ขอความช่วยเหลือคุณแม่คุณ ภัทรอังคาร (คุณอุ้ม) ด่วนครับ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย chonatad, 28 มกราคม 2012.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อุ้มป่วยมากนะค่ะ ไอทั้งคืน ไอจนอาเจียนออกมาเป็นน้ำลายเขียวๆเลย อุ้มเลยพักผ่อน รองมาเข้าเว็บดูเมื่อเช้านี้แต่เว็บเข้าไม่ได้ อุ้มก็กลับไปที่ห้องพยายามนอนต่อ วันนี้ยังไม่ได้กลับบ้านกันค่ะ เพราะว่าอุ้มป่วยมาก หัวก็ร้าวไปหมด เย็นนี้อุ้มจะไปหาหมอที่คลีนิคไปให้เขาฉีดยาให้ เพื่อนสันนิษฐานว่าอุ้มเป็นปอดอักเสบนะ อุ้มคงต้องฉีดยาเพื่อให้อาการดีขึ้นไม่งั้นอุ้มก็คงดูแลคุณแม่ไม่ไหว ตัวคุณแม่เองก็บอกหมอว่าท่านวิงเวียนหัวมาก คิดว่าน่าจะแพ้ยา หรือแพ้อาหารไรสักอย่าง เพราะเมื่อคืนผื่นขึ้นเต็มตัวเลย หมอก็เลยบอกว่า งั้นเป็นอันว่ายังไม่ต้องกลับบ้านนะ แต่ยังไงพรุ่งนี้ก็ต้องกลับอย่างแน่นอนค่ะ ตอนนี้ก็รอหมอเช็คให้อยู่ว่าท่านจะรู้จักหมอที่โรงพยาบาลรัฐที่ไหนที่จะฝากคุณแม่เป็นคนไข้ได้ค่ะ

2. ภัทรอังคาร

ขอบคุณมากนะค่ะ คุณเจง อุ้มก็เห็นคุณเป็นเพื่อนที่น่ารักที่สุดคนนึงในเว็บ ตลอดระยะเวลาที่รู้จักกัน เราอาจจะห่างหายจากกันไปบ้างด้วยอะไรหลายๆอย่าง แต่ความเป็นเพื่อนก็ยังคงอยู่ อุ้มจะยึดถือความดีงาม และบุญกุศลตลอดไปค่ะ ที่อุ้มผ่านวิกฤตครั้งนี้ไปได้อุ้มเชื่อว่าเป็นเพราะบุญใหญ่ที่อุ้มได้ไปใส่บาตรกับพระครูบาเหนือชัยที่ท่านออกนิโรธกรรม ตอนไปอุ้มก็ไม่ค่อยมีเงินหรอกนะค่ะคุณเจง มีก็จำกัดจำเขียดมาก แล้วรู้ไหมอุ้มใส่บาตรด้วยอะไร ข้าวสาร ไข่เค็ม ไข่เยี่ยวม้า ส้ม แล้วก็น้ำถ้วย แค่นี้แหละ แต่อานิสงค์สุดจะประมาณ อุ้มเอาปัจจัยใส่บาตรท่านรอบแรก 100 บาท รอบที่ 2 20 บาท แค่นั้นแต่อุ้มได้กลับมาจากเพื่อนๆจากกัลญานิมิตรมากมายเหลือคณานับ นี่แหละค่ะที่เขาเรียกว่า บุญส่ง อุ้มไม่นึกว่าจะเร็วอย่างงี้ ตอนแรกที่แม่อุ้มป่วยวันแรกและอุ้มรับทราบถึงค่าใช้จ่ายอุ้มยัง เหวี่ยงอยู่เลยว่าทำไมพึ่งไปทำบุญมา ทำไมถึงเป็นแบบนี้ นั่นแหละความคิดโง่ๆของคนที่ขาดสติ ยังไม่ทันไรก็ตื่นตูมไปก่อน โทษนู่น โทษนี่ แต่พอเอาเข้าจริงๆก็ดูสิวิกฤต ปัญหาก็ผ่านพ้นไปได้ ด้วย flying colors. :':)':)'( กราบขอขมาคุณพระรัตนตรัย คุณพระคุณ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ ที่ลูกลังเลสงสัยในอานิสงค์ผลบุญเจ้าค่ะ

3. ภัทรอังคาร

กราบสวัสดีพี่แอ๊ด และกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ ซาบซึ้งในพระคุณและกำลังใจค่ะ ไม่ได้คุยกันนาน แต่เราก็ยังมีเราอยู่ อุ้มก็ขอให้พี่แอ๊ดสุขภาพแข็งแรง ไม่อด ไม่จน ไม่ขัด ไม่สน มั่งมีเงินทอง ร่ำรวย เป็นเศรษฐี มหาเศรษฐี เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

4. ภัทรอังคาร

กราบสวัสดีพี่ตุ่มเจ้าค่ะ และกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับความช่วยเหลือ และคำแนะนำที่ดีๆนะค่ะ อุ้มจะนำไปปฎิบัติค่ะ เดี๋ยวรอคุณหมอมารายงานว่าเขาจะส่งตัวคุณแม่ไปต่อที่โรงพยาบาลรัฐที่ไหนได้บ้าง แต่เดี๋ยวเย็นนี้อุ้มก็ต้องไปฉีดยากับหมอจากโรงพยาบาลศิริกิต์อุ้มอาจจะถือโอกาสคุยกับคุณหมอเองและเดินเรื่องเองเลยค่ะ เพราะหมอที่โรงพยาบาลนี่เขาก็อยากจะให้อุ้มรักษากับเขาอย่างเดียวนะแหละ วันนี้ก็พูดอีกว่าแม่ต้องฉีดสี ดูเส้นเลือดหัวใจ ขอบพระคุณพี่ตุ่มมากนะค่ะที่จะช่วยกันดูแลคุณแม่ ก็ดีค่ะเหมือนอุ้มก็มีพี่สาวอีกคนที่คอยช่วยอุ้มดูแลคุณแม่

ตอนนี้กำลังใจอุ้มมีเยอะเลยค่ะพี่ตุ่ม สุขภาพจิตดีแล้ว แต่สุขภาพกายนี่สิ ต้องรีบรักษาให้หายเจ้าค่ะ พี่ตุ่มก็ดูแลตัวเองดีๆด้วยนะค่ะ อากาศเปลี่ยนแปลง รักและคิดถึงเสมอนะค่ะพี่ เบิกบุญจากที่ไปอินเดียมาช่วยๆกันนะค่ะ กราบขอบพระคุณนะค่ะ

5. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณ ครูติง ที่น่ารักกับอุ้มเสมอเลย ครูติงเป็นเพื่อนที่เสมอต้น เสมอปลายและอยู่กับอุ้มทุกเรื่องเหมือนกัน ขอบพระคุณจากใจจริงๆค่ะ

6. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณในความมีเมตตาจิต และ ความช่วยเหลือที่ได้หยิบยื่นให้ อุ้มจะไม่ลืมบุญคุณเลยค่ะ วันนี้อุ้มยังไม่มีเวลาเช็คบัญชีเลยค่ะ เพราะอุ้มก็ป่วย เดี๋ยวอีกสักพักก็จะไปให้หมอแถวบ้านฉีดยาให้ค่ะ ขอให้อานิสงค์จากการที่คุณได้ช่วยคุณแม่อุ้มในครั้งนี้ ส่งผลให้คุณมีแต่ความสุข ความเจริญ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บมาเบียดเบียน เงินทองไหลมาเทมา ร่ำรวยด้วยมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ และนิพพานสมบัติ โดยฉัพพลันทันใจด้วยเทอญ

7. ในฝัน131

ในฝัน131 เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=A-rqoyy_V8M"]Asanee Wasan Live! 2:7 น้ำเอย น้ำใจ Narm Erie Narm Jai - YouTube[/ame]

8. ในฝัน131

ในฝัน131 เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    "ขอให้จิต พ้นภัย
    ขอให้ใจ พ้นทุกข์"

9. ภัทรอังคาร

สาธุ สาธุ สาธุ กราบขอบพระคุณมากนะเจ้าค่ะ สำหรับกำลังใจ และความช่วยเหลือที่ได้หยิบยื่นให้เจ้าค่ะ จะไม่ลืมพระคุณเลย ขอให้อานิสงค์ให้การช่วยเหลือคุณแม่ของอุ้มจงส่งผลให้คุณในฝัน131 ร่ำรวย 100 เท่า 1000 ทวีค่ะ มีแต่ความสุข สงบ เย็น ปราศจากความทุกข์ทั้งปวงนะค่ะ

10. ภัทรอังคาร

ทุกท่าน อุ้มไปหาหมอก่อนนะ เดี๋ยวเสร็จจากหมอแล้วกลับมาที่โรงพยาบาลจะแวะเข้ามาดูใหม่เจ้าค่ะ

คุณแม่อุ้มไม่สามารถเข้าห้องน้ำฉี่หรืออึเองได้ อุ้มอาจจะต้องซื้อเก้าอี้นั่งฉี่นั่งอึให้คุณแม่สักตัวไว้ที่บ้าน แล้วก็รถเข็นหนึ่งคันให้มีติดบ้านไว้ แต่เดี๋ยวรอดูก่อนค่ะว่าจะไปต่อที่โรงพยาบาลไหนแล้วจะต้องอยู่โรงพยาบาลนานแค่ไหน อาจจะยังไม่จำเป็นต้องซื้อตอนนี้หากไม่ได้กลับเข้าบ้านเลย อุ้มโทรเช็คกับร้านที่ขายอุปกรณ์แพทย์แล้ว เก้าอี้ฉี่ 1800 บาท ส่วนรถเข็นก็มีตั้งแต่ 3200-4600 บาทถ้าจำไม่ผิด

11. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขอให้คุณแม่หายไวๆนะครับ ขอให้แข็งแรงยิ่งๆขึ้นไป และขอให้คุณอุ้มหายป่วยด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      66
  12. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
  13. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณ คุณปังปอนด์ ด้วยครับที่แจ้งข่าวให้ทราบ และอนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ ช่วยกันครับ

14. bagbag

bagbag เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอน ธนาคาร กรุงไทย 751-0-00955-3 1000บาท เวลา 14.45 น 31/1/55 จาก วรภพ ถิรเจริญสกุล

15. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณมากนะค่ะสำหรับพรอันประเสริฐ ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจค่ะ บุญรักษา และคุณพระคุ้มครองนะค่ะ ขอให้คุณอย่าได้เจ็บ ได้จน อย่าได้มีปัญหา หรือความทุกข์ใดๆเลยนะค่ะ

16. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณ คุณภูวดิท และทุกๆท่านจากชมรมขุนแผนระฆังทองและเจดีย์ทอง สำหรับกำลังใจที่มีให้อุ้มในครั้งนี้นะค่ะ อุ้มซึ้งใจที่ทุกท่านยังไม่ลืมอุ้ม ทั้งๆที่อุ้มช่วงหลังไม่ค่อยได้เข้าไปป่วนกระทู้เลย :':)':)'( อุ้มไม่ได้ลืมนะ อุ้มก็คิดถึงเสมอแต่อุ้มไม่มีเวลา และภาระกิจก็รัดตัวด้วยเจ้าค่ะ อุ้มก็ขอให้ทุกๆท่านในชมรมขุนแผน มีแต่ความสุข ความเจริญ ไม่อดยาก ไม่ขัดสน เงินทองไหลมาท่วมท้นนะค่ะ บุญรักษาและคุณพระคุ้มครองทุกท่านเลยค่ะ

17. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณในสายธารน้ำใจของทุกๆท่านคะ อุ้มจะไม่มีวันลืมพระคุณของทุกท่านที่มีต่อคุณแม่อุ้มและตัวอุ้มเลย

18. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณ คุณวรภพ มากๆเลยนะค่ะ อุ้มขอให้บุญกุศลจงส่งผลให้คุณร่ำรวยมหาศาลเป็นเศรษฐี มหาเศรษฐี ถูกล๊อตเตอรี่ รางวัลที่หนึ่งเลยนะค่ะ ซาบซึ้งมากเลยค่ะ ทั้งๆที่เราก็ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนใช้ไหมค่ะ อุ้มขอให้คุณมีแต่ความสุข ความเจริญตลอดไปค่ะ

19. ภัทรอังคาร

เมื่อตอนเย็นที่อุ้มไปหาหมออุ้มได้ทำการปรับสมุดแล้ัวนะค่้ะ สรุปแล้วได้รับเงินโอนจากทุกท่านตามที่บอก หากพรุ่งนี้มีเวลาอุ้มจะทำรายการชี้แจงว่ายอดที่โอนมาเป็นของใครนะค่ะ แล้วอุ้มจะสแกนมาให้ดูอีกครั้งค่ะ กราบขอบพระคุณมากๆนะค่ะทุกท่าน

20. ภัทรอังคาร

อุ้มไปหาหมอฉีดยามาแล้วที่คลินิคใกล้บ้านค่ะ แล้วหมอก็ให้ยามาชุดใหญ่ พร้อมคำเทศนายาวเลย หมอถามอุ้มว่าทำไมปล่อยให้เป็นตั้งนานแล้วกินยาไรมาบ้าง รู้ไหมว่ามาหาหมอตอนนี้หมอก็อาจจะรักษาได้ไม่ดีหรอกนะ แล้วไปซื้อยาเภสัชมากินทำไม........โอ๊ย โดนบ่นซะเพียบเลย

ส่วนเรื่องคุณแม่ คุณหมอพูดซะอุ้มหมดกำลังใจเลย เขาบอกว่าคุณมีสิทธรักษาในโรงพยาบาลศิริกิต์ไหม หรือมีญาติ มีใครที่รู้จักในนั้นไหม คุณไม่รู้หร๋อว่าโรงพยาบาลศิริกิต์ เขาให้สิทธิกับพวกทหาร ครอบครัวทหาร แล้วก็เด็กเส้นทั้งหลายก่อน ก็ต้องดูด้วยว่าเตียงว่ีาง หรือไม่ว่่าง แค่้คุณมีเงินใช่ว่าึคุณจะย้ายเข้าไปศิริกิต์ได้นะ เพราะหมอเขาไม่ได้เงินเดือนเพิ่มจากการที่คุณมีเงินมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลแม่หรอกนะ เงินเดือนเขาก็เท่าเดิม แล้วเขาจะต้องมาเหนื่อยเพิ่มทำไม อุ้มละเหนื่อยใจเลย คุณหมอคนนี้ท่านเป็นคุณหมอประจำโรงพยาบาลศิริกิต์ ที่อุ้มไปฉีดยากับเขาวันนี้ก็ตั้งใจว่าจะไปหว่านล้อม หรือจีบให้เขารับแม่เป็นผู้ป่วย แต่พอพูดมาแบบนี้ อุ้มก็เฉิดใส่เหมือนกัน แล้วจะให้อุ้มทำยังไงละ เขาก็บอกว่าไปเอารายงานการรักษาและใบส่งตัวจากหมอที่โรงพยาบาลปัจจุบันนี้มาก่อน แล้วค่อยว่ากัน ไม่ใช่เอาเข้าไปที่โรงพยาบาลต้องรักษาโรคหัวใจ แต่หมอโรคหัวใจดันไม่มี อะไรแบบนี้ อุ้มนะโดนเละเลย มีการถามอีกว่า แล้วคุึณไปทำไมโรงพยาบาลนั้น คุณทำไมไม่ไปศิริกิต์ตั้่งแต่แรก อุ้มก็บอกว่าอุ้มคิดอย่างเดียวจะช่วยชีวิตคุณแม่ เขาก็ถามต่อช่วยชีวิตคุณแม่ ก็ต้องแรกไง ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง ก็ต้องแรกด้วยการเสียเิงินแพงๆไง โห ไม่รู้อุ้มคิดผิดหรือถูกเนี่ยที่ไปหาแก แต่ก็ดีอย่างฉีดยา กินยาแล้ว อุ้มก็รู้สึกดีขึ้นมากค่ะ

ส่วนคุณหมอที่โรงพยาบาลนี้ วันนี้ช่วงบ่ายอุ้มเจอคุณหมอ อุ้มก็ถามว่าขั้นตอนการรักษาต่อไปต้องทำยังไง หมอก็ทำน่าเบื่อหน่าย คงคิดว่าตรูบอกหลายครั้งแล้ว ไม่ยอมทำเอง แล้วคุณหมอก็รีบออกจากห้อง อุ้มยังไม่ทันจะถามเลยว่าส่งตัวแม่อุ้มไปศิริกิต์ได้ป่าว แต่คิดว่ายากเพราะเขาก็ต้องอยากให้เรารักษาที่โรงพยาบาลเขา คุณหมอบอกว่าต้องฉีดสีเข้าไปดูว่ามีเส้นเลือดหัวใจไหนตีบบ้างเพื่อที่จะขยายหลอดเลือดด้วยการทำบัีลลูน พูดเหมือนทำกับข้าวเลยเนาะ เหมือนง่ายๆเสร็จแล้วก็กิน ไม่ต้องเจ็บไม่ต้องปวดอย่างงั้นแหละ แล้วเรื่องภาวะซีดของคุณแม่ คุณหมอก็ต้องการจะส่องกล้องอย่างเดียว แต่ถ้าส่องก็ต้องส่องลงทางลำคอ และก็ทวารหนัก สงสารคุณแม่