สุด
    คุณปู่คงได้ไปเสวยบุญในจิตสุดท้ายที่นั้นค่ะ
    ขอน้อมบุญของหนูให้คุณปู่พี่ด้วยน่ะค่ะ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    จาก หนังสือ ตายแล้วไม่สูญ...แล้วไปไหน

"..ตามที่หนังสือโบราณท่านเขียนไว้ "คนก่อนจะตายต้องเห็นนิมิต" สมัยหลวงพ่อปาน ท่านก็เขียนไว้ ท่านบอกว่าลอกมาจากตำรับตำรา ท่านบอกว่า คนก่อนจะตายต้องเห็นนิมิต คือ
    ๑) เวลาก่อนจะตาย ถ้าเห็นไฟ กองไฟ หรือดวงไฟ แสดงว่าคนนั้นตายแล้วตรงไปนรกทันที ไม่ผ่านสำนักพระยายมราช
    ๒) เวลาก่อนจะตาย ถ้าเห็นป่า จะเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน
    ๓) เวลาก่อนจะตาย ถ้าเห็นก้อนเนื้อ จะเกิดเป็นคน
    ๔) เวลาก่อนจะตาย ถ้าเห็นสิ่งที่เป็นบุญเป็นกุศล เช่นของที่เราเคยให้ทาน หรือวัดที่เราเคยทำบุญ พระที่เราเคยไหว้จะเป็นพระพุทธรูปก็ตาม พระสงฆ์ก็ตาม เป็นอันว่าสิ่งที่เป็นบุญเป็นกุศลอย่างนี้ ก็จะไปเกิดบนสวรรค์คือไปสู่สุคติ

๑.ตามที่โบราณว่าไว้ ถ้าเสียชีวิตวันพระ...แสดงว่าผู้นั้นหมดอายุขัยจริงเท็จ ประการใดครับ

ไม่เคยได้ยินได้อ่านว่า เสียชีวิตวันพระ แล้วหมดอายุขัย

๒.ปู่เสียชีวิตวันโกน เวลา ๒๒.๔๕ น. อย่างนี้จะนับได้ไหมครับว่าขึ้นวันพระแล้ว

ไม่นับครับยังเป็นวันโกนครับ ต้องเห็นแสงอรุณของวันใหม่ครับ ถึงจะเป็นวันพระ

๓.ก่อนท่านเสีย ท่านบอกลูกที่ดูแลว่า ได้ยินเสียงพระสวดให้เอาดอกไม้ธูปเทียนมา ท่านจะเอาไปไหว้พระ อย่างนี้ท่านได้เกาะคุณพระท่านขึ้นสวรรค์หรือเปล่าครับ ( ท่านเสียที่โรงพยาบาลครับ...ไม่มีใครนิมนต์พระไปสวดแน่ครับช่วงเวลา ประมาณ ๒ ทุ่ม )

ท่านไปสุขคติภูมิ แน่นอนครับ

แต่สวรรค์ชั้นไหนนั้น ... ขึ้นอยู่ที่กุศลที่เคยสร้างครับ