ขอความช่วยเหลือคุณแม่คุณ ภัทรอังคาร (คุณอุ้ม) ด่วนครับ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย chonatad, 28 มกราคม 2012.

1. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ขอเป็นกำลังใจให้น้องอุ้ม

ขอให้ยึดมั่นในการทำคุณงามความดี พี่เชื่อว่าทำสิ่งไรย่อมได้สิ่งนั้น ขอให้เข้มแข็งและอดทนนะคะ....พี่จะโอนเงินสบทบให้ 1,000 บาท(วันนี้ไม่เกิน 6 โมงเย็น) ..เพราะนับถือในความกตัญญูของน้อง ...รักค่ะ จาก สาวอุทัย(ธานี)

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ถ้าคุณอุ้มต้องการนำคุณแม่ออกจากโรงพยาบาลก่อน แต่ติดปัญหาเรื่องเงิน แนะนำให้เข้าพบ ผอ.โรงพยาบาลเลยค่ะ หรือผู้ที่มีอำนาจของโรงพยาบาล แล้วเล่าความจริงเรื่องเงินค่าใช้จ่ายทั้งหมด โดยขอทำเป็นสัญญาเงินกู้ไว้ก่อน จะผ่อนชำระอะไร ยังไง ก็คุยให้เบ็ดเสร็จไปเลยค่ะ ดิฉันเชื่อว่าเค้าต้องยอมผ่อนปรนให้ เพราะเคสแบบนี้ก็คงเคยมีมาบ้าง ตัวดิฉันเองก็เคยประสบปัญหาเดียวกันนี้เหมือนกัน แต่ก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยความจริงใจค่ะ ลองไปปรึกษากับเจ้าหน้าที่การเงินของโรงพยาบาลดูนะคะ ดิฉันก็เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกันค่ะ เงินเดือนไม่มากแล้วก็ยังมีภาระเรื่องลูกหลานอยู่ จึงขอใช้ปัญญาช่วยด้วยการแนะนำนะคะ ขอให้การเจรจาสำเร็จค่ะ คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้หรอกค่ะ...สำเร็จแน่นอน

3. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจเจ้าค่ะ :cool:
    ขอให้คุณอุ้มผ่านไปได้ด้วยดีนะเจ้าค่ะ
    จากใจคนชื่อ"อุ้ม" เราชื่อเดียวกันเจ้าค่ะ
    สู้ๆๆ เจ้าค่ะ

4. chonatad

chonatad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกๆท่านนะครับที่ได้ให้ความช่วยเหลือต่างๆมา ทั้งการช่วยเหลือเรื่องเงิน คำแนะนำ และ กำลังใจ ให้กับคุณอุ้ม ผมเห็นว่าเป็นทางเดียวที่จะช่วยให้คุณแม่ศิริวรรณออกจาก ร.พ.ได้ ผมรู้สึกสงสารและเป็นห่วงคุณอุ้มมาก จนเมื่อวันศุกร์คุณอุ้มส่ง sms บอกว่าไม่กล้าไปโรงพยาบาลเลยเพราะยังไม่มีตังค์ไปให้เขาทั้งๆที่คิดถึงคุณแม่มากอยากจะไปดูแลคุณแม่มากแต่ก็ไปไม่ได้ด้วยเหตุผลดังกล่าว ผมไม่รู้ว่าจะช่วยอย่างไรดีก็เลยลองตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือดูเผื่อว่าจะมีแนวทางในการช่วยเหลือที่หลากหลาย ก็ขอขอบพระคุณทุกท่านนะครับ ผมจะช่วยเหลืออีกแรงนึงครับ

และด้วยความกตัญญูของคุณอุ้มขอให้ผ่านเหตุการณ์นี้ไปให้ได้นะครับ

5. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแก้วค่ะ อุ้มกราบขอบพระคุณสำหรับความห่วงใย ที่มีให้อุ้มและคุณแม่นะค่ะ ซาบซึ้งใจค่ะ ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นเยอะ ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่กี่วันยังคิดมากและคิดสั้นอยู่เลยค่ะ มีเพื่อนที่ดี มิตรแท้ก็เป็นอย่างงี้นี่เอง ยามเหนื่อยหน่ายและท้อแท้ก็เป็นกำลังใจให้สามารถก้าวเดินต่อไป

6. ภัทรอังคาร

คุณเอค่ะ กราบขอบพระคุณมากๆเลยนะค่ะสำหรับคำอวยพรอุ้มก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะสามารถผ่านวิกฤตนี้ไปได้ด้วยดีค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือที่จะหยิบยื่นให้นะค่ะ อุ้มซึ้งใจกับทุกๆท่านจริงๆค่ะ

7. ภัทรอังคาร

กราบนมัสการพระคุณเจ้าด้วยความเคารพยิ่งเจ้าค่ะ โยมกราบขอบพระคุณในความเมตตาเป็นอย่างสูงเจ้าค่ะ

8. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณในความเมตตา และความช่วยเหลือที่มอบให้นะเจ้าค่ะ พรใดอันประเสริฐ พรใดอันล้ำเลิศขอให้สนองกลับคืนคุณร้อยเท่าพันทวีค่ะ ขอบพระคุณจากใจจริงๆจะไม่ลืมบุญคุณนี้เลยค่ะ

9. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณครูติงมากๆๆเลยนะค่ะสำหรับจิตใจที่เมตตา คิดหาทางช่วยอุ้มค่ะ อุ้มจะไม่ลืมเลยว่าอุ้มเคยได้รับความเมตตากรุณาเป็นอย่างสูงจากเพื่อนๆและกัลญานิมิตรทุกท่านในเว็บพลังจิต โลกที่เราสามารถหามิตรแท้ได้

10. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณ คุณสาวอุทัยมากค่ะ อุ้มจะเข้มแข็งและอดทนต่อไปค่ะ จะยึดมั่นในความดี และจะขอเป็นคนดีจนกว่าชีวิตนี้จะหาใหม่ ขอบพระคุณมากสำหรับปัจจัยที่โอนมาให้นะค่ะ เดี๋ยวอุ้มเช็คแล้วจะมาอัพเดทในกระทู้ทุกอย่างๆโปร่งใสค่ะ รักเช่นกันค่ะ

11. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณมากเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆ อุ้มรอถึงพรุ่งนี้ตอนที่จะพาคุณแม่ออกจากโรงพยาบาลค่ะ แล้วขาดเหลืออีกเท่าไหร่ยังไงอุ้มจะรองไปคุยกับท่าน ผอ โรงพยาบาลดูและขอทำตามที่คุณ nouk บอกมาค่ะ ไม่เป็นไรนะค่ะช่วยด้านปัญญาเนี่ยอุ้มถือว่าเป็นทางออกให้กับอุ้มดีที่สุดแล้วค่ะ เดี๋ยวอุ้มรองรวบรวมทุกอย่างดูพรุ่งนี้ แล้วถ้าไม่ได้ยังไงก็จะเดินชนหาท่าน ผอ ค่ะ

12. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณ คุณอุ้มนะเจ้าค่ะ ทำไมเรามีไรคล้ายๆกันอีกแหละ ทำไมชื่ออุ้มเหมือนกันอีกอ่ะ แล้วทำไมไม่เห็นรู้ก่อนหน้านี้เลยเจ้าค่ะ รับรองค่ะ อุ้มจะสู้ต่อไปและไม่ยอมแพ้เมื่ออุ้มรู้ว่าอุ้มมีกำลังใจจากเพื่อนๆล้นหลามขนาดนี้ ขอบพระคุณจากใจจริงเจ้าค่ะ

13. ภัทรอังคาร

ตะเองเค้าขอบคุณตะเองมากนะสำหรับความช่วยเหลือที่หยิบยื่นให้ เค้ากำลังจะไปโพสอัพเดทเงินที่เค้าได้รับจากการช่วยเหลือมา แล้วพรุ่งนี้กลับบ้านเค้าก็จะไปเอาสมุดบัญชีธนาคารมาปรับแล้วก็เอามาทำลิสรายการให้ดูว่ามีเงินจากใครโอนเข้ามาบ้างถ้าเค้ารู้นะ เค้ารู้ว่าตัวเองคอยช่วยเหลือกันเสมอ แต่เค้าก็ไม่อยากทำตัวเป็นภาระให้ใคร เค้ามีเค้าก็อยากคืนจ๊ะ อย่างน้อยทุกๆคนจะได้นำเงินที่ได้คืนกลับไปช่วยเหลือคนอื่นต่อเป็นทอดๆไปนะ ขอบคุณตัวเองมากๆที่เป็นห่วงเค้าและไม่เคยลืมว่าเราเป็นเพื่อนกันแม้จะผ่านเนิ่นนานมากี่ปี

14. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้เช้าก่อนเข้าที่ทำงานจะโอนร่วมด้วยช่วยกัน 1,009.- บาทค่ะ
    ขอให้สำเร็จ คล่องตัวทุกประการนะคะคุณอุ้ม เอาใจช่วยค่ะ

15. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    หมายเหตุ พี่ประสงค์ออกเงิน(ส่งไปเรียบร้อยแล้ว) ไม่ประสงค์ออกนาม(จริง) และไม่ประสงค์ขอคืน ..แค่นี้พี่ก็ยินดีแล้วที่ได้มีโอกาสช่วยน้อง(ถึงแม้จะไม่รู้จักกัน) รักจ้ะ..สาวอุทัย

16. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณ คุณหนุ่ยมากค่ะ จริงๆสำหรับความเมตตา สงสาร และ ความห่วงใย ให้อุ้มมาโดยตลอด อุ้มซี้งน้ำใจมากๆเลยค่ะ

17. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณ มากเลยนะค่ะ คุณ duangkamol สำหรับความช่วยเหลือในครั้งนี้ อุ้มขอให้พรใดที่ประเสริฐ พรใดอันล้ำเลิส จงสนองกลับคุณทุกประการ ขอให้ร่ำรวย เป็นเศรษฐี มหาเศรษฐีนะค่ะ

18. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณจากใจจริงๆอีกครั้งนะค่ะ เมื่อก่อนอุ้มไปอุทัยปีละ 3 หน แต่เดี๋ยวนี้แทบจะไม่มีโอกาสได้ไปเลย เราอาจจะเคยรู้จักกันที่อุทัย หรือว่าอาจจะมีบุญสัมพันธ์กันมาแต่ชาติปางก่อนนะค่ะ

19. ภัทรอังคาร

มาอัพเดทความช่วยเหลือที่อุ้มได้รับให้ทราบกันก่อนนะค่ะ

1. น้องสาวที่อยู่เมืองนอกโอนเข้ามาช่วยค่ารักษาพยาบาลคุณแม่เป็นจำนวนเงิน 30,000 บาทค่ะ (เขาบอกว่าเขาช่วยได้แค่นี้เพราะมีความจำเป็นต้องเก็บเงินที่เขาหาได้เพื่อส่งลูกสาวเข้าเรียนปริญญา อุ้มก็คงพูดขอมากไปกว่านี้ไม่ได้แล้วค่ะเพราะเขาก็บอกมาชัดเจนแล้ว)เงินตัวนี้อุ้มได้ดำเนินการไปชำระให้กับทางเจ้าหน้าที่การเงินเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ ก็เท่ากับยอด 87,000 บาท ลบ 30,000 บาท ก็จะเหลือยอดที่ต้องหาจ่ายโรงพยาบาลที่ 57,000 บาทเท่านั้นค่ะ แต่ยอดนี้ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายสำหรับวันนี้และวันพรุ่งนี้นะค่ะ

2. คุณหนุ่ย (chonatad) โอนมาให้ 15,000 บาทเพื่อให้นำเงินนี้ไปทำบัตร ชีวะวัฒนะ ซึ่งเป็นบัตรส่วนลดของทางโรงพยาบาล เหมือนกับบัตรสมาชิกพิเศษก็จะได้รับส่วนลด ค่าห้อง ค่ารักษาพยาบาล ฯลฯ ซึ่งบัตรนี้มีอายุใช้งานได้เป็นระยะเวลา 3 ปีค่ะ แต่ว่าจำทำการนำลดหย่อนคิดส่วนลดให้ได้ก็ในวันที่คนไข้จะออกจากโรงพยาบาลเขาถึงจะคำนวณให้โดยทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะลดได้ประมาณ 7,000 บาท เป็นที่น่าเสียดายว่าตั้งแต่วันแรกที่เข้ารักษาตัวไม่มีใครแจ้งเรื่องบัตรนี้ หากทำตั้งแต่วันแรก ค่าใช้จ่ายก็คงไม่มากขนาดนี้ ก็พึ่งจะมารู้และพึ่งจะมาทำวันที่คุณหนุ่ยโอนเงินเข้ามาให้ค่ะ เรื่องนี้คุณหนุ่ยเห็นดีด้วยเพราะตอนแรก คาดการณ์กันว่าคุณแม่ศิริวรรณอาจจะโดนให้อยู่ในโรงพยาบาลอีกนานหลายวันก็จะได้ใช้สิทธิจากบัตรนี้ขอส่วนลดไป

3. วันนี้ช่วงเย็นอุ้มได้ไปเช็คยอดเงินที่ตู้เอทีเอ็ม มียอดเข้ามาทั้งหมด นอกเหนือจากเงินส่วนตัวของอุ้มที่มีคงเหลืออยู่ 3,000 มียอดเข้ามาสบทบเพิ่มอีก 4,550 บาทแต่ยังไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นยอดของใครบ้างขอเอาสมุดไปอัพเดทที่ธนาคารในวันพรุ่งนี้ก่อนแล้วจะมาแจงให้ทราบอีกทีค่ะ กราบขอบพระคุณสำหรับเงินที่โอนเข้ามาช่วยเหลือทั้งหมดในวันนี้เป็นอย่างสูงค่ะ ขอให้อานิสงค์ผลบุญที่ท่านทั้งหลายได้มีเมตตาจิตกับคุณแม่ของข้าพเจ้า จงส่งผลให้ทุกๆท่านมีความสุข ความเจริญ ร่ำรวยเป็นเศรษฐี มหาเศรษฐี กันโดยฉับพลันทันใจด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  20. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เป็นกำลังใจให้นะครับ
    เรื่องค่าใช้จ่ายขอเป็นส่วนหนึ่งเล็กๆ ที่จะช่วยให้คุณอุ้มผ่านเหตุการณ์นี้ไป
    ตามกำลังของมนุษย์เงินตัวน้อยๆ อย่างผมครับ