ขอความเมตา ชี้แนะด้วย

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ศรัทธาบุญ, 16 ตุลาคม 2010.

1. ศรัทธาบุญ

ศรัทธาบุญ Active Member

26 พฤษภาคม 2010
    อยากเรียนถามหลวงพ่อเล็ก ดังต่อไปนี้
    อะไรคือ คือ ธรรมดา ?
    ธรรมดา มาจากไหน ?
    ที่สุดของทุกข์คืออะไร ?
    ละสิ่งใดได้ จึง พ้นธรรม ?

2. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ถามเพื่ออยากรู้หรือถามเพื่อลองภูมิ?

ตั้งชื่อกระทู้เหมือนอยากรู้อยากได้คำชี้แนะ แต่ คำถามเหมือนลองภูมิยังไงอยู่นะ

ยังไงก็ขออนุโมทนาด้วยครับ

เป็นฆารวาส เป็นผู้น้อย ดูตามความเหมาะสมแล้วกัน

ถ้าเจาะจงถามท่าน น่าจะไปถามท่านด้วยวาจาจะดีกว่า

ถ้าถามแบบเปิดกว้างให้สมาชิกทั่วไปช่วยกันตอบหรือให้ความเห็น ก็น่าจะได้คำตอบที่หลากหลายน่าคิดดีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2010
  3. Ayukawa

Ayukawa เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    ไหนๆก็ผ่านเข้ามาแล้ว ก็ขออวดภูมิกันซักหน่อย แต่ถูกหรือไม่ ไม่ขอยืนยันขอให้ไตร่ตรองดูกันเอง
    อะไรคือ คือ ธรรมดา ?
    ตอบละนะ ธรรมดาคือ ความเป็นไปตามธรรมชาติของสรรพสิ่ง มีเกิดมา ตั้งอยู่ แล้วดับสิ้นไป
    ธรรมดา มาจากไหน ?
    ตอบ ธรรมดาเป็นสภาวะของสรรพสิ่ง เมื่อสรรพสิ่งเกิดมา ก็มีสภาวะเป็นธรรมดา
    ที่สุดของทุกข์คืออะไร ?
    ตอบ นิพพาน
    ละสิ่งใดได้ จึง พ้นธรรม ?
    ตอบ ละอวิชา
    ถ้ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดผ่านมา รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ ถ้าคำตอบของผมผิดพลาดประการใด ผมขอน้อมรับไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011