ขอความเมตาพี่ๆทุกๆสายญานบารมีครับช่วยแก้สิ่งที่ทำให้ผมช่วยใครไม่ได้ทำให้มองเห็นไม่ชัดด้วยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วัยระเริง, 3 มิถุนายน 2018.

1. วัยระเริง

วัยระเริง สมาชิก

3 มิถุนายน 2018
    ผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับผมชื่อเบียสมาชิกใหม่เพิ่งสมัครวันนี้ ที่ผมตัดสินใจสมัครแล้วตั้งกระทู้เพื่ออยากจะขอความช่วยเหลือจากพี่ๆเมื่อก่อนผมเคยเห็นภาพชัดเจนจะดูอะไรหรือจะช่วยคนดูสิ่งที่เค้าอยากรู้ก็เห็นได้ชัดเจนตามที่กำหนดแต่มาช่วงหลังมันเริ่มหายไปเรื่อยๆครับผมไม่อน่ใจว่าเกิดจากการที่เคยเอาดวงไปให้คนๆนึงดูหรือเปล่าเพราะเคยฝันว่าเต้าครอบพานขันให้ผมด้วยความที่ผมไม่เต็มใจมากๆผมลืมจามาภาพมันมัวมากเหมือนกับตอนนี้เลยเวลาจะกำหนดดูอะไรก็แล้วแต่มันมัวๆครับแล้วก็มีบางสิ่งบางอย่างชอบมาบังทำให้ผมกำหนดสื่อถึงเทพเทวดาต่างๆได้ยากมากเอาเป็นว่าแทบจะสื่อไม่ได้เลยมันเหมือนมีพวกสัมพเวสีหรือผีมาบดบังสัญญานตลอดผมเลยอยากทราบว่ามันเป็นเพราะเหตุอันใดกันแน่ครับผมอยากรู้ต้นเหตุอาการที่ผมเป็นขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ภาพที่เห็นจะแจ่มใสหรือ จะมัวหมอง ขึ้นอยู่กับอารมณ์ความพ่องใสของกำลังจิตครับ .ถ้าจิตเศร้าหมอง อารมณ์ไม่แจ่มใส ศีลไม่บริสุทธิ ก็ส่งผลได้ และที่สำคัญ ท่านใช้กำลังตัวเอง หรือกำลังของครูบาอาจารย์ในการสงเคราะห์ผู้อื่น

ในการช่วยเหลือผู้อื่น ถ้าคุณไม่ยอมรับผลของกรรม ไปผ่าฝืนกฏแห่งกรรม ไม่ยอมรับกฏแห่งกรรมในการสงเคราะห์ช่วยเหลือผู้อื่น สิ่งที่เคยได้ในต่างๆก็จะหายไป

ตราบใดก็ตามที่ยอมรับกฏแห่งกรรมด้วยใจตัวเอง ทำสมาธิ ฌาม ให้แจ่มใจได้ ตอนดู ตินติดต่อเราทำจิตให้พ่องใสไม่หมองภาพก็จะแจ่มใสตามกำลังของจิตเราในตอนนั้นๆ ทำสมาธิ ฌานให้มีกำลังก็จะกลับมาเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2018
  3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ทำได้เมื่อก่อนใช่มาจาก
    ความสามารถของเราเอง
    ที่มาจากการฝึกสมาธิจากกรรมฐาน
    กองต่างๆ การเจริญสติ
    เดินปัญญาจากตัวเราเอง
    หรือท่านได้แต่ใดมาหรือเปล่าครับ ??

เพราะการเห็นได้ที่เขื่อมร่วมกับข้างบน
    กำลังระดับรากหญ้าไม่ว่าผีหรือสัมพะเวสี
    ไม่มีกำลังพอมาขวางตรงนี้ได้แน่นอนครับ

ถ้าให้แนะนำไปทำพิธีถอนขันธ์
    ต่างๆเหล่านั้นออกให้หมดครับ
    ไม่ว่าขันธ์ไหนๆ

มายาจิตเป็นเพียงกลจิต
    ชนิดหนึ่งครับ
    กลคืออาจไม่ใช่อย่างที่ตาเราเห็น
    และเข้าใจครับ
    ปล เข้าใจที่สื่อเนาะ

4. วัยระเริง

เมื่อก่อนมาจากก่อนฝึกด้วยตนเองครับทำตามหนังสือพระแล้วมันก็เห็นเองตอนบวชเณรแล้วก็เริ่มสัมผัสกับญานเบื้องบนได้นอนฟรือนั่งอาการเหมือนจิตรมันจะออกจากร่างตลอดเวลาที่ทำแต่มาช่วงหลังๆเหมือนว่าญานจากข้างบนเค้ามาทำให้รู้ว่ามีเค้าอยู่อะครับก็เลยถือรับขันมาหลังจากนั้นก็ไม่มาอีกเลยมาบ้างแค่บางครั้งในจิตรถ้ามีอะไรจะมาบอกพอมาเรื่อยๆเริ่มมองๆม่ชัดครับแต่ถ้าสื่อถามคุยทางจิตรยังคุยได้แจ่ขะเห็นภาพท่านลางๆมากแระอย่างที่พูดไปข้างต้นเหมือนมีภาพผีๆมากวนสัญญานตลอดซึ่งผมก็ไม่รู้คืออะไรขอบคุณครับสำหรับแนวทางตอนนี้ถอนขันไปฟมดแล้วครับกลับมาปฏิบัติอยู่ครับ

5. วัยระเริง

อาจจะเป็นได้ครับว่าผมล่วงกรรมคนอื่นมากไปผมจะตั้งใจปฏิบัติไปเรื่อยๆครับตอนนี้ก็กลับมาฝึกณานสมาบัติอยู่ครับด้วยความหวังที่ว่าจะกลับมาเห็นชัดเจนแล้วก็จะไม่ฝืนช่วยตนเกินกรรมอีกครับขอบคุณครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พูดตรงๆไม่เคืองกันนะครับ
    การปฎิบัติที่เล่ามามันยังไม่พอที่จะรองรับ
    เรื่องญานวิถีได้ในระดับที่ปลอดภัยครับ

กลจิตเป็นเพียงมายาจิตชนิดหนึ่งครับ
    การรับขันธ์กรณียิ่งยังไม่ปลอดภัย
    เพราะว่าต้นกะแสที่สนับสนุน
    ให้เกิดญานวิถีไม่ใช่ระดับที่ดีครับ

แนะนำไปหา พระครูปลัดสุริยัญ
    วัดป่า ฉรรพพัณรังสี อ.จตุรัส
    ชัยภูมินะครับ
    จะได้รู้วิธีการแก้ไข
    และหากติดขัดสงสัยอะไร
    จะได้ถามท่านตรงๆครับ
    เพราะบางกรณีเป็นวิบาก
    เฉพาะ การใช้เทคนิควิชา
    และกำลังจิตเข้าแก้ปัญหาเลย
    มันจะส่งผลต่อร่างกายคุณได้
    อย่างไม่ถึงครับ

ปล โชคดีนะครับ ยืนยันอีกทีว่าคุณ
    สามารถ
    ถามได้ทุกเรื่องครับ

7. วัยระเริง

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับพี่ผมจะนำไปปรับปรุงแล้วแก้ไขครับ :)

8. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    นำมาฝาก เจ้าของกระทู้ครับ