ขอความรู้เพิ่มเติมในการปฏิบัติครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย จิตประภัสร, 5 กรกฎาคม 2011.

1. จิตประภัสร

จิตประภัสร สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2011
    คือเมื่อผมเริ่มจับลมหายใจเข้าและออก จะพิจรณาดูที่อารมไปด้วย
    บางครั้งรู้สึกเครียดเกินไปก็จะตั้งอารมใหม่ค่อยๆผ่อนอารมให้เบาลง
    พออารมใจเริ่มเบาสบายก็จะพิจราณาภาพโครงกระดูกภายในร่างกาย
    พร้อมทั้งรู้ลมหายใจเข้าออกไปด้วย พอรู้สึกว่าเครียดหรือเริ่มตึงเกินไป
    ก็จะผ่อนอารมใจลงอีก สลับไปมาอย่างนี้ ขอเรียนถามว่าผมปฏิบัติถูกหรือผิด
    หรือต้องมีข้อแก้ไขเพิ่มเติมอย่างไรบ้างครับ