ขอกราบเรียนถามเกี่ยวกับการนั่งสมาธิค่ะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย tunwarat_s, 14 กรกฎาคม 2010.

1. tunwarat_s

tunwarat_s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบเรียนถามเพื่อความเจริญขึ้นในการปฏิบัติค่ะ
    1. ปกติในช่วงว่างดิฉันจะพยายามตั้งสติระลึกรู้ลมที่ผ่านเข้าออกทางช่องจมูก (ลืมตา) แล้วจะรู้สึกเย็นวาบๆ บริเวณหน้าผากค่ะ พอผ่านไปซักพัก ก็จะตึงๆ ตื้นๆ บริเวณผิวหน้าและรู้สึกเหมือนมีอะไรมีฉุดดึงให้วูบต่ำลงไป หลังจากนั้นรู้สึกเหมือนมีอะไรบ้างอย่างวูบวาบและเคลื่อนไปมาบริเวณผิวหน้าง่ะค่ะ (เหมือนบางอย่างพยายามที่จะกระทุ้งดันตัวเราออกไปนะคะ) ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้เกิดขึ้นเพราะตั้งใจมากเกินไปหรือเปล่าค่ะ
    2. ตอนนั่งสมาธิ (หลับตา) และระลึกรู้ลมหายใจแล้ว มีความรู้สึกว่าตอนหายใจออกจะมีความรู้สึกผ่อนคลายและสบายเบาตัว เบาใจ มากเลยค่ะ และจะรู้สึกเบาตัว เบาใจ มากขึ้นไปอีกในขณะที่หายใจออกจนสุดแล้วลมหยุด ก็จะเกิดอาการโล่งโปร่งสบายมากๆ เลยค่ะ และสมาธินิ่งมาก แต่พอลมหยุดไปสักพักก็จะรู้สึกอึดอัด น จนต้องรีบสูดลมหายใจเข้าค่ะ