ก๋วยเตี๋ยวปลานายหอย

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 3 มิถุนายน 2006.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ที่มา sanook.com
    ก๋วยเตี๋ยวปลานายหอย

<SCRIPT language=JavaScript src="/global_js/global_function.js"></SCRIPT><!--START--><META content="ท่องเที่ยว,ที่พัก,ร้านอาหาร,การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย,โรงแรม,สิ่งแวดล้อม,การท่องเที่ยว,สายการบิน,กล้อง,เชียงใหม่,เกาะช้าง,รูป,ระยอง,รถไฟ ,นุ บางบ่อ , การเดินทาง ทัวร์ ราคาทัวร์ , ท่องเที่ยว ผจญภัย , ปีนหน้าผา ถ้ำ , กรุงเทพฯ , กรุงเทพ , เทศกาล , ประเพณี ภาคเหนือ , ภาคอีสาน , ภาคใต้ , ภาคตะวันออก , ภาคตะวันตก , ภาคกลาง , ขนส่ง , " name=Keywords><META content=ข้อมูลท่องเที่ยวไทยจากสบาย.คอม name=Description><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=5 border=0><TBODY><TR><TD width=975><TABLE cellPadding=2 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=162>[​IMG] [​IMG]
    คลิกที่ภาพเพื่อชมแผนที่ใหญ่
    </TD><TD vAlign=top width=794>
    ก๋วยเตี๋ยวปลานายหอย ก๋วยเตี๋ยวอร่อย ของทอดรสเยี่ยม
    สัปดาห์ที่แล้วเราพาไปทานอาหารอีสานที่ร้านเจ๊บุญช่วยหัวหินกันไปแล้ว สัปดาห์นี้มาต่อกันที่ร้านก๋วยเตี๋ยวปลาแสนอร่อยคู่เมืองหัวหินกันค่ะ อยู่ถนนริมคลองชล ไม่ไกลจากร้านเจ๊บุญช่วยค่ะ ร้านนี้ดังขนาดที่มีรูปคนดังแวะมากินถ่ายติดโชว์ไว้ข้างฝาค่ะ อย่างนี้ก็ต้องไปลองชิมแล้วกันหน่อย ตามมาสิคะที่ร้าน ก๋วยเตี๋ยวปลานายหอย
    สำหรับการเดินทางมาชิมนั้น มาได้สองเส้นทางค่ะ ทางแรกก็ให้เข้ามาในซอยเพชรเกษม 56 ตรงมาเรื่อยๆ ข้ามทางรถไฟเจอสามแยก เลี้ยวซ้ายค่ะ จะเป็นถนนเลียบคลองชลประทาน ตรงไปซักพักสังเกตป้ายชื่อร้าน เลี้ยวขวาข้ามสะพาน ร้านอยู่ด้านขวามือค่ะ
    หรือมาอีกทาง จากสี่แยกไฟแดงร้านขายยาจี้อันตึ๊งจากกรุงเทพฯ ให้เลี้ยวขวา ข้ามทางรถไฟไปสัก 200 เมตร เลี้ยวขวาทางไปน้ำตกป่าละอู พอถึงทางโค้งจะเลี้ยวซ้ายให้เลี้ยวขวาลงถนนเลียบคลองชลประทาน ตรงมาอีกซักพัก สังเกตป้ายชื่อร้านด้านซ้ายมือค่ะ
    อาหารเด็ดก็ต้องเป็น ก๋วยเตี๋ยวปลา (30 บาท) ค่ะ จะทานเป็นเส้นแบบไหนก็ได้ หรือเกาเหลาก็เด็ดค่ะ หรือจะลอง เกี๊ยวปลา ปลาเส้น (25 บาท) ก็อร่อยไม่แพ้กันค่ะ น้ำซุปของร้านนายหอยอร่อยจนไม่ต้องปรุงเพิ่มเลยค่ะ แต่สำหรับคนที่ชอบทานรสจัดขึ้นมานิดนึงก็ลองสั่งเป็นแบบต้มยำก็แซ่บไปอีกแบบค่ะ นอกจากก๋วยเตี๋ยวปลาแล้ว ทางร้านยังมี ก๋วยเตี๋ยวทะเล (30 บาท) ซึ่งจะมีกุ้ง ปลาหมึกมาเพิ่มค่ะ
    ระหว่างรอก๋วยเตี๋ยวก็ลองสั่งของกินเล่นมารองท้องกันดีกว่าค่ะ เริ่มจาก ปลาลวกจิ้ม (70 บาท) ทางร้านใช้เนื้อปลาสดๆ นำมาลวก ก่อนเสริฟโรยหน้าด้วยกระเทียมและคึ่นฉ่ายหั่น ทานกับน้ำจิ้มเต้าเจี้ยวแสนอร่อย
    ของทอดของร้านนี้ก็เด็ดค่ะ มีทั้ง แฮกึ้นทอด (50 บาท) เผือกทอด (30/50 บาท)ขนมหัวไชเท้าทอด (30/50 บาท)ลูกชิ้นทอด หรือ หนังปลาทอดกรอบ (30/50 บาท)ชอบแบบไหนก็สั่งแบบนั้นค่ะ แต่เราแนะนำให้สั่งหลายๆ อย่าง จะได้ลองชิมดูว่า คุณชอบจานไหนมากกว่ากันนะคะ เพราะเราลองชิมแล้วเลือกไม่ถูกจริงๆ ค่ะ
    สำหรับใครที่อยากแวะมาลองชิม ถ้าเป็นไปได้หลีกเลี่ยงช่วงเที่ยงนะคะ เพราะคนเยอะจริงๆ อาจต้องรอนานนิดนึงค่ะ ก็เอาเป็นว่าใจเย็นกันหน่อยนะคะ ก็ของเขาอร่อยนี่คะ
    ชื่อร้าน: ก๋วยเตี๋ยวปลานายหอย
    เปิดบริการ: ทุกวัน 10.00 - 15.00 น.
    บัตรเครดิต: ไม่รับ
    ที่จอดรถ: จอดรถได้หน้าร้าน
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>​