ขอความรู้และประสบการณ์เรื่องพญาครุฑ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย นาย เอ, 30 ธันวาคม 2008.

1. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    เจ้าชู้ไม่สร่างซา

2. รัตนภูมินทร์

รัตนภูมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009

คุณความรู้เยอะนะคับ มีความร้เรื่องนาคบ้างไหมคับ

3. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆ

4. มหา

พอมีครับ แต่ไม่มาก

5. มหา

ลองดูกระทูที่เกี่ยวกับลูกหลานนาค นั่นน่ะครับ เค้ารู้ดีกว่าผมเยอะ

6. SuperHadeS

SuperHadeS สมาชิกใหม่

โครตะระมั่วเลยครับ
    อย่าเอามารวมกับความเชื่อ หรือสิ่งที่ใช้เคารพสิครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  7. รัตนภูมินทร์

รัตนภูมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    มีอีกป่าวคับเรื่องครุฑ น่ะเช่นครุฑในพุทธศาสนาอย่างนี้

8. มหา

ก็เรื่อง นางกากี กับ เรื่องปริพาชกที่เปิดเผยความลับนาค นั่นแหละครับ แล้วเรื่องพระภูริทัตนาคราช ที่ โดยมนต์ชื่ออาลัมพายณ์ ของครุฑที่อดีตพระเทวทัตได้มาจากฤาษี มาจับนั่นแหละ (จริงๆมนต์นั้นใช้กับพระภูริทัตไม่ได้ ฮ่าๆๆๆ แต่ท่านยอมไม่ให้เกิดความโกรธ กะพราหมณ์ ไม่อยากให้ศีลขาด )

9. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    แม่วินตา(พระพันปีนิรันตราย) จะพูดเสมอว่า เราไม่เก่งนะ ที่เราช่วยท่านไปก็ส่วนเดียวเท่านั้น ท่านต้องช่วยตัวท่านเองด้วย จึงจะสำเร็จ เพราะฉะนั้น จะสำเร็จหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวท่านด้วย ไม่ใช่เพราะเรา... เพราะเราไม่ได้เก่ง...

10. สุขและทุกข์

สุขและทุกข์ Active Member

ลองไปหาเช่าครุฑของอาจารย์วราดู เห็นบอกว่าขลังยิ่งนัก

11. มหา

ครุฑของ เกจิอาจารย์ก็ได้ครับ

12. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ครุฑมีอำนาจศักดิ์สิทธิ์และสูงสุด
    เพราะจะเห็นได้จากนำไปใช้เป็นเครื่องหมายราขการ
    ดังนั้นผู้ทำงานราชการจะต้องซื่อสัตย์มิเช่นนั้น
    จะไม่เกิดผลดี
    และอำนาจแห่งพญาครุฑจะลบล้างไสยศาสตร์ มนต์ดำได้

13. มหา

สิ่งที่ล้างอาถรรพณ์ได้น่าจะมาจาก ครุฑนั้นเป็นตราพระบรมราชโองการ ที่มีอำนาจ จากบุญบารมีกษัตริย์ สิ่งที่ล้างอาถรรพณ์น่าจะมาจาก อำนาจพระ บารมีกษัตริย์ที่เราอ้างมา

แต่จริงๆครุฑก็สามารถล้างอาถรรพณ์ได้ จากอำนาจครุฑ จริงๆที่ผ่านการอธิษฐานอัญเชิญจิตของพญาครุฑมาเอง
    หรือ อำนาจการปลุกเสกของครูบาอาจารย์ ( คงอัญเชิญจิตของพญาครุฑมาด้วย )

ยิ่งโดยอาถรรพณ์ที่มีการมัดผูก ยึดติด (มาจากรูปลักษณ์อ้างอิงเช่นเดียวกับนาค ที่เหมือนเชือก พันมัด)
    พวก เจ้าของหวงบ้าน เสน่ห์ ผูกหุ่นแทนตัว
    ทำให้หลงไหลยึดติด เช่น บ่อนการพนัน ทำให้คนหลง เสียเงิน ยิ่งแก้ได้ตรงจุด

เพราะลักษณะธาตุของนาคและครุฑ ตรงกันข้ามกัน แต่เป็นการล้างอาถรรพณ์ แบบหักดิบ ค่อนข้างรุนแรงอยู๋เหมือนกัน แสดงให้เห็นได้ชัด

ส่วนการพนัน ไม่แนะนำ ให้เอาไปใส่เข้าไปเล่นในบ่อนเนาะ 55555

การเล่นการพนันในพระไตรปิฎก ที่เคยอ่านมา

มักอ้างอิง คุณของมารดา หรือเทพเจ้า เทวดา ที่รักษาตัว ให้ช่วย(ใน ชาดก พระวิฑูรย์บัณฑิต ...1 ใน 10 มหาชาดก )
    หรืออ้างสัจจะ (อ้างสัจจะ แม่น้ำทุกสายย่อมไหลลงมหาสมุทร ในป่าย่อมมีไม้ และ ว่าไม่มีหญิงใดไม่ทำชั่วในที่ลับ แนวนี้ ในชาดก ไหน จำไม่ได้แล้ว.....*_* )

แล้วโยนลูกสกา แล้วก็ออกมาตรงใจทุกที โชคดี

พูดไปออกแนวอบายมุข..................."_+

พอมาพูดถึงครุฑ ก็ไม่ค่อยมีบัณทึกไว้มากนัก มักบัณทึกพญานาคมากกว่า

แต่มีคนเคยสันนิษฐานว่า การที่ราชการใช้ครุฑนั้นเพราะ การควบคุมฝนให้ตกต้องตามฤดูกาลเป็นของพญานาค และ สิ่งที่ชนในสุวรรณภูมิมักมีการบูชาพญานาค เป็นการเคารพแบบวัฒนธรรมแต่โบราณ เพื่อควบคุมชนให้อยู่ ใต้อำนาจกษัตริย์ หรือรัฐ จึงใช้เครื่องหมายครุฑ มาเป็นเครื่องหมายราชการ เพื่อควบคุม พญานาค

บ้างก็ว่า ครุฑเป็นพาหนะหรือลูกน้องของพระนารายญ์ในคติพราหมณ์ การใช้ครุฑ คือตัวแทนเสียงหรือโองการของพระนารายญ์ (สัญลักษญ์แทนกษัตริย์ )มาบอกแก่ประชาชน ......

14. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเมให้ความรู้ดีมากครับ

15. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ (๑ มีนาคม) ได้ไปประทักษิณนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุ และธาตุกายสิทธิ์ ปฏิบัติสมาธิ และร่วมงานเททองหล่อพระเศรษฐีนวโกฏ์ที่วัดยานนาวา หน้าตัก ๙๙.๙๙ นิ้ว ขอกุศลครุกรรมนี้ประสบแก่ท่านและครอบครัวด้วยเทอญ อนุโมทนาร่วมกันนะครับ

16. มหา

ขอบคุณครับ งูๆปลาๆครับ

17. มหา

สาธุ อนุโมทนาครับ โมทนาๆๆๆๆๆ 5555

18. ramnamrin

ramnamrin สมาชิก

เฮ่อๆ เห็นด้วยกับคุณหล่อลากดิน

19. SMileyreynoo

SMileyreynoo สมาชิกใหม่

31 ธันวาคม 2012
    ขอโทษนะคะ ได้ข้อมูลนี้มาจากไหน คือกำลังคิดที่จะบูชาครุฑมาห้อยคอค่ะ

ขอโทษนะคะได้ข้อมูลนี้จากที่ไหน ดิฉันกำลังคิดที่จะบูชาพระคุรฑมาห้อยคอ ดิฉันถือศีลห้าทุกวันพระและทุกๆวันเท่าที่จะทำได้ และเป็นประเภทถึงไหนถึงกัน ถ้าวันนี้เอาคืนไม่ได้วันหน้าก็จะเอาคืนให้ได้แน่แต่ว่าไม่หาเรื่องใครก่อนและยินดีที่จะให้อภัยเสมอถ้ามาขอโทษ เหมาะที่จะบูชาพระครุฑมาห้อยคอมั้ยค่ะเพื่อเป็นการข่มอำนาจคนที่อยากจะมีเรื่องด้วยให้มาเป็นกัลยาณมิตรต่อกัน ขอคำแนะนำอย่างละเอียดนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

20. srwarin

srwarin สมาชิก

13 กันยายน 2012
    รอคำตอบด้วยอีกคนค่ะ มีครุฑของอาจารย์วราอยู่ค่ะ แต่ไม่เคยพกติดตัวได้แต่เก็บไว้ในรถ
    อยากนำมาห้อยคอบ้าง แต่ยังผิดศิลข้อ 3 อยู จะบูชาได้หรือเปล่าค่ะ