ขอคำปรึกษาและคำแนะนำค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย parichattom, 23 พฤศจิกายน 2012.

1. parichattom

parichattom เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    เล่าเรื่องความเชื่อเรื่องเลข 6 กับเลข 9
    เมื่อตอนปี 2553 ตอนนั้นอายุ 26 ปี เป็นปีที่ดวงไม่ดีเลยเนื่องจาก ในเดือน เมษายน เป็นวันจันทร์ที่ 19 ขึ้น 6 ค่ำ เดือน 6 ขับรถไปส่งพี่สาวตอนไปส่งก็ไม่เป็นไร ตอนขับรถกลับคนเดียวนี้สิรถเกิดคว่ำปรากฏว่าแขนข้างซ้ายหัก
    ต่อมาในเดือน พฤษภาคม วันพุธที่ 19 ขึ้น 6 ค่ำ เดือน 7 ปีเดียวกัน ขับรถซ้อนท้ายแฟนไปหาหมอรักษาแขนที่หัก แต่ตอนนั้นรักษาแขนหายเกือบเป็นปกติแล้ว ปรากฏว่าอยู่ๆ ขับรถไปยางรถเกิดแตกไม่ทราบสาเหตุรถคว่ำอีกเป็นครั้งที่สองแต่คราวนี้ ขาข้างขวาโดนป่องรถเป็นแผลอีก แขนยังไม่หายดีก็เป็นที่ขาอีกข้าง
    สังเกตเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นสองครั้ง เป็น วันที่ 19 ขึ้น 6 ค่ำ เหมือนกัน

ปี 2555 ปีนี้อายุ 28

มีวันที่ 19 ขึ้น 6 ค่ำ อยู่สองเดือน คือเดือน พฤศจิกายน เป็นวันจันทร์ที่ 19 ขึ้น 6 ค่ำ เหมือนกันแต่ก็ไม่มีเหตุการณ์อะไรให้เจ็บตัวนะ (ก็โชคดีไป)
    แต่ในเดือนธันวาคม ซิ เป็นวันพุธที่ 19 ขึ้น 6 ค่ำ เหมือนกันแล้วจะระวังตัวอย่างไรดีล่ะ

และใน ปี 2556 อายุก็ 29 ปี น่ากลัวจังเลยจะทำอย่างไรดี กับ เลขอันตราย 6 กับ 9 เนี่ย สวดมนต์ทุกวันแต่ก็ยังกลัวและคิดมากอยู่ดี ช่วยแนะนำวิธีให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

2. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุครับ

ความเชื่อเรื่องตัวเลข ตัวกระผมเองก็มีความเชื่อเช่นเดียวกันครับ ผมชอบเลข 3 ทั้งชีวิตผมเกี่ยวพันธ์กับตัวเลขนี้ตลอด ของทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็นของผมจะต้องมีเลข 3 อยู่ท้ายเสมอ โดยเฉพาะ 13 เป็นอะไรที่เหนือคำบรรยาย แต่เราจะมองให้มันเป็นไปในทางที่ดีกับตัวเรา คือ ถ้าเรารู้ว่าเลขตัวใดหรือช่วงเวลาใดที่มันจะเป็นเคราะห์กรรมกับเรา เราก็ต้องป้องกันไว้แต่แรก เช่น การสวดมนต์เป็นประจำ ปล่อยสัตว์ ไถ่ชีวิตสัตว์ ทำทาน เป็นต้น เป็นการเตือนสติเราที่ดีมาก ไม่ให้ประมาทในการใช้ชีวิตประจำวัน การกระทำความดีอย่างต่อเนื่องผลของกรรมนั้น ก็จะส่งผลให้เราผ่านเคราะห์กรรมจากหนักเป็นเบาได้ หรือจากเบาทำให้ไม่เกิดขึ้นเลย ของทุกอย่างมันเป็นเหตุและผลซึ่งกันและกัน

อย่าไปสนใจจนเกิดความวิตก แต่ให้เฝ้าดูด้วยความไม่ประมาท

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังใจที่ดี นำสุขมาให้
    ขอให้คิดถึงแต่สิ่งที่ดีๆ ทำจิตใจให้เบิกบานผ่องแผ้ว แล้วทุกอย่างจะดีเองค่ะ