ขอข้อมูล สถานที่สำหรับปล่อยปลา ปล่อยเต่าค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย pompom1314, 17 กุมภาพันธ์ 2009.

1. pompom1314

pompom1314 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2009
    เรียนท่านผู้มีกุศลจิตทุกท่าน

กำลังทำหนังสือสวดมนต์ค่ะ แต่อยากเพิ่มเนื้อหาในเรื่องของการทำบุญให้ถูกต้อง เช่น
    การปล่อยสัตว์ (ถ้าต้องปล่อย) ควรปล่อยที่ไหนเพื่อให้มันรอดชีวิต
    การทำสังฆทาน แบบที่พระได้ใช้จริง
    การทำบุญที่ไม่ให้พระต้องอาบัติ เช่นถวายเงิน ถวายของผิดเวลา เป็นต้น

ไม่ทราบว่าท่านทั้งหลาย ใครมีที่แนะนำในการปล่อยสัตว์บ้างไหมคะ
    ขอชื่อสถานที่ และอยู่แถวไหนนะคะ เพราะอยากไปถ่ายรูป ถ้าเป็นไปได้

ขอบคุณค่ะ
    ป้อม

2. nu_fah

nu_fah เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาในกุศลบุญด้วยนะคะ
    ตามที่เคยไปทำบุญปล่อยปลา พระท่านก็จะแนะนำให้ไปปล่อยที่แม่น้ำใหญ่น่ะค่ะ แถวบ้านก็แม่น้ำกก แม่น้ำโขง แม่น้ำสาย เป็นต้นค่ะ อย่างใน กทม. ก็น่าจะเจ้าพระยา หรือ ไปปล่อยแม่น้ำแม่กลอง หรือ แถวแปดริ้วก็มีแม่น้ำบางปะกง เช่นกันนะคะ เพราะปลาจะรอดมากกว่าไปปล่อยในลำคลอง หรือลำธารเล็กๆ น่ะค่ะ

3. Markdaddy

Markdaddy เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    สาธุครับ ถ้าอยู่ กทม.อาจจะหาแหล่งน้ำธรรมชาติปล่อยสัตว์น้ำค่อนข้างลำบาก ลองดูตามวัดที่ปักป้ายเป็นเขตอภัยทานแล้วกันครับ หรือลองดูแถวคลองรังสิตก็ได้ครับ แต่ดูสถานที่รอบข้างหน่อยนะครับ ระวังจะปล่อยไปลงอวนหรือแหที่ชาวบ้านล้อมไว้

4. omio

omio เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ

ในกรุงเทพ เคยไปปล่อยปลาที่ท่าเรือข้ามฟาก หรือท่าเรือด่วนเส้นทางวัดราชสิงขร-นนท์ แต่ต้องดูว่าเป็นช่วงเวลาที่เรือเข้าออกน้อย

ถ้าอยู่แถว ๆ บางแค ถนนเพชรเกษม ไปแวะซื้อปลาสด ๆ ที่ตลาดบางแค (ไม่แพง) ถ้ามีรถก็ไปจอดรถได้ที่สถานสงเคราะห์คนชรา แวะไปบริจาคเงินก่อน เช่น ทำบุญเลี้่ยงอาหารให้คุณตา-คุณยาย หรือนำของใช้ไปบริจาคก็ได้ เจ้าหน้าที่จะอนุญาตให้จอดรถได้ตามสะดวก เมื่อซื้อปลาแล้วเอาปลาไปปล่อยได้ที่พุทธมณฑล หรือก่อนถึงพุทธมณฑลก็มีที่ให้ปล่อยปลาเหมือนกัน

ไปวัดที่อยู่ริมแม่น้ำก็ได้ค่ะ ในกรุงเทพมีหลายวัด เช่น วัดราชสิงขร วัดระฆัง วัดกัลยา วัดอรุณ

ถ้าไม่ยึดว่าต้องไปวัด มีโรงแรมหลายแห่งที่ติดแม่น้ำเหมือนกัน

อยุธยาหรือจังหวัดอื่น ๆ ก็ไปตามวัดที่ติดแม่น้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  5. pompom1314

เอาข้อมูลมาฝากค่ะ ข้อมูลที่ใช้ใส่ในทำหนังสือสวดมนต์ค่ะ เผื่อท่านใดมีไอเดีย สถานที่มากกว่านี้ค่ะ มีบ้านใครใกล้บึงบ้างไหมคะ

ปลาไหล
    จริงๆปลาไหล มีชีวิตอยู่กับดินโคลน น้ำน้อยๆ หรือบึง ดังนั้นครั้งต่อไปใครคิดจะปล่อยปลาไหลคิดสักนิดว่า ควรจะนำไปปล่อยที่ไหนดี อาจเป็นทุ่งนา บ่อโคลน เพราะปลาไหลชอบขุดรูอยู่ โดยเฉพาะหน้าแล้ง ปลาไหลที่เรานำมาปล่อยกันทุกวันนี้ เป็นปลาไหลมาจากประเทศกัมพูชา ซึ่งกว่าจะขนส่งนำมาขายให้กับเรา (เขาทำกันเป็นธุรกิจ) ก็ใช้เวลาหลายวัน และไม่ได้กินอาหาร เพระคนขายบอกว่า "ไม่รู้ว่าจะให้อาหารอะไรมันกิน" คุณลองคิดดูว่า มันอดอาหารกี่วัน ซึ่งจริง ๆ แล้วมันกินพวกซากสัตว์เปื่อย ๆ

ยิ่งใครที่มีงบน้อยก็จะซื้อที่ตัวเล็ก เพราะตัวละแค่สิบบาท ปล่อยตามจำนวนกำลังวันเกิดตามที่แม่ค้าบอก เมื่อลงไปแม่น้ำอย่างนั้น คงจะรอดได้ยาก ยิ่งถ้าเอาปลาตัวเล็ก ๆ ไปปล่อยในที่มีปลาสวายตัวโตว่ายอยู่ ก็เหมือนส่งอาหารไปให้เจ้าปลาตัวโตพวกนั้น

เต่า
    ได้ข้อมูลดีมาก (จากเว็บ ของคนที่ดูรายการจุดเปลี่ยน อีกแล้ว)
    1. เต่านั้นเป็นเต่าบกหรือเต่าน้ำ
    เต่าบก ที่เท้าจะคล้ายๆเท้าช้าง ขายาว กระดองรูปร่างนูนขึ้นมากกว่าเต่าน้ำ
    เต่าน้ำ เท้าจะแบน ขาสั้น เอาไว้ว่ายน้ำ
    ถ้าปล่อยเต่าบกลงน้ำเต่าจะจมน้ำตาย เพราะเต่าหายใจด้วยปอดเหมือนมนุษย์ เต่าบกอยู่น้ำได้แค่แป๊ปเดียว ไม่กี่นาทีก็ต้องหาที่เกาะแล้ว
    2 สถานที่ปล่อย จะต้องเป็นบริเวณที่มีตลิ่ง เพื่อให้เต่าขึ้นมาพักผึ่งแดดได้ และน้ำไม่ไหลเชี่ยวจนเกินไป เพราะ
    เต่าต้องการพักหายใจ และพักเหนื่อย เต่าเป็นสัตว์เลื้อยคลาน ไม่ใช้สัตว์น้ำ จึงว่ายน้ำตลอดเวลาเหมือนปลาไม่ได้ เต่าต้องการผึ่งแดด เพื่อให้ปลิงที่ติดอยู่ตามตัวหลุดออก มิฉะนั้นเต่าจะป่วยได้ และเต่าต้องอาศัยแสงแดดในการสร้างวิตามินที่จำเป็นสำหรับร่างกาย
    ดังนั้นการปล่อยเต่าน้ำลงในบริเวณที่ๆไม่มีตลิ่งให้เต่าขึ้นมาผึ่งแดด เช่น ตามคลองประปา , บ่อน้ำในวัดที่มีการก่อคอนกรีดเป็นบล็อกสูงๆ ( บ่อในวัดบวรฯ ที่หมอหนิ่งไปช่วยมา ) คือการทำร้ายเต่าอย่างทารุนโหดร้ายมากๆ
    สภาพน้ำบริเวณที่จะปล่อย ต้อง ไม่สกปรก ถ่ายเทยาก และแออัด เช่น บ่อน้ำในวัดบวรฯ มีเต่าหลายตัวที่ชมรมรักษ์เต่า ได้ช่วยชีวิตขึ้นมาจากในวัดบวรฯ หลายตัวติดเชื้ออย่างรุนแรง กระดองแตก กระดองเปื่อยยุ่ยจนลึกเข้าไปถึงกระดูกเต่าชั้นใน (กระดองเป็นกระดูกเต่าชั้นนอก)

กบ
    กบจะคล้าย ๆ กับเต่า คือเป็นสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ ชอบอยู่ในที่ชื้นแฉะ ดังนั้น ไม่ควรปล่อยแม่น้ำ หาที่นา บึงหรือคลองที่มีตลิ่ง เนินดิน ขอนไม้ให้เกาะจะดีกว่า เพราะมันจะหาทางกระโดดขึ้นมา

หอยขม
    เป็นสัตว์ยอดฮิตที่หมอดูทั้งหลายให้ปล่อย ปกติหอยขมเป็นสัตว์ที่ตายยาก ปล่อยที่ไหนก็ได้ที่น้ำไม่แรงมาก ยิ่งถ้ามีที่เกาะตามพวกตลิ่ง หรือเสาตามท่าน้ำก็ยิ่งดี ที่ต้องระวังคือ การก็ซื้อตรงนั้น ปล่อยตรงนั้น รับรองได้กลับมาเป็นหอยเวียนแต่ พอคุณปล่อยปุ๊ป มีคนมางมกลับไปทันทีเลย (คนปล่อยชอกช้ำระกำทรวง) ไม่เชื่อลองไปดูหน้าวัดระฆัง จะมีเด็ก ๆ ว่ายน้ำเก็บหอยกัน หรือแถวเทเวศน์

ปลาดุก ปลาช่อน
    จะให้ดีก็ควรเลือกที่ยังแข็งแรง ตัวโตพอที่จะไปสู้ชีวิตไหว ปกติควรไปปล่อยในลำคลองที่มีน้ำไหลไม่แรงมาก และไม่สกปรก น้ำสะอาด

ปลาที่ห้ามปล่อยเด็ดขาด
    คือปลาซัคเกอร์ หรือตามร้านเรียก ปลาราหู ตัวดำ ๆ เนื่องจากเป็นปลาที่กินทุกอย่าง และทำให้ระบบนิเวศเสีย มันจะทำให้ปลาอื่นสูญพันธ์

6. pompom1314

อ้อ ขอขอบพระคุณทุกท่าน ที่เข้ามาให้ความรู้ค่ะ
    ป้อมจะพยายามไปตามวัดและคลองทั้งหลายที่ท่านให้มานะคะ
    แต่คงเฉพาะในกรุงเทพ
    ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติม จะนำมาฝากอีกค่ะ

7. rossarin555

rossarin555 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้วแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิดและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้วที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิดหากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใดขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใดขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิดผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลยขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติจงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    จาก รสริน รอดไทยแก้ว และ กิตติ์ชวิน สีอุดสมชัย ,<o:p></o:p>
    พิมพรรณ รอดไทยแก้ว , เสงี่ยม , จรูญ สีอุด
    น้ำเพชร , มารวย , ทองคำ 1 ,ทองคำ 2 <o:p></o:p>

8. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เคยไปซื้อปลา และกบจากตลาดบางกะปิ ไปปล่อยที่สวนสาธารณะเขตบึงกุ่มค่ะ ก็เป็นเขตอภัยทานเช่นกันค่ะ

ขออนุโมทนาบุญในธรรททานค่ะ

น้ำใส พุทธารา

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมปล่อยในคลองประปาครับ (อยู่นนทบุรี) ก็เห็นมีคนมาตกปลาเหมือนกัน แต่ก่อนปล่อยจะอธิษฐานขอให้ปลามีชีวิตจนถึงวาระของมันครับ ถ้ามันถึงคราวต้องตายเพราะมีคนมาจับก็ขอให้ถือว่า มันได้ชดใช้กรรมครับ

ส่วนตัวเราช่วยมันไปแล้วรอบนึง ก็ต้องปล่อยวางครับ

โมทนาครับ

10. เอกครับผม

เอกครับผม สมาชิก

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ที่วัดหลวงพ่อโอภาสีครับ ที่แถวๆนั้นมีสวนอยู่ด้วยครับ :cool:

11. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปที่วัดสังฆทาน นนทบุรีดูนะ ลงสะพานพระราม ๕ แล้ว ซอยเข้าวัดอยู่ทางซ้ายมือ เคยไปบวชผ้าขาวถือศิล ๘ ที่นั่น เห็นมีญาติธรรม เขานำสัตว์มาปล่อย ไม่ไกลขอรับ สาธุ
    สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    ขอเชิญร่วมเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคี ปี 2552 ณ วัดย่านยาว จ.พิษณุโลก<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. คุณ อ้อย

คุณ อ้อย สมาชิกใหม่

ดิฉันขายปลาปล่อยอยู่เทเวศร์

คุณอ้อยค่ะ 0816443943 แนะนำสถานที่ปล่อยให้ได้ค่ ะตอนนี้ขายไม่ดีเอาซะเลย ทั้งที่ช่วยชีวิตปลาที่กำลังจะถูกฆ่า
    ใส่บาตรทุกวัน แต่ดวงก็ไม่ดี

13. daonut

daonut เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    ปล่อยเต่าแล้วได้บุญจริง

อย่าไปซื้อเต่าที่วัดนะคะ..บาปมาก..หากต้องการปล่อยเต่าจริงๆควรปล่อยกับโครงการอนุรักษ์เต่าดีกว่า..เขาจะไปเอาเต่าที่พวกมักง่ายแต่อยากได้บุญ..ตามวัดและสวนสาธารณะไปรักษาก่อน..จึงนำไปปล่อยตามแหล่งน้ำธรรมชาติคือ..ห้วยองคต..จ.กาณจนบุรี..ร่วมโครงการง่ายมากจะร่วมบริจาคเงินเพื่อซื้อเต่าจากในวัดหรือค่ายาฯลฯ..ตามกำลังศัทรา..หรือจะไปปล่อยเต่ากะโครงการที่กาณจนบุรีก็ได้..ง่ายกว่าเราไปหาซื้อเต่าเองอีก..ง่ายกว่าหาแหล่งปล่อยเต่าอีก..แถมยังสามารถช่วยยุติวงจรอุบาทว์ที่พ่อค้าแม่ค้าไปจับเต่ามาขายในวัดแล้วเราไปซื้อมาปล่อยต่อนี่..เราก็บาปอีก..อีกอย่างปล่อยที่ห้วยองคตไม่มีใครมาจับเต่าได้..เพราะเป็นของในหลวงเอาไว้อนุรักษ์เต่าเท่านั้น....อันนี้ได้อานิสงค์ผลบุญจริงและได้มากด้วย...เข้าไปดูได้ที่..ชมรมรักษ์เต่า - - HelpLink.net มาร่วมทำบุญด้วยกันนะคะ..ฝากส่งต่อด้วยค่ะ..อนุโมทนา

14. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ปู้โธ่ คุณคมน์แหมทำบุญทั้งที เลือกเนื้อนาบุญด้วยก็ดีนะครับ อย่างน้อยปล่อยในเขตอภัยทานก็ดีนะครับ เขาจะได้มีโอกาสรอดสูง หุหุ

15. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ปล่อยผิดที่ผิดทางแทนที่จะได้บุญกลับไม่ได้บุญเหมือนกันนะค่ะ

16. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุญาตเล่าประสบการณ์นะครับ (พระเล่าให้ฟัง)

ท่านบอกว่า คนส่วนใหญ่ชอบเอาปลามาปล่อยในเขตวัด แต่ลืมพิจารณาว่า บ่อน้ำ หรือ เขตอภัยทานของวัดนั้นมีพื้นที่มากน้อยเพียงใด

บางวัดมีพื้นที่ไม่มาก การปล่อยปลาจำนวนมากลงไป ก็จะทำให้ปลามีความเป็นอยู่อย่างแออัด ประกอบกับพื้นที่ของบางวัดไม่ใช่เขตที่น้ำไหลผ่าน ทำให้น้ำในบ่อเน่าเสีย เพราะประชากรปลามีเป็นจำนวนมาก

ดังนั้น เราก็ต้องพิจารณาด้วยครับว่า เป็นเช่นไรครับ

สำหรับการที่ผมปล่อยในคลองประปานั้น เนื่องจากเป็นที่น้ำไหล และเป็นคลองที่มีความกว้างพอสมควร มีดินให้ปลาไหลหรือปลาช่อนมุดเพื่ออาศัยอยู่ และส่วนใหญ่เขาจะห้ามจับสัตว์น้ำครับ (แต่ก็มีคนแอบจับอยู่บ้าง)

สำหรับปลานั้น ถ้าเราปล่อยแล้ว ก็ถือว่าตัดเคราะห์ให้ปลาแล้ว
    แต่เจ้ากรรมปลาชุดใหม่จะเข้ามา ดังนั้นเราต้องวางกำลังใจให้ถูกครับ
    เพราะกฎแห่งกรรมมีจริงครับ

ผมเชื่อว่า ไม่จำเป็นต้องปล่อยในเขตอภัยทานอย่างเดียวครับ
    ปล่อยที่ไหนก็ได้ที่เราคิดว่าเหมาะสม และปลาจะมีชีวิตอย่างมีความสุขครับ

โมทนา

17. chiwgim

chiwgim เป็นที่รู้จักกันดี

มาปล่อยที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้งก็ได้ครับ(ซื้อมาเองนะครับ) ยังเป็นสวนอยู่น้ำก็สะอาด ผู้คนอาศัยไม่มาก
    เหตุผลเพราะ
    1น้ำสะอาด เพราะถ่ายเท
    2น้ำนิ่ง
    3มีตลิ่งให้ พวกเต่าหรือตะพาบได้เกาะอาศัย หรือพวกปลาไหลก็ขุดรูได้
    4คนอยู่อาศัยไม่มากโอกาสที่จะรอดก็มีมาก
    5เป็นคลองกว้างขวาง
    6ระบบนิเวศยังสมบรณ์อยู่
    ผมปล่อยที่นี่ครับเพราะถือว่าเหมาะสมแถมยังได้เดินเที่ยวหาของกินอีกด้วย อิ่มทั้งกายอิ่มทั้งใจ

ส่วนที่ตั้งลองถามอากู๋ google ดูครับ

18. Nukate Nora

Nukate Nora Active Member

แนะนำพุทธมณฑลค่ะ ถ้าคนมีรถก็ขับไปไม่ไกลนะ
    ถ้าไม่มีรถ ก็นั่งรถตู้พาต้า-หมู่บ้านสินสมบูรณ์
    จอดอยู่ตรง 7-11 (ที่เมื่อก่อนเป็น KFC อะค่ะ)
    รถตู้จะเข้าเส้นสายสี่ นั่งไปลงหน้าพุทธมณฑลเลยค่ะ ตอนกลับก็รอรถตู่หน้าพุทธมณฑล
    หรือไม่ก็ขึ้นรถเมล์สาย 170 ก็ได้ มาแถวปิ่นเกล้า
    รถเมล์สายอื่นก็มีค่ะ แต่เกดไม่รู้จักแล้วล่ะ >_<
    ข้างในพุทธมณฑลมีเขตอภัยทาน
    มีหลายบ่อ หลายสระ หลายแบบ หรือจะปล่อยข้างหน้าพุทธมณฑลก็ได้ค่ะ
    แต่ไม่แน่ใจว่าข้างหน้าอะ เขตอภัยทานรึเปล่านะ

19. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

......

เห็นด้วยกับคุณคมน์ค่ะ บางวัดก็จะห้ามปล่อยปลาบางชนิดด้วยนะคะ เช่น วัดสังฆทาน จ.นนทบุรี จะห้ามปล่อยปลาดุก แต่ก็ยังมีคนแอบเอามาปล่อยเรื่อยๆ เหตุผลคือ ปลาดุกเป็นปลาที่ชอบขุดรูตามตลิ่ง จะทำให้ตลิ่งพัง หรือดินรอบบ่อจะทรุดตัวง่าย ถ้าใครสะดวกก็ไปปล่อยที่ท่าน้ำนนท์ก็ได้ เพราะเขาประกาศห้ามตกปลาหรือห้ามจับสัตว์น้ำด้วยค่ะ หรือไหม วัดที่อยู่ใกล้ๆแม่น้ำเจ้าพระยา เพราะทางวัดจะมีท่าน้ำไว้สำหรับปล่อยปลาให้อาหารปลาอยู่แล้ว

20. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ลองขับออกมาตามชานเมืองสิครับ เช่นวัดไร่ขิง จากกรุงเทพมาไม่มากอ่ะ
    ควรจะปล่อยในสถานที่ที่มีนําไหลตลอด และปลายทางควรจะออกสู่ทะเลได้
    ไม่แนะนําตามบึง หรือสระที่นํานิ่ง อ่ะครับ แต่ถ้าไม่มีเวลาจริงๆก็ ตามสระในวัดที่ปักป้ายอภัยทานแต่ได้ผลไม่เต็มที่ครับ

เขตอภัยทานของวัด คือเขตห้ามล่าสัตว์ไม่ได้หมายถึงเขตปล่อยสัตว์นะครับ