ขอความรู้เรื่องพระขุนแผนหลวงปู่ทิม2515

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 6 มีนาคม 2016.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาดูวงการพระนานแล้ว เห็นว่ามีข่าวเรื่องพระขุนแผนหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ปี15 เรื่องราวมันเป็นอย่างไร งงมาก เพราะเหมือนๆกับมันจะโยงไปแก๊งค์พระมือผีวังหน้าหลอกเด็กด้วย ใครแน่นๆจัดหน่อยครับ คิดถึงทุกคนครับ

2. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ตั้งโต๊ะโต้ชี้เหตุไม่บรรจุพระขุนแผนผงพรายกุมารฝังตะกรุดหลังพระกริ่งชินบัญชรหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ปี 15 เข้ารายการประกวด เพราะไม่มีหลักฐานการสร้างชัดเจน สมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทยยืนยันไม่ใช่แค่พระหลวงปู่ทิมปี 15 พระเครื่องของอีก 5 พระเกจิดังเมืองไทยบางรุ่นไม่มีหลักฐานการสร้างชัดเจนหรือมีปัญหาถกเถียงไม่จบสิ้น สมาคมฯ ก็ไม่นำมาบรรจุในรายการประกวดเช่นกัน มี หลวงพ่อคูณ วัดบึงนาราง พ่อท่านคลิ้งพระปิดตาราเมธ หลวงพ่อพรหม รุ่นเหล็กขูดชาร์ฟ เจ้าคุณนรฯ สมเด็จหลัง อ. 1 วัดอ้อมน้อย หลวงปุ่หมุน วัดบ้านจานยังมีปัญหาเรื่องโค้ด รวมถึง พระขุนแผนปี 15 หลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ด้วย

000 เมื่อ 16 กุมภาพันธ์ 2559 คุณพยัพ คำพันธุ์ นายกสมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย ได้เชิญคนสร้างพระหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่และกรรมการรับตัดสินพระเครื่องหลวงปู่ทิมมาร่วมแถลงข่าว มีคุณชินพร สุขสถิตย์ คุณเพียรวิทย์ จารุสถิติ สองผู้สร้างพระหลวงปูทิมปี 17 อันโด่งดัง ด้วยการตั้งคำถามว่าพระขุนแผนหลวงปู่ทิมปี 15 มีไหมเคยเห็นไหม ถ้ามีหลักฐานจะบรรจุในรายการประกวดให้ทันที คุณชินพรและคุณเพียรวิทย์บอกชัดว่าไม่เคยเห็นไม่มีแน่นอนครับ พระขุนแผนหลวงปู่ทิมสร้างปลายปี 16 ตอนนั้นเพียรวิทย์บอกผมเป็นเด็กวัดอยู่ที่นั่น และกรรมการรับตัดสินพระสายตะวันออกอีก 16 คนเช่น สนิทจันทบุรี ประธานโต๊ะ สรรรค์จันทบุรี หมูชลบุรี นะระยอง ไพโรจน์สระบุรี นัยอัยรา กล้วยมรดกไทย กลดพนัสนิคม หมูสำโรง หมีพูร์ปู่ทิม สมบัติโรงโป๊ะ เกสฟ้าประทานพร เอิบมรดกไทย และเอ๊กระยองเป็นต้นซึ่ง ต่างก็ยืนยันในแนวทางเดียวกันว่าไม่มีปี 15 จะเล่นหาซื้อขายกันตั้งแต่ปี 16 ลงไปเพราะมีหลักฐานการสร้างชัดเจน คุณชินพร สุขสถิตย์ ได้โชว์ใบอนุญาตที่หลวงปู่ทิมลงชื่อให้นักข่าวดูด้วย

000 คุณพยัพ คำพันธุ์ นายกสมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทยกล่าว ยืนยันว่าผมเองดูพระหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ไม่เป็นไม่รู้ว่ารุ่นไหนสร้างปีไหน จึงได้เชิญผู้รู้ผู้สร้างที่ยังมีชีวิตอยู่มาแถลงข่าว ผมไม่ได้กีดกันหากมีหลักฐานสร้างจริงชัดเจนผมจะบรรจุในรายการให้ทันทีครับ เราไม่ต้องการมาทะเลาะกันหรือกีดกันใครและ ไม่ได้ว่าพระขุนแผนหลวงปู่ทิมปี 15 เก๊ จนกว่าจะมีหลักฐาน จึงไม่ควรมากล่าวอ้างสมาคมเป็นผู้ชี้ชัด นอกจากจะมีหลักฐานถูกต้องชัดเจน ใครจะเล่นหารุ่นไหนสมาคมฯ ไม่เกี่ยวข้อง และโดยส่วนตัวผมเองจะไม่ไปยุ่งเกี่ยว ใครจะจัดประกวดกันที่ไหนสมาคมไม่มีสิทธิ์เข้าไปยุ่งเกี่ยว ยกเว้นงานที่ผ่านสมาคมต้องเข้าไปดูแลความถูกต้องครับ นายกพระยังกล่าวทิ้งท้ายไว้ด้วยว่ากำลังดำเนินการทางกฎหมายกับการปลอมแปลงใบประกาศนียบัตรและใบเซอร์พระปลอมของสมาคมฯ คงต้องติดตามกันต่อว่าไอ้โม่งเป็นใคร

000 ที่มีข่าวว่าคนดังหลายวงการได้รับพระหลวงปู่ทิมปี 15 ไป เป็นการกระพือข่าวพระรุ่นนี้ สามารถ พยัคฆ์อรุณ นักมวยชื่อดังได้มาพบนายกสมาคมผู้นิยมพะเครื่องพระบูชาไทย ชี้แจงว่าตัวเขาไม่ได้เกี่ยวข้องกับพระหลวงปู่ทิมที่มีปัญหาเพราะเขาเล่นไม่เป็นดูไม่เป็น ใครให้มาก็ใช้ห้อยคอหรือเก็บไว้บูชา จึงอย่านำเขาไปยุ่งเกี่ยวด้วย ส่วนสื่อทั้งหนังสือพิมพ์และนิตยสารพระเครื่องต่างก็ยินดีให้ความเป็นธรรมทุกฝ่าย ถ้ามีหลักฐานว่าพระขุนแผนปี 15 หลวงปู่ทิมวัดละหารไร่สร้างจริง พร้อมที่จะนำเสนอเพื่อสังคมวงการทันทีเช่นกัน

3. ธีระนะโม

13
    วันนั้นผมก็ผ่านไปชั้น3พอดี แต่เห็นสื่อเยอะเลยรอฟังข่าวเหมือนท่านๆนี่แหละครับ
    รอท่านอื่นมาเสริมด้วยนะครับ ฟังกันหลายๆด้าน พิจารณากันเอง

4. มันตรัย

น่าสงสัยว่าขบวนการพระเก๊จะรวมตัวกัน เช่นหลวงพ่อพรหมรุ่นชาร์ปรถไฟ ก็อุปโลกน์ขึ้นมา น่าจะเป็นแก็งค์เดียวกัน

5. มันตรัย

ผมว่าสมาคมฯทำถูกแล้ว ไม่ยังงั้นใครๆก็อ้างพระเก๊ยกเมฆขึ้นมาได้

6. ธีระนะโม

13
    วงการนี้พี่ๆก็รู้...ถ้าจะอยู่ต้องเอาตัวรอดให้ได้ นิทานมันเยอะ
    ยิ่งการสร้าง 2550-ปัจจุบัน ผมว่าน่ากลัวมาก ถ้าไม่ชัดเจนก็จบ
    จะพูดมากก็ไม่ได้ยิ่งอยู่สนามบน ยิ่งรู้สึกตกใจ

7. ริมน้ำน่าน

ริมน้ำน่าน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2014
    ออกตัวก่อนผมเป็นกลางนะ หลังจากที่ผมได้ฟังข้อมูลของทั้งสองฝ่ายที่ฟัดกันฝุ่นตลบ มองว่าทางฝั่งปี 15 ดูจะมีน้ำหนักมากกว่าทางปี 17 พูดง่ายๆคือมีหลักฐานมายืนยันมากกว่าและดูมีที่มาที่ไปน่าเชื่อถือ ส่วนทางด้านปี 17 มองว่ายังตอบคำถามได้ไม่ชัดเจน เช่น ทำไมไม่มีพระขุนแผนพรายกุมารปี 17-18 อยู่ในหนังสือ หอฉัน เป็นต้น

เรื่องนี้ไม่น่าพิสูจน์ยากเพราะพระเพิ่งผ่านมาไม่นานนัก เอาหลักฐานมาหักกันเลยจะได้รู้ว่าใครของจริงใครของเก๊...

8. ธีระนะโม

13
    น้ำหนักอยู่ที่บุคคลด้วยครับ ดูฝั่ง 17 สิครับ ระดับแนวหน้า
    ผมก็ไม่เชียร์ฝ่ายไหนหรอกเพราะไม่ได้เล่น เล่นไม่ถึง
    แต่ข้อมูลที่หลวงพ่อสาคร ให้ไว้คือขุนแผน เริ่มทำปี17 อันนี้ก็ตามข่าว...ผมเกิดไม่ทัน
    หลวงพ่อท่านปฏิบัตดีปฏิบัตชอบอยู่แล้ว ที่เหลือก็เป็นเรื่องของศิษย์ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2016
  9. พระพันตา

พระพันตา เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
  10. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    อยากฟังเรื่องจริงไหมรุ่นน้องผมตาเขาเป็นศิษย์หลวงปุ่ทิมเลยครับเขาให้แม่ของรุ่นน้องห้อยมาตั้งแต่ปี15 พอวันหนึ่งแม่ของรุ่นน้องผมเขาหันมาทางหลวงพ่อฤาษี ไม่อยากใส่ผงพรายกมาร แกให้เอาไปปล่อย เอาเงินมาสร้างพระ ผมไปกับรุ่นน้อง ร้านบอยท่าพระจันทร์ พี่บอยตามมือโปรมาดู ปรากฏว่า ทีแรกผมออกให้150000 ทางพี่บอย บอกว่ามองแล้วดูองค์พระบางๆ ขอเปิดตลับพระในราคา120000 ถ้าแท้ก็ถือโชคข้างนั้น เมื่อเปิดกรอบ แล้วปรากฏว่าเป็นพระแท้จริงและลองพิมพ์ด้วย ต่อมาวันอาทิตย์ไทยรัฐเอาองค์รุ่นน้องที่ปล่อยมาลง ผมก็จะบอกว่าถ้าเก๊ปี2515 ทำไมเซียนบางคนรับ แต่ก็อย่าลืมนะครับว่าทีมสร้างปี๒๕๑๗ มาทีหลังหลวงปุ่เองดังนานแล้วในพื้นที่ ผมไม่เล่นพระหลวงปู่ทิมเลยครับเพราะสำนักผมห้ามเล่นพราย แต่เป็นเรื่องจริงที่ผมได้เห็นมากับตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2016
  11. ธณัชพงศ์

ธณัชพงศ์ อนัตตา

ผมว่าอย่าให้เซียนหรือสมาคมมาเชียร์เลยครับ เห็นเข้ามาก็เชียร์กันเองแล้วก็ปั่นราคาให้แพงมากผมว่าเงียบๆดีแล้ว พระจะได้ราคาพอเช่าหากันได้ อย่าไปคิดว่า 15 หรือ 17 หรือ 05 เอาแค่จับพุทธคุณแล้วโอเค ศรัทธามีบารมีเกิดก็จบ ถ้าจะมาเถียงกันว่าทันไม่ทันแท้ไม่แท้ ผมก็เห็นราคาก็
    สูงส่วนใหญ่ก็หวังลาภ ยศ เงินทองทั้งนั้นเหละครับ เคยได้ยินว่าทหารสามจังหวัดภาคใต้บูชาหลวงปู่ทวดมาองค์ละ 10 บาท พอโดนยิงถล่มก็ไม่เห็นเป็นไรแค่เสื้อผ้าขาด ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจเรามากกว่าครับ

12. บารมี 10

บารมี 10 เป็นที่รู้จักกันดี

- ผมเองศรัทธาหลวงปู่ปานและหลวงพ่อวัดท่าซุงมาโดยตลอดตั้งแต่ปี 2545

- แต่ด้วยความที่ชอบพระเครื่องและเครื่องรางของขลังมาแต่เด็ก (น่าจะเป็นกรรมพันธ์ุ)

- ผมได้บูชาพระปิดตานางพรายจากเวปพลังจิตนี่เองเมื่อช่วงเดือน ส.ค.62 ต้องบอกว่าเป็นพระของหลวงปู่ทิมองค์แรกที่ผมมี ( คือได้ยินชื่อเสียงของหลวงปู่มานาน และรู้ว่าราคาพระเครื่องของท่านราคาสูงมากจึงไม่ได้สนใจจะเช่าหา )

- เช่ามาวันแรกได้รับพระช่วงบ่ายก็นำติดตัวไปโชว์เพื่อน ระหว่างพระอยู่กับตัวก็จะมีอาการมึนและหนักหัวตลอดเวลา จนกลับมาไหว้พระสวดมนต์ก่อนนอนก็ยังมีอาการ ตื่นเช้ามาถึงหาย

- ก็วางพระไว้ที่โต๊ะหมู่อยู่ในถุงซีลยังไม่ได้ใส่ตลับขึ้นคอ พอตกกลางคืนวันที่ 2 ก็ฝันว่ามีคนนำเด็กเล็กๆที่ยังอยู่ในครรภ์ใส่ถุงพลาสติกมาให้

- เมื่อใส่กรอบก็จะลองอาราธนานำพระติดตัวไปทำงาน ปรากฎว่าแรงมากในเรื่องเมตตาครับ

- ดีที่ปฎิบัติธรรมอยู่เสมอก็จะละอายชั่วกลัวบาป นี่ถ้าได้พระมาสมัยยังวัยรุ่นมีหวังจบไม่สวย
    แน่ครับ

- หลังจากนั้นก็ได้บูชาเม็ดประคำและพระผงพรายกุมารพิมพ์เล็กเนื้อว่านไพรดำปี 15 มาเพิ่ม
    และจะอธิฐานให้แสดงอะไรให้เรารับรู้ว่าเป็นของหลวงปู่ทิมท่านปลุกเสก

- ท่านก็จะแสดงให้เรารู้หลายแบบครับ เช่นปิดทีวี ลากโต๊ะกลางคืน จับพระชัยมงคลที่ศาลพระภูมิหันหน้าไปทางทิศอื่นเสียบ้าง (แต่เรื่องสุนัขหอนกลางคืนทุกคืนนี่ ผมยังคิดว่าอาจจะเป็นฤดูของสุนัข)

- อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      205.4 KB
      เปิดดู:
      564
      ขนาดไฟล์:
      195.5 KB
      เปิดดู:
      296
      ขนาดไฟล์:
      315.8 KB
      เปิดดู:
      201
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2019
  13. ธณัชพงศ์

ธณัชพงศ์ อนัตตา

จริงไม่จริงอยู่ที่เราศรัทธามากกว่าครับ แขวนแล้วดีก็ตรงจริตครับ มีศีล มีธรรม ก็โอเคแล้วครับ