ขอความกรุณาสอบถามคุณแม่ชีค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย poomdunn, 23 ตุลาคม 2011.

1. poomdunn

poomdunn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    คุณพ่อเสียไปประมาณวันที่๙ มกราคม ๒๕๕๓ หลังจากที่ท่านเสีย ปุ้มพยายามรักษาศีล๕และเจริญสติค่ะแต่ ทำได้้ยากมาก เพราะที่ทำงานที่โรงพยาบาลงานจะหนักมาก จิตจะฟุ้งมาก พยายามฟังธรรมจากหลวงพ่อฤาษีลิงดำพร้อมเจริญสติ ทำงานช่วยเหลือผู้ป่วยเต็มที่ สร้างความดีให้คุณพ่อเท่าที่จะมีกำลัง คำถามว่าคุณพ่อท่านอยู่ที่ภพภูมิใด ท่านได้รับส่วนกุศลผลบุญหรือไม่?เพื่อเป็นกำลังใจในการสร้างคุณงามความดีเจ้าข้าคุณแม่ชี
    คุณพ่อชื่อ เสนีย์ สงล่า อายุ 59 ปี. :cool:เจริญในธรรมขอบคุณ คุณแม่ชีมานะที่นี้ล่วงหน้าค่ะ

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    แม่ชีไม่ค่อยสบาย ตอบให้ครับ(คงไม่ว่านะครับ)
    เดี๋ยวท่านก็จะไปอยู่บนสวรรค์ชั้นสองครับ แต่ตอนนี้ต้องรับโทษก่อนนะครับ ตามกฏของเขาครับ อยากให้เขาลดโทษหรือหมดโทษเร็วๆก็ทำบุญแบบเฉพาะเจาะจงครับ เช่น เป็นเจ้าภาพบวชพระภิกษุสงฆ์สักหนึ่งรูป หรือร่วมถวายกฐินโดยรับเป็นเจ้าภาพในนามของคุณพ่อนะครับ

3. poomdunn

ขอบคุณค่ะ เป็นความกรุณาอย่างสูง

4. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ธรรมสวัสดีค่ะ
    เป็นเรื่องธรรมดานะที่คนเราชอบรู้เรื่องราวที่ไม่ใช่ของตน ไม่ผิดนะ...แต่ใครจะรู้เรื่องราวของคนอื่นได้ดีเท่าเจ้าตัวล่ะ?
    เอาละ...อยากรู้ว่าพ่อไปอยู่ในภพภูมิใดก็นับว่าดีที่เป็นห่วงเป็นใยพ่อ
    พระพุทธองค์ทรงตรัสว่า...สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม ทำอะไรไว้ย่อมได้รับผลเช่นนั้น
    หากพ่อหนูทำความดีเอาไว้พ่อก็ย่อมได้รับความดีตอบเช่นกันแม้จะล่วงลับดับชีวิตไปแล้ว แต่ถ้าพ่อทำไม่ดีเอาไว้มากกว่าความดีพ่อก็ต้องรับผลไม่ดีตอบสนอง
    ไม่มีใครสามารถสร้างความดีหรือบุญให้แก่กันได้ แต่บุคคลสามารถเตือนให้ระลึกนึกถึงความดีงามหรือบุญได้แล้วกระทำตาม
    หนูพยายามทำความดีใส่ตนเองนั่นก็เป็นผลดีกับหนูและก็เป็นสิ่งที่ดีด้วย เมื่อเรามีความดีงามในตนเราก็สามารถแบ่งปันความดีงามนั้นให้กับผู้อื่นได้ คือทำสิ่งที่ดีให้ดูให้เห็นให้ได้รับรู้ เรียกง่ายๆคือเป็นแบบอย่างที่ดีนั่นแหละ
    เมื่อบุคคลเห็นหรือรู้ได้ว่าสิ่งนี้ดีที่ควรทำ ทำแล้วไม่เกิดโทษแก่ตนและคนอื่น ผู้เห็นก็ย่อมทำตาม จึงเกิดเป็นความดีงามแก่ตนหรือเรียกว่าบุญนั่นเอง
    หนูทำงานช่วยชีวิตคนอื่นก็เป็นบุญเป็นกุศลแก่ตัวหนู แต่จงทำงานด้วยใจเบิกบาน เป็นสุขนี่แหละบุญล่ะ
    เมื่อมีบุญก็ไม่นิ่งดูดายกับบุญที่มีแต่มีใจนึกถึงพ่อที่ล่วงลับไปว่าท่านอยู่ดีมีสุขหรือไม่? อีกทั้งยังหาช่องทางช่วยท่านด้วย ดีนะ...แม่ชีเอาใจช่วยให้หนูสร้างสมบุญใส่ตนไปเรื่อยๆพร้อมทั้งอุทิศบุญที่ตนมีให้กับพ่อไปเรื่อยๆ พลังจิตที่ดีงามย่อมสัมผัสกันได้และเมื่อนั้นสัญญาเดิมของพ่อหนูจะกลับมานึกถึงความดีงามนั้นได้เอง
    สรุปก็คือทำความดีงามไปเรื่อยๆเพราะความดีจะส่งผลให้เราได้ดีตอบในขณะเดียวกันก็แบ่งปันอุทิศบุญให้กับพ่อไปเรื่อย
    อะไรๆย่อมจะดีเองจ้า
    บุญรักษา / ธรรมสวัสดีค่ะ

5. poomdunn

กราบขอบคุณแม่ชีค่ะ ขออำนาจพระพุทธะ ดลบันดาลให้หายป่วยค่ะ