ก้นอุ หลวงพ่อคล้าย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย bikarn, 18 สิงหาคม 2010.

1. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ก้นอุ หลวงพ่อคล้าย ขอรับ
    รบกวนกัลยาณมิตร อีกแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

2. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    เอาตรงๆนะครับ........เก๊ดูง่ายครับ ก้นอุมีเข็ม ผิวเนอะ....พิมพ์ผิด ด้วยความเคารพ

3. จิ๊กซอ

หากเจอโลหะลักษณะเช่นนี้......ไม่ว่ารูปหล่อหลวงพ่ออะไร ถอยให้ห่างครับ

4. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ส่วนที่รมดำก็จะดูไม่เป็นธรรมชาติด้วยใช่ไหมครับ

5. bikarn

ขอบคุณ คุณจิ๊กซอสำหรับคำติชมมากขอรับ ดูแล้วคุณจะเก่งเรื่องพระสายใต้ ขออณุญาตถามเรื่องพ่อท่านคล้ายก้นอุ ทั้งอุตรง และอุขวาง ไม่ทราบว่าจริงๆแล้วออกพร้อมกันหรึอเปล่าขอรับ และออกวัดไหน พอดีข้อมูลที่ได้มาสับสน รบกวนไขขอข้องใจให้หน่อย ขอรับ

6. bikarn

ขอบคุณมากขอรับ ที่ชี้แนะ

แต่ผมอยากเห็นคราบรมดำที่เป็นธรรมชาติ มีตัวอย่างมั๊ยขอรับ คุณ armchi

7. จิ๊กซอ

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ....เป็นแค่ผู้ชื่นชมพระสายใต้

พ่อท่านคล้ายรูปหล่อก้นอุตรงออกปี 2505 ที่วัดสวนขัน นครศรีธณรมราช ส่วน รูปหล่อก้นอุขวาง ออกที่วัด วัดวงศาประชาราม หรือวัดกรูด อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี....โดยเจ้าอาวาสวัดกรูดเป็นผู้สร้าง.....แล้วนิมินต์พ่อท่านไปเสกเมื่อปี 2507 ครับผม....

8. จิ๊กซอ

วิชาดูพระบางอย่าง บอกเป็นตัวหนังสือกันไม่ได้ ต้องใช้ประสบการณ์การเดินสนามบ่อยๆ.....เขาเรียกความสามารถทางสายตาซึ่งเกิดจากการเปรียบเทียบกับสิ่งที่เคยเห็นมา.....

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ช่ายเลย....ตรงใจฉันเลย.....ไม่มีมากไป....ถูกต้องอย่างรุนแรง........

10. bikarn

ขออภัยอย่างแรง นะขอรับ คุณสวนพลู
    ถ้าตอบอย่างนั้น ผมว่าผมก็ตอบได้ ว่าให้ไปดูของแท้บ่อยๆ ต้องใช้เวลา ต้องใช้ประสพการณ์ อ่านหนังสือดี หุ หุ

แต่เอารูปก้นอุที่เห็นนะขอรับ ที่ว่าไม่ดี ไม่ดีอย่างไหร ผิวไฟแต่งอย่างไร(ไม่ใช่รมดำอย่างที่คุณ armchi ว่าหรอกขอรับ เค้าเรียกว่าผิวไฟ) รอยประทุที่เกิดจากความร้อน เป็นอย่างไร ดูผิวแล้วหล่อโบราณหรือเปล่า กระแสโลหะเป็นอย่างไร พิมพ์ไม่ใช่ตรงไหน ขอเป็นรูปธรรม ถ้าจะให้วิทยาทานจริงๆ นะขอรับ

จริงๆ ผมมีพระเครื่องหลายองค์ที่ส่งเข้ามาสอบถามในเวป แล้วถูกวิจารณ์ว่าเป็นของสนาม ทั้งๆที่บางองค์ผมมีใบประกาศ ผมศึกษาเพื่อความสบายใจ เพราะแขวนพระแท้มันเพิ่มศรัทธาให้ตัวเรามากขึ้น มั่นมากขึ้น แค่นั้นเองขอรับ(ผมถือว่าพระแท้ทุกองค์ ขอรับ)

ผมไม่ได้มองว่าใครผิดใครถูกนะขอรับ เพราะรูปถ่ายมันบอกไม่ได้เหมือนของจริง จะให้บางท่านฟันธง ว่าแท้หรือไม่แท้ มันก็เป็นเรื่องยากและเสี่ยง (คนวิจารณ์จะเปลืองตัวเอง) จริงๆต้องขอบคุณที่สละเวลามาวิจารณ์และอาจจะได้รับผลลบ(สำหรับคนที่รู้จริง) เพราะสาเหตุที่กล่าวมาแล้วข้างต้น

แต่ที่ผมเป็นห่วงก็คือ คนที่ดูพระเป็นบ้างไม่เป็นบ้างเหมือนผม ถูกคนไม่รู้จริง วิจารณ์ว่า พระที่ถืออยู่เป็นพระสนาม ซึ่งจริงๆ เป็นพระแท้!!

จึงอยากฝากคนเพิ่งบูชาพระเหมือนผม อย่าได้เอาคำวิจารณ์นี้เป็นบทสรุป และก็ถอดใจไม่เข้ามาร่วมวงสนทนา (ให้ทำใจไว้เลยว่ารูปถ่ายมองใด้เก้ง่าย กว่าแท้ เพราะขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง สี แสง แง่มุม ความคมชัดไม่โชวร์กระแส ไม่โชวร์เนื้อพระที่ชัดเจน การปรับแต่ง) แต่ให้เอาคำวิวิจารณ์นั้นไปศึกษาต่อว่าคำวิจารณ์นั้นมีน้ำหนักและ เหตุผลแค่ไหน(อย่าเชื่อทันที) ให้ไปต่อ ยอด เพราะมันจะยิ่งเพิ่มความรู้ให้เรา มากยิ่งขึ้น นะขอรับ

และขออาจเอื้อมพุดถึงบางคนบางท่านที่ ไม่แน่ใจ ไม่รู้ หรือว่าสันทัด ในพระเครื่องที่ทางสมาชิกบางท่านถามมา ก็ขอให้บอกไปตามตรง ว่าไม่รู้ ไม่สันทัด อย่าวิจารณ์แบบไม่มีหลักการ เพราะต้องเข้าใจว่า เวปนี้เป็นแหล่งให้ความรู้ที่ดีสำหรับนักสะสมพระมือใหม่ เป็นความหวังของคนที่อยากรู้ว่าพระตนเอง แท้หรือไม่แท้ ซึ่งการวิจารณ์ที่ผิดพลาดอาจทำให้สมาชิกบางท่านไม่กล้าเข้ามาสอบถามอีกเลย (อันนี้เรื่องใหญ่)

เพราะถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปก็จะมีแต่คนดูพระเป็นกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่งในเวปนี้ แล้วมันจะหาอรรถรส จากไหนละขอรับ ท่านผู้เจริญ

11. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    "อย่าได้เอาคำวิจารณ์นี้เป็นบทสรุป"

ถูกต้องครับ คำวิจารณ์คือข้อมูล คนสรุปคือเจ้าของพระ สำคัญคืออย่าสรุปเข้าข้างตัวเองแล้วกัน แบบสิบปากว่าเก๊ แต่ฉันว่าแท้อ่ะ ต้องหาเหตุผลมาหักล้าง

ลองเอาขี้เบ้าพระหล่อสายใต้ให้ดูสามองค์ครับ ลองเทียบกันดูครับ

ปล. องค์สังกระจายน์นั่นฝากพี่จิ๊กซอดูหน่อยสิครับว่าตีเป็นของอาจารย์ท่านไหน

12. bikarn

ต้องขอบคุณคุณทอดาว มากขอรับ ที่เป็นตัวอย่างให้กับคำอธิบายของเซียนหน้าใหม่(เสียยืดยาว หุ หุ)
    ชัดเจน ต้องแบบนี้ ต้องถ่ายทอด ชี้แจง เหมือนเราเข้ามาศึกษาจะได้เปรียบเทียบ ความเป็นจริงได้ เพราะการดูพระผมมองว่าต้องดูของแท้เยอะๆ จนชินตา
    ไม่ใช่มาบอกว่าของสนาม แล้วออกไป (คนที่อยากรู้ก็งงกันไป)
    แล้วใครวิจารณ์ของตัวเองไม่ดีไม่ได้ มีอารมณ์ กลัวเสียหน้า ต้องหักล้างกันจนแหลกไปข้างหนึ่ง เพราะถือว่าทุกคนต้องยอมรับเราว่าเก่ง อันนี้ถือว่าใช้ไม่ได้ คนเรามันไม่ได้เก่งไปเสียหมดทุกอย่างหรอก ปลาใหญ่มักตายน้ำตื้นเสมอ

มันต้องใจกว้างอย่างนี้ขอรับ นับถือ นับถือ

แต่ ผมว่าเนื้อมันคนละอย่างนะขอรับ โลหะผสม กับทองแดงเถื่อน(หรือเปล่า) มันมองภาพความต่างไม่ค่อยออกนะ ขอรับ

ต้องไปศึกษาหาดูในอินเตอร์เนทต่อ ยังไงก็ต้องขอบคุณคุณทอดาว มากนะ ขอรับ

13. ทอดาว

ให้ดูขี้เบ้าครับไม่ใช่เนื้อ ของแท้แทบจะเป็นเนื้อเดียวกับเนื้อโลหะ กระจายไปทั่วองค์

แบบที่ท่านให้ดูยังเป็นปื้นๆ บางๆ เหมือนป้ายสีดำแล้วขัดออกครับ สีดำๆ มันเลยติดแค่ตามซอกครับ

14. bikarn

ขอบคุณ คุณทอดาวจริงๆที่พยายามอธิบายให้กระผมเข้าใจและผมก็เข้าใจแล้ว ขอรับ

แต่ลักษณะคำพูดที่ว่า "ดูเหมือน" ทาสีดำ จริงๆ แล้วมั่นใจหรือเปล่าขอรับ ว่าทาสีดำ ดูดีแล้ว

หรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ใช่พระเรา เราดูเผินๆ ถ้าดูเผินๆ ก็อย่ามาบอกว่าของเค้าไม่ดี ผมเป็น

คนศึกษาพระหน้าไหม่ ไม่ใช่ประเภทพวกมากลากไป ไม่เออออ เรา เราไม่เอา เออออเรา เรา

ดี ไม่ใช่ ถ้าเป็นแบบนั้น ก็ไปคุยกันแต่ในสมัครพรรคพวกก็ได้ ไม่มีใครขัด

ผมยกตัวอย่างว่าคำพูดแบบนี้ จะส่งผลทีจะทำให้คนที่เริ่มศึกษาเหมือนผม สับสนได้

ผมถึงพยายามอธิบายว่ารูปถ่ายอาจทำให้การดูเป็นไปได้ระดับหนึ่ง "ถ้าไม่มั่นใจก็อย่าตีเก้"

เข้าใจผมนะขอรับ

ว่าแต่ว่า อีกองค์ เนื้อขันลงหิน หรือเปล่า ขอรับ

15. จิ๊กซอ

สวัสดีครับพี่ทอดาว.....สังกระจายน์นี้ เนื้อหาและศิลปะเป็นของนครศรีธรรมราชครับผม.....ชุดเดียวกับปิดตาดอกตันครับ เป็นโลหะผสมออกโทนแดง....ทางใต้เรียกว่าทองแดงเถื่อน.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2010
  16. ทอดาว

ขอบคุณครับ แบบนี้ทางใต้เล่นกันแรงไหมครับ ผมอยากจะเอาเข้าประกวดก็ไม่ได้ เพราะไม่มีรายการสังกระจายน์นคร มีแต่ปิดตา แต่กรรมการเคยบอกว่าอยากส่งเป็นชุดปิดตานครก็ได้แต่ถ้ามีพวกปิดตามาต้องหลีกให้เขา

17. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

แขวนพระแท้เห็นด้วยอ่ะ พระผมก็หาพระแท้จากที่บ้านนี่เหละ ไม่อยากไปบูชาพระนอกบ้าน ดูแล้วมันไม่ขลังเท่าขงที่บ้านเลย อิอิ

รูปถ่ายบอกอะไรแทบไม่ได้เลย ผมเคยลองของเว็นี้มาแล้วเอาพระ เก้มาลงบอกแท้ เอาพระแท้มาลงบอกเก้ บอกไม่ชอบ แปลกดีครับ อิอิ สงสัยกะฟันเก้ ให้ผมไปปล่อย ราคาถูกๆ แล้วเดินตามเก็บตามแผงพระกะมัง อิอิ

ส่วนเรื่องมาเฟียเว๊บต้องให้สังเกต ต่ออีกสังนิดท่านจะพบ ก๊วน กลุ่ม ก้อน บางอย่างและจะสามารถเลือกฟังความคิดเค้า หรือ จะเชื่อ เค้าดีต่อไป ได้เองครับ ^^ อิอิ

ปล. ส่วนตัวผมยังดูพระไม่เป็นเลยนะครับต้องเทียบกับตำราเอา และพระของคูรบาอาจารย์
    ส่วนพระของเจ้าของกระทู้ผมไม่มีข้อมูลครับ เข้ามาชมจ๊ะ

18. bigkongky

bigkongky เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2010
    เพิ่งมาอ่าน โดนสุดๆครับ ความจริงในสังคมพระเครื่องเป็นเช่นนี้เสมอ...........สวดกันแหลก ผมก้อเรยไปเทียบพระดู พระที่เรามีก้อเนื้อหาเหมือนกับที่เค้าวางกันในตู้นั่นแหล่ะ วันแรกไปถามราคา วันต่อมาเอาไปขายราคาแค่ครึ่งเดียวที่เค้าเปิด เค้ายังไม่กล้าซื้อเรย........ส่วนตัวผมเล่น ก้อแค่ชอบทั้งนั้น ค่านิยมขึ้นอยู่กับจิตใจผมเอง ไม่ได้ให้ใครมากำหนดว่าพระนี้ต้องแพง พระนี้ดี ส่วนตัว เจออะไรที่ชอบก้อเก็บหมดครับ และในเว็ปนี้ผมก้อได้ลอง ของเหมือนกะคุณ bikarn และท่านอื่นๆด้วยแล้วเหมือนกัน ก้อสนุกดีครับ หลักการดูพระผมเชื่อตัวเองไว้ก่อนครับ แล้วค่อยๆ หาข้อมูลศึกษาเอง น่าจะดีที่สุด อย่าเพิ่งไปฟันธง และอย่าเพิ่งท้อ ผมเชื่อเหลือเกินครับว่า คนที่ไม่ดีมีมาก ปากพระแต่ใจมาร แต่.......คนที่ดีจริงๆ ก้อมีครับในวงการนี้แต่น้อย .....เอาใจช่วยครับ และขอร่วมแจมสักสององค์

19. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมผิดอะไรครับเนี่ย......แค่เห็นด้วยกับเค้าเอง เพื่อพัฒนาตัวผมเองให้ดีขึ้น ไม่เห็นต้องขอโทษผมเลย.....งงเลย ผมก็อยู่ในช่วงศึกษาแล้วก็เข้ามาศึกษาในกระทู้ของคุณ ขอโทษด้วยละกันที่เข้ามาศึกษาและแสดงความคิดเห็น ขออภัยอย่างรุนแรงมากๆ

20. ทอดาว

เฮ้อ เอาว่าผมขี้เกียจสอนแล้วกัน ขอไม่วิจารณ์ต่อแระ