เรื่องเด่น ขอความเห็นเรื่องจัดระเบียบกระทู้ "หวย" ครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 28 พฤษภาคม 2013.

แท็ก: แก้ไข
?
  1. ไม่ควรมีกระทู้หวย

0 vote(s)
    0.0%
  2. ให้แค่หระทู้เดียว

0 vote(s)
    0.0%
  3. แบบเดิมดีแล้ว

0 vote(s)
    0.0%
  4. แล้วแต่เว็บ

0 vote(s)
    0.0%
  1. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เรียนสมาชิกห้องดูดวงและทำนายฝันทุกท่าน

เนื่องจากมีกระทู้ " หวย" เกลื่อน" ห้อง ทำให้ห้องนี้กลายเป็นแหล่งใบ้หวยไป
    ดังนั้นเว็บพลังจิตจะทำการจัดระเบียบกระทู้ "หวย" ในห้องนี้ใหม่
    จึงอยากจะขอความเห็นครับ

เปิดให้โหวตได้ตั้งแต่วันนี้ถึงวันที่ 6 มิถุนายน 2556 นะครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2013
  2. ผะระณา

ผะระณา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็น ไม่เห็นด้วยค่ะ

เพราะในความฝัน นอกจากบอก ลางสังหรณ์แล้ว ยังให้โชคอีกค่ะ
    บางกระทู้คุยกัน เล่น ๆ เพื่อนๆ ในเวปก็เอาเลขมาฝากค่ะ
    ส่วนตัวชอบค่ะ เพราะ ฝัน กับ หวย ดิฉันเอามารวมเป็นเรื่องเดียวกันค่ะ

3. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โหวตสิครับ มี 4 ช่องให้เลือกด้านบน

4. แน้ว

แน้ว เป็นที่รู้จักกันดี

โหวตแล้วครับ (โหวตแบบเดิมดีแล้ว) เนื่องจากอ่านกระทู้หวยสนุกดีครับ

5. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

เวปพลังจิต........มีโลโก้เป็นพระพุทธรูปที่ขาวสะอาดบริสุทธิ์ ไม่มีมนทิลแต่อย่างใด..........และยังมีฉัพพรรณรังสีที่บ่งถึงการเผยแพร่พระพุทธศาสนาให้กว้างไกล......

6. ฟ้าลงทัณฑ์

ฟ้าลงทัณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2012
    แยกเป็นบอร์ดเฉพาะสำหรับคนที่จะตั้งกระทู้มาเพื่อจะใบ้หวยหรือแชร์เลขอย่างเดียว ที่ไม่เกี่ยวข้องกับทำนายดวงหรือความฝัน แบบนี้จะเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายเฉพาะได้ดีกว่า คนที่สนใจก็จะสามารถเข้ามาสืบค้นข้อมูลได้รวดเร็วและตรงประเด็นมากกว่า

7. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    เว็บไซต์พลังจิตน่ะดีค่ะ และเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่าทีมงานผู้ก่อตั้งทุกท่านต้องการมีส่วนร่วมในการเผยแพร่และดำรงไว้ซึ่งพระพุทธศาสนา แต่สังเกตุได้ว่า หลายปีที่ผ่านมา เริ่มมีผู้มาตั้งกระทู้แปลกๆเยอะและเริ่มหลากหลายความคิด ต่างจิตต่างใจมากขึ้น เริ่มยากในการควบคุมดูแลในแต่ละเว็ปบอร์ด

8. ptt2000

ptt2000 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2012
    ตามความคิดผมนะครับ....
    เรื่องฝัน ทำนายฝัน ส่วนใหญ่แล้วก็จะนึกถึงเรื่องหวย
    ก่อนเป็นอันดับแรกๆนะครับ ผมคิดว่า มันเป็นของคู่กัน
    นะครับ ถ้าจะให้ไปตั้งกระทู้แยกออกไปมันจะเงียบเหงา
    ไปหรือเปล่าครับ? แบบเดิมน่าจะดีที่สุดครับ....

สวนกระทู้เรื่องหวยที่ไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่นั้น ผมคิดว่า
    เพื่อนๆในเวปนี้ค่อนข้างมีวิจารณญาณในการเข้าชมและ
    รับฟังครับ ถ้าไม่มีใครสนใจเดี๋ยวกระทู้ก็ตกไปเองละครับ..

9. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

นานาจิตตัง ถ้าปลูกข้าวแล้วกลัวแมลงจะมากินข้าวก็อย่าปลูกเลยนะท่าน ความในแฝง

ผมแนะนำให้สร้างหมวด เลขให้โชค ก็จะดีเสียกว่า แฟร์ๆทั้งสองฝ่ายท่านใดที่ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามาดูนะครับ จบข่าว

10. theopera

theopera เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    เพิ่มอีกหนึ่งหมวดสิครับ

11. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

แบบเดิมก็ดีแล้วค่ะ

ผสมๆกันไป คือว่า ก็สนใจหวยเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ได้เล่นประจำ

จะเล่น ตอนที่มีเซนส์ ว่าอืมม เราจะมีโชคนะงวดนี้ ก็จะเข้ามาดู

หวยที่ท่านสมาชิกมาแนะนำไว้ค่ะ และจะดูเฉพาะของท่านสมาชิกที่เรามีเซนส์ตรงกันอีก..

อ่ะแฮ่ม ตามประสาคนมีเซนส์อิอิ ....

มากิว่าแยกห้อง ก็จะมีไม่กี่กระทู้เองนะคะ เดี๋ยวเหงากัน

อย่างไรก็ตาม ก็สุดแล้วแต่ ทางท่านทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ดจะพิจารณาเห็นสมควร ค่ะ

12. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

ตามนี้ดีครับ เขาเรียกว่ามีทางเหลือมากมาย

13. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    ตามนี้เลยค่ะเห็นด้วย

14. padawha

padawha เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2012
    ต่างคนก็ต่างความคิดค่ะ แต่เห็นด้วยกับ คุณptt2000 นะคะ ที่บอกว่าแต่ละคนล้วนมีวิจารณญาฯในการรับชมกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2013
  15. ครูอรนุช

ครูอรนุช Active Member

28 มิถุนายน 2011
    ที่จริงไม่ต้องถามคนอื่น แค่ท่านนึกถึงเจตนารมณ์ ของการก่อตั้งเวป ท่านก็จะมีคำตอบ

ส่วนตัวโหวตไปแล้วครับ การถามแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไร กับถามแม่ค้า-พ่อค้า ที่ขายนกขายปลา ขายเต่า เพื่อคนซื้อไปปล่อยบุญ ในวัด หรอกครับ เพราะถึงอย่างไง คนโหวตส่วนใหญ่ก็ต้องโหวตให้เหมือนเดิม เพราะมันถูกกับจริตของเขาและเขาได้ประโยชน์ แต่ความถูกต้องเหมาะสม ในฐานะที่เป็นแหล่งเผยแผ่พระศาสนา ที่ถูกต้องต่างห่าง

16. namonamonamo

namonamonamo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
    ผู้ดูแลเริ่มมีความคิดตามข้อความข้างบน ซึ่งเหนความไม่ค่อยเรียบร้อยของกะทู้
    ชื่อกะทู้ก็บอกอยู่แล้วว่า ดูดวง-ทำนายฝัน
    ก็ควรมีแต่เรื่องเหล่านั้นประมาณ 90%
    อาจจะมีเรื่องอื่นบ้าง ที่คาบเกี่ยวกัน ซึ่งแยกออกได้ยาก เปรียบดั่ง น้ำ กับ น้ำมัน

เช่น พระต้องใช้ปัจจัย หรือเงินจากญาตโยมเพื่อสร้างโบส
    เราจะเอาข้ออ้างทางวินัยมาบอกว่า พระห้ามจับเงิน ห้ามยุ่งกับเงิน ก็ไม่ได้
    ถ้าไม่มีมัคทายก บางทีพระก็ต้องมาดูแลด้วยตัวเอง

การทำเวบ ดุแลเวบ ต้องใช้เงินทุน ในการรับบริจาคจากสมาชิก
    การทำเวบ ถ้าไม่มี สมช หรือมีไม่เยอะ หรือไม่มีใครมาชม ก็ไม่ประสบความสำเรจ

ดังนั้น ควรพบกันครึ่งทาง โดยต่างฝ่ายต่างได้ประโยชน์ โดยการ
    รักษาเจตนารมย์ของเวบ แต่ ต้องเข้าใจความต้องการของ สมช ด้วย
    นั่นคือ ให้แค่กะทู้เดียวพอ
    ใครจะตั้ง จะตอบ ก็ให้อยู่ในกะทู้นั้นอันเดียว ไม่สะเปะสะปะเกลื่อนกลาดยากต่อการดูแล

คนที่จะหาเลขเดด เชื่อว่า เขาไปหาจากเวบหวยอื่นๆเยอะแล้ว มาเวบนี้เพื่อเปนทางเลือกเสริมเท่านั้น และคนที่จะมีโชค ไม่เข้าเวบเลย เขาก็มีโชคได้
    บางทีเข้าเวบหวยทุกวันยังไม่มีโชคเลย

ดังนั้น การเอาใจคนส่วนใหญ่ โดยดูจากการโหวต บางที ไม่ใช่คำตอบถูกต้อง
    แต่ควรยึดหลักการความถูกต้องเหมาะสม+ความต้องการของคนส่วนใหญ่ด้วย ผสมกันไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2013
  17. cwmdosthai

cwmdosthai เป็นที่รู้จักกันดี

18. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างก็ยังใช้เงิน อย่าบอกนะว่าคุณไม่ได้ใช้เงินในการดำรงค์ชีพ ฉะนั้นเลขมันอาจจะดูเหมือนการพนัน แต่ผมมองว่ามันคือโชคลาภ สำหรับผม ต้องการถูกหวยนำเงินมาใช้ส่วนตัวและไปบริจาควัด บำรุงพระพุทธศาสนา ฉะนั้นถ้าคุณไม่ใช่คนรวยคุณก็น่าจะเข้าใจสำหรับคำตอบของผมแม้มันฟังดูจะเห็นแก่ตัวไปบ้าง แต่ฉะนั้น วัดก็ยังต้องใช้ปัจจัย แม้แต่ค่าน้ำไฟมันก็ไม่ได้ให้ใช้ฟรีๆ ทุกอย่างๆคือเงิน แม้แต่ตัวคนที่มันติ ไม่ถูกใจก็ตามคุณก็หนีไม่พ้นยอมรับเสียเถิดrabbit_cry

19. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ศีลมีหลายระดับ ระดับหินศีล...มันก็มัวหมอง เศร้าหมอง...จะยังไงก็ยังขาดๆ ด่างพร้อย ทะลุ..เรื่อยไป

มัชฌิมศีล....ก็ดีขึ้นมาหน่อยนึง....ส่วนปณีตศีลคือความงดงาม ไม่มีที่ติ....

จะรักษาศีล รักษาธรรม ก็มีหลายขั้น ถ้าเสียศีลเพื่อรักษาชีวิต....ก็จมไปกันเรื่อยๆ......ถ้าสละอวัยวะเพื่อรักษาธรรมก็พอน่าสรรเสริญ แต่ถ้าสละชีวิตเพื่อรักษาธรรม สิ่งนี้ควรยกย่อง บูชา.....

*****ศีลมี ๓ อย่าง คือ หีนศีล, มัชฌิมศีล, และปณีตศีล ***** น่าอ่านดีนะครับ

20. prerogative

prerogative Active Member

ไม่สมควรมีเพราะเป็นเว็บส่งเสริมศาสนา...แล้วจะส่งเสริมหวยทำไม