ขอกราบนมัสการเรียนถามหลวงพี่เล็ก สงสัยเรื่อง การบวงสรวง ครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย noom_cs, 3 สิงหาคม 2009.

1. noom_cs

noom_cs สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2008
    ขอกราบนมัสการเรียนถามหลวงพี่เล็ก
    สงสัยเรื่อง การบวงสรวง ครับ
    บ้านของผมที่อาศัยอยู่นี้ ทุกปี แม่ของกระผมจะไหว้เจ้าที่ทุกปี (แต่ไหว้แบบผิดๆ มาโดยตลอด ซึ่งไม่ตรงตามแบบที่หลวงพ่อท่านปฏิบัติไว้) กระผมพึ่งจะมาศึกษาคำสอนของหลวงพ่อได้ประมาณ หนึ่งปีครึ่งครับ ซึงพึ่งจะมาทราบว่า ทำผิดมาโดยตลอด อีกทั้งยังมีโทษอีกด้วย แม่และตัวกระผมเองก็ตั้งใจว่า ตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นไป จะไหว้ให้ถูกต้องซักทีครับ (ฐานะทางบ้านของกระผม ทั้งพ่อแม่และตัวกระผมเองเป็นลูกจ้างพนักงานธรรมดาครับ อยากจะไหว้ชุดใหญ่ เงินก็ไม่ค่อยมี สถานที่ของบ้านก็ไม่อำนวยครับ) จึงอยากทราบรายละเอียดเครื่องบวงสรวงชุดเล็กครับ เพราะเหมาะกับฐานะทางบ้านกระผมตอนนี้ครับ จึงขอกราบนมัสการหลวงพี่เล็ก
    ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยครับ
    1.เครื่องบวงสรวงชุดเล็กมีอะไรบ้างครับ
    2.ควรจัดวางเครื่องบวงสรวงในทางทิศใดบ้าง ครับ
    3.จุดธูปกี่ดอกครับ
    4.ผมควรจะตั้งโต๊ะบวงสรวง ภายในตัวบ้าน หรือนอกตัวบ้านดีครับ(บ้านของกระผมมีบริเวณบ้านไม่มาก ที่หน้าบ้านประมาณ 1เมตรx1เมตร ที่เหลือเป็นที่สัญจรผ่านหน้าบ้าน ครับ)
    ขอกราบนมัสการ<WBR>ด้วยความเคารพอย่างสูง