ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย เด็กชอบพระ, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. เด็กชอบพระ

เด็กชอบพระ Active Member

ครับพอดีตอนแรกๆที่ผมนั้นมาสนใจในพระพุทธศาสนาผมเองมีความเลือมใสสัทธามากนะครับแต่พอพักหลังๆมานี้ความสัทธาของผมนั้นได้หายไปแล้วกลับกลายเป็นสงสัยสงสัยในพระพุทธศาสนาผมจึงอยากขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ทั้งหลายแล้วช่วยบอกวิธีป้องกันให้ผมได้ไหมครับเพราะผมกลัวว่า
    1.ผมกลัวว่าผมจะตกนรก
    2.ผมกลัวว่าผมจะกลายเป็นมิจฉาทิฐฐิ

2. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรม ๖ ประการย่อมเป็นไปเพื่อละวิจิกิจฉา คือ
    ๑. ความสดับมาก
    ๒. ความสอบถาม
    ๓. ความชำนาญในวินัย
    ๔. ความมากด้วยความน้อมใจเชื่อ
    ๕. ความมีกัลยาณมิตร
    ๖. การเจรจาแต่เรื่องที่เป็นที่สบาย.
    จริงอยู่ แม้เมื่อภิกษุร่ำเรียนทั้งบาลี ทั้งอรรถกถานิกายหนึ่ง สอง-สาม-สี่ หรือห้านิกาย ย่อมละวิจิกิจฉาได้ ด้วยความเป็นพหูสูต.
    เมื่อภิกษุมากด้วยการปรารภพระรัตนตรัย สอบถามก็ดี มีความชำนาญอันสั่งสมไว้ในวินัยก็ดี มากไปด้วยความน้อมใจเชื่อ กล่าวคือศรัทธาที่ยังกำเริบได้ในพระรัตนตรัยก็ดี คบกัลยาณมิตร เช่นท่านพระวักกลิ ผู้น้อมใจไปในศรัทธาก็ดี ย่อมละวิจิกิจฉาได้.
    แม้ด้วยการเจรจาแต่เรื่องที่เป็นที่สบาย อันอาศัยคุณของพระรัตนตรัย ในอิริยาบถทั้งหลายมียืนนั่งเป็นต้น ก็ละวิจิกิจฉาได้. เพราะเหตุนั้น ท่านจึงกล่าวว่า ธรรม ๖ ประการย่อมเป็นไปเพื่อละวิจิกิจฉา.
    ภิกษุย่อมรู้ชัดว่า วิจิกิจฉาที่ละได้ด้วยธรรมเหล่านี้ ย่อมไม่เกิดต่อไปด้วยโสดาบัติมรรค ดังนี้.

นำมาจากอรรถกถาครับ
    ขอให้เจริญในธรรมที่พระผู้มีพระภาคตรัสไว้ดีแล้ว

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ง่ายๆเลยนะครับ...ถ้าเมื่อไรก็ตามที่คุณได้ปฏิบัติธรรมแล้ว....คุณได้เข้าถึงความสุขสงบ...และพุทธธรรรมที่สามารถใช้ในการดำเนินชีวิตได้อย่างผาสุขแล้ว.....คุณจะไม่มีความสงสัยในท่านเลยนะครับ.....

ลุยเลยครับ...แล้วคุณจะรู้ว่าพุทธรัตนที่เขาว่ามีค่ากว่ารัตนใดในโลกนั้น....เป็นอย่างไร....

4. เบองซูร์

เบองซูร์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    คำสอนสมเด็จองค์ปฐม

ระลึกถึงความตาย
    เคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริย ด้วยความจริงใจแท้
    ศีลบริสุทธิ์ ศีลห้าขึ้น
    กำหนดจิต ตายเมื่อไร ฉันขอไปนิพพาน

5. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

พละ5คือสิ่งที่ต้องทำควบคู่กันไป ได้เเก่
    ศรัทธา วิริยะ สติ สมาธิ ปัญญา เราเองก็รู้ไม่มากนักรู้แต่ว่าถ้าขาดสิ่งใดไปจิตจะไม่ตั้งมั่น

6. เงาเทวดา

เงาเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ครับพอดีตอนแรกๆที่ผมนั้นมาสนใจในพระพุทธศาสนาผมเองมีความเลือมใสสัทธามากนะครับแต่พอพักหลังๆมานี้ความสัทธาของผมนั้นได้หายไปแล้วกลับกลายเป็นสงสัยสงสัยในพระพุทธศาสนาผมจึงอยากขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ทั้งหลายแล้วช่วยบอกวิธีป้องกันให้ผมได้ไหมครับเพราะผมกลัวว่า

ตอบ..จิตที่ยังพัฒนาตัวเองไม่ถึงอริยะผลในเบื้องต้นขึ้นไป ย่อมมีความสงสัยในพระรัตนตรัยบ้างเป็นธรรมดา ด้วยเป็นธรรมชาติของวิสัยปุถุชนจ้า...
    1.ผมกลัวว่าผมจะตกนรก

ตอบ..นรกก็แค่ที่ดัดสันดานวิญญาณ ทำให้วิญญาณพัฒนาตัวเองได้เร็วขึ้นในทางหวลกลับมาความทำดี เท่านั้นเองจ้า...ใครๆ ที่ยังไปไม่ถึงอริยะผล ย่อมมีสิทธิ์เจอได้ทั้งนั้นจ้า...

2.ผมกลัวว่าผมจะกลายเป็นมิจฉาทิฐฐิ

ตอบ...ถ้ายังกลัวว่าจะกลายเป็นคนมีความเห็นผิด แปลว่าคุณยังเห็นถูกอยู่จ้า...อย่าห่วงไปนักเลย วิสัยของโลกก็มีแค่ ดี ชั่ว เฉยๆ วนไปเวียนมาอยู่สามอย่างนี้เท่านั้นเองจ้า...

7. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยอะไร เชิญถามมา

ไม่มีอะไรที่ พระธรรมจะอธิบายไม่ได้

แต่ ปัญหาคือ เรามีภูมิปัญญาเพียงพอที่รับคำตอบได้หรือยัง นั้นแหละ ที่จะทำให้เรายังไม่อาจจะเข้าใจคำตอบได้

เช่น เด็ก 3 ขวบถามพ่อว่า พ่อประชาธิปไตย เป็นอย่างไร
    แบบนี้ คนถามสงสัยได้ แต่คนตอบ รู้ แต่ยังหาทางอธิบายให้ คนไม่รู้ฟังได้ยากนะ

ดังนั้น เราต้องค่อยๆ ศึกษา แล้วสงสัย ในระดับที่เราพอเอื้อมถึงก่อน แล้วค่อยๆเปลื้องความสงสัยออกไปๆ จนหมด