ขนลุกซู่...กรี๊ดดดด!!!

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 12 กรกฎาคม 2006.

1. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    คิดมากไปไหมครับ

2. ghing

ghing สมาชิก

เราจะเป็นตอนนั่งสมาธิ

แต่....ไม่ว่าจะทำอะไรทุกอย่างต้องมี สติ

3. Taikobou

Taikobou เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ผมเป็นตอน สวดบทใหญ่ๆนะ
    แต่อย่างยอดพระกัณฑ์ฯ เนี่ย ครั้งแรกๆสวดๆไป รู้สึกเหมือนกับ ตัวเองรู้ว่าต้องเว้นวรรค เว้นหายใจอะไรช่วงไหน ราวกับว่า เคยสวดบทนี้มาก่อนทั้งๆที่ ไม่เคยสวดเลย (มันยาวจนไม่อยากสวด)
    แต่พาหุงฯ นี่ไม่เคยสวด แล้วก็สวดแล้วมันติดขัดๆ (ไม่ลื่นเหมือน ยอดพระกัณฑ์ ทั้งๆที่สวดมาหลายครั้งละ)

แล้วก็... มีสวดขอขมา 31ภพภูมิ ที่สวดไป ขณะสวด รู้สึกว่าเสียค่อยๆหาย หายใจร้อนขึ้นในลำคอ พอสวดเสร็จ กลายเป็นหวัดทันที แล้วก็ไปนอน ซึ่งตอนไปนอนเนี่ยเราจะพลิกตัวไปกอดหมอนข้าง แต่ไหง ร่างกายเรากลับไม่ขยับตามนั้น (ขยับอีกอย่าง) ซึ่งเป็นแบบนี้อยู่ประมาณ 5 นาที ระหว่างนั้น อาการหายใจลำบากเพราะหวัดก็หาย ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเกิดจากเหตุอันใด... ( ช่วงนั้นตั้งใจว่าจะรักษาศีล แล้วก็จะไม่กินเนื้อสัตว์เป็นเวลา 1สัปดาห์)

4. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    บทชินบัญชรย่อ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริต ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา <o:p></o:p>
    (ขอพระคาถาชินบัญชรปริตร จงรักษาข้าพเจ้าตลอดกาลทุกเมื่อ)<o:p></o:p>
    คำขอขมาและอธิษฐานจิต (สวดก่อนนอนก็ได้)<o:p></o:p>
    (นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต ส้มมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ)<o:p></o:p>
    หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน บิดา-มารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณและท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย หากข้าพเจ้ามีเจ้าของติดตัวตามมา ขออนุญาตมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิษฐาน คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน<o:p></o:p>
    ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร ขอบุญบารมี ในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบันจงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติปัญญา ปฎิภาณ ธนสารสมบัติ<o:p></o:p>
    อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรมตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพานเทอญ<o:p></o:p>
    หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดี อโหสิกรรมให้ ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต และคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ ขอให้ข้าพเจ้าพันจากคำสาปแช่งของปวงชน ของเจ้ากรรมนาย<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:smarttags" /><st1:personName w:st="on" ProductID="เวร ขอให้พันนรกภูมิ">เวร ขอให้พันนรกภูมิ</st1:personName> พบแสงสว่างทั้งทางธรรมและทางโลกเทอญ สาธุ<o:p></o:p>
    ผมสวดแค่นี้เองครับ

5. GarudaangeL

GarudaangeL Active Member

11 พฤศจิกายน 2007
    ถูกต้องครับ เวลาผมสวดมนต์ พอเริ่มสวดนะฟ้าเพดานห้องพระจะเหมือนมีคนมาเดินอยู่ข้างบนแหละ แล้วพอตอนแผ่เมตตาจะขนลุกซู่มากเลย บ้างคร้งเหมือนคิดไปเองว่ามีคนมารุมๆๆๆแตะตัวแตะหน้าเรา ชนิดที่ว่าเย็นสันหลังวาบบ พอถึงเวลากรวดน้ำแล้วเอาน้ำไปรดที่ต้นไม้หน้าบ้านนะ พอพูดว่าอุทิศให้ใครนะ หมาแถวบ้านมันหอนกันเกรียวเลย แล้วทำไมต้องมาหยุดตรงหน้ารั้วบ้านเราพอดีด้วย? (cry)

แล้วถ้าช่วงไหนแบบว่าเคร่งสวดทุกวันนะ 5 ทุ่มปั๊บเหมือนจะมาบอกว่าให้ไปสวดมนต์เลย แบบว่า หมาหอนแล้วต้องมาหอนกันระงมหน้าบ้านเรา แล้วพอเริ่มสวด ก็ ...เงียบ อีก ใครเป็นมั่งบอกทีว่าเราไม่ไดเจอ คนเดียว

6. hacknok

hacknok เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาบุยกับคุณก้อยต้องแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติด้วยครับสาธุ

7. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สำหรับผมจะสวดเป็นช่วงๆน่ะครับ เข้าห้องพระเช้า-เย็น สวดมนต์ทุกวันไม่ขาด แต่บางช่วงก็ไม่ได้สวดใช้การเจริญสติกับนั่งสมาธิทำจิตให้สงบแทน แล้วแต่จิตภายในจะเตือนน่ะครับ แต่ถ้าสวดก็จะสวดโดยมีสติอยู่กับความรู้สึกตัวควบคู่ไปกับการระลึกถึงบทสวดไปด้วย เพื่อที่จิตจะได้ไม่วอกแวกไปกับความคิดอื่นๆ

(ส่วนใหญ่ผมจะทำตามที่จิตภายในเตือน เช่น ช่วงนี้ควรกำหนดกรรมฐานใด ควรสวดมนต์หรือไม่ สวดบทไหน ควรทำอะไรบ้าง มันจะมีความรู้สึกบ่งบอกและเตือนออกมาเองว่าช่วงนี้เราควรทำเช่นไรน่ะครับ แรกๆก็สงสัยอยู่บ้างต้องเรียนรู้กับความรู้สึกเหล่านี้อยู่นาน บางทีเราทำตามจิตภายในไปถึงมาทราบภายหลังเมื่อผลเกิดขึ้นแล้วว่า ที่ทำเหตุนี้ๆนั้นเป็นเพราะอะไรน่ะครับ........)

8. in_my_room

in_my_room สมาชิกใหม่

ยอดพระกัณฑ์ฯ ไม่เคยสวดเลยค่ะ เพราะเคยอ่านหนังสือเจอว่าก่อนสวดต้องชำระร่างกาย นุ่มห่มให้เรียบร้อย และต้องสวดต่อหน้าพระพุทธรูป อะไรประมาณนี้ เลยยังไม่ลองสวด และก็ไม่รู้ว่าสิ่งที่อ่านเจอมาถูกต้องหรือเปล่า

9. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    อ้าวเราสวดไม่ค่อยได้อ่ค่ะเพราะมันยาวเเต่เราชอบเปิดฟังมันจะเป็นอะไรหรือปล่าวค่ะ จากข้อความของคุณ###อ่อน###

10. มหัสดำ

มหัสดำ เป็นที่รู้จักกันดี

จะรู้สึกขนลุกอยู่สองช่วงครับ ไม่รู้อุปาทานหรือปล่าว คือช่วงที่สวด ภะวะตุสัพ ภะมังคะลัง... แล้วจะขนลุกช่วงที่สวดกระตุก ว่า ...สัพพะสังฆานุ ของบทท้ายพาหุงมหากาน่ะครับ
    อีกช่วงก็ตอนแผ่เมตตาครับ แต่ช่วงแผ่เมตตานิ ขนลุกเกรียวเลยครับ รู้สึกคล้ายๆว่า มีคลื่นอะไรบางอย่างออกจากตัว ยังไงยังงั้นอ่ะครับ จริงๆนา ไม่ได้โม้ (อุปปาทานหรือปล่าวเนี๊ย):eek:

11. jojokola

jojokola เป็นที่รู้จักกันดี

จริงเหรอ

เป็นเหมือนกันครับ(good)

12. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ของผมตะคิวกินครับ นั่งเสวดมนต์กือบชั่วโมง เหมือนขาขวาหายไปเลย มีแต่ก้อนเนื้อแข็ง ๆ ที่ขาขวา แต่ก็มีครับจิ้กจกชอบทัก เวลาที่สวดมนต์บทใดบนหนึ่งจบ เช่นบนสวดมหากา พอจบ จิ้กจกก็ จู๊......เหมือนว่ามันอนุโมทนาเลย พอสวดเสร็จจะนอน มันไม่อยู่แล้ว (มันมาเกาะที่บานเกร็ดด้านนอกบ้าน) มันจะมาตอนเฉพาะเวลาสวดมนต์เท่านั้น แปลก !!! เรื่องจริงครับ แม่ของผมก็เจอ

13. golf11

golf11 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ไม่ต้องกลัวนั้นคือปิติเกิดขึ้น ยังไงก็เป็นสิ่งที่ดีแน่นอนเมื่อเราทำดี สวดมนตร์ ปฏิบัติต่อไปแล้วจะรู้อะไรมากขึ้น

14. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    สวดมนต์สวดจริงกับสวดเล่นมันต่างกันอย่างไร? หากคำว่าสวดเล่นของคุณหมายถึงการที่เรายังสวดไม่คล่องแล้วหัดสวด ทวนสวดเพื่อให้จำได้เพื่อให้สวดได้ถูกต้องคล่องแคล่ว อันนี้ไม่เป็นอะไรครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่เจตนาของคุณว่าคุณคิดอย่างไรในตอนที่คุณสวด การสวดมนต์ก็เหมือนกับการปฏิบัติธรรมนั่นแหละครับ ทำได้ทุกที่ทุกเวลาหากคุณคิดอยากจะสวด เมื่อไรที่ไหนตอนไหน ผมเองหากสวดประจำหน้าพระตอนเช้ามืดและก่อนนอนที่บ้านก็เสียงดังหน่อย หากขับรถขี่รถผมก็สวดตลอดดังบ้างเบาบ้างแล้วแต่ว่ามันจะไปอยู่ตรงไหนไปถึงตรงไหน แต่เรียกได้ว่าชอบสวดครับ

15. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    สิ่งที่พบกับตัวเองประจำ ตือ หลังจากสวดมนต์ เจริญภาวนา แล้วกรวดน้ำแผ่เมตตาเสร็จ จะมีเสียงจิ้งจกที่บ้านร้องทักกันประจำค่ะ..รู้สึกแปลกแต่ก็รู้สึกเอาเองว่าเขามาอนุโมทนาบุญกับเรา.. ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า..

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

16. buana16

buana16 เป็นที่รู้จักกันดี

สวดก่อนนอนทุกวันแต่ไม่เห็นขนลุกเลยง่ะ แสดงว่าสวดม่ายดีอ่ะดิ T_T

17. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    ผมเป็นบ่อยตอนแผ่เมตตา

วันนั้นช่วยทำบุญโลงศพหน้า ห้างฯ เป็นมูลนิธิมารับบริจาค
    พอทำเสร็จเดินเข้าห้างก็แผ่เมตตาเป็นบท "ขอเดชะตั้งจิตอุทิศผล....."
    ขนาดแผ่เมตตาทั้ง ๆ ที่เดินอยู่ในห้างฯนั่นแหละคนเยอะแยะ ยังขนลุกซู่ทั้งตัวเลย
    แปลกแต่จริงเป็นกันหลายคนนะเนี่ย

อนุโมทนาสาธุครับ

18. cartoony

cartoony Active Member

สวดได้ดีแล้วค่ะ แต่จิตอาจยังไม่เป็นสมาธิมากพอหรือไม่ละเอียดพอน่ะคะ ไม่มีอะไรต้องกังวลค่ะ ทำบ่อยๆเป็นปกติทุกวัน สักวันก็จะเกิดปิติและความรู้สึกต่างๆเหล่านี้เองค่ะ เน้นว่าเวลาสวดให้ตั้งใจสวดด้วย อย่าสักแต่ว่าออกเสียง สมาธิจับที่บทสวดและการออกเสียงของเราให้มากที่สุด ถ้าจะให้ดี ถ้าสวดแบบรู้คำแปลด้วยและเข้าใจในการสวดบทนั้นๆ ก็จะได้สมาธิเร็วค่ะ ขอให้โชคดีในการปฏิบัติธรรมนะคะ เจริญในธรรมทุกคนค่ะ โมทนา....สาธุ.....

19. วัฒนพงษ์

วัฒนพงษ์ Active Member

10 ธันวาคม 2005
    เป็นการลึกถึงพระพุทธองค์ สิ่งที่ควรปฏิบัติ หลักธรรมและคำสั่งสอนของพระพุทธ

20. pap42

pap42 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    สวดต่อไปเถอะครับดีแน่ ของจริงอยู่ในตัวเราหาให้เจอครับ สาธุ